[Trên tay] Sony Xperia M5: 5" Full-HD, chống nước, quay phim 4K

TDNC
11/8/2015 5:13Phản hồi: 168
[Trên tay] Sony Xperia M5: 5" Full-HD, chống nước, quay phim 4K
Xperia M5 là thế hệ nâng cấp của chiếc điện thoại M4 Aqua. Điểm nổi bật của M5 đó là kích thước nhỏ gọn 5" Full-HD, camera sau lên tới 21.5 MP sử dụng hệ thống lấy nét lai siêu nhanh 0.25 giây, camera trước 13 MP, thiết kế rất giống với Z3 cũng như Z3+ cũng với khả năng chống nước tương tự M4 mặc dù cái tên của nó không có chữ Aqua. Điểm chưa đẹp đó là các viền quá dày và thiết kế không đẹp như M4.

Kích thước 5" rất gọn nên cầm trên rất thích và dễ dùng. Bản mình cầm là máy thử nghiệm nên ngoại hình hơi xấu. Tuy nhiên do viền màn hình hơi dày cũng như thiết kế mặt trước nhìn tù túng nên nhận định chung là máy không được đẹp, nhất là bản màu đen này, có thể những màu khác sẽ đẹp hơn.

M5 sử dụng bộ khung bằng nhựa, cũng được bo tròn theo phong cách của M4 Aqua. Mặt sau là một tấm kính. Máy vẫn có khả năng chống nước và chống bụi, cổng ổng thanh nằm ở trên, cổng microUSB nằm ở dưới và không cần phải có nắp đậy bảo vệ nước vào.

Camera của M5 sử dụng hệ thống láy nét lai theo pha và theo độ tương phản được sử dụng khá nhiều trên những chiếc chụp ảnh cao cấp. Sony nói tốc độ lấy nét của M5 vào khoảng 0,25 giây. Độ phân giải camera rất cao, lên tới 21.5 MP, cao hơn cả Z3 và Z3+, kèm theo đó là tính năng quay phim 4K hoặc 1080p@30fps. Camera trước tuy không có đèn Flash như chiếc C5 Ultra mới ra mắt nhưng vẫn có được độ phân giải 13 MP và chụp hình HDR.

Thông số kỹ thuật
  • Màn hình: IPS 5”, độ phân giải 1.920 x 1.080 pixel
  • Camera chính: Exmor RS 21.5MP, khẩu độ f/2.0, Hybrid AF 0.25 giây
  • Quay phim: 4K 3.840 x 2.160 pixel, 1080p@60fps/30fps
  • Camera phụ: Exmor RS 13MP, lấy nét tự động, HDR selfie
  • Chip xử lý: MediaTek Helio X10 với CPU 8 nhân 2 GHz
  • RAM: 3GB
  • Bộ nhớ trong: 16GB, thẻ nhớ mở rộng microSD (hỗ trợ tối đa 200 GB)
  • Kết nối: Wi-Fi chuẩn N, Bluetooth 4.0, GPS, NFC
  • Giao tiếp: microUSB để hở, âm thanh 3,5 mm
  • Pin: 2.600 mAh
  • Tuỳ chọn 2 SIM, mạng LTE 4G
  • Hệ điều hành Android 5 Lollipop
    Kích thước: 14,5 x 7,2 x 0,76 cm
  • Trọng lượng: 142,5 g (1 SIM), 142,6 g (2 SIM)
  • Chống bụi: IP65
  • Chống nước: tiêu chuẩn IP65/IP68 (ngâm 30 phút dưới nước 1,5 mét)
Cám ơn cửa hàng Mai Nguyên (144 Võ Thị Sáu, Q3) đã cho mình mượn sản phẩm trên tay.

Quảng cáo

168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này lại ngược so với C5 Ultra nhỉ? Mặt trước xấu, mặt sau đẹp.
@Bánh bao trứng muối Cùng ý kiến với bác, đợi hai con này ra rước về mà thấy ko ưng ý lắm như mong đợi
lấy nét nhanh quá, mặt trước ko đẹp nhưng cũng ko sao chỉ cần mặt sau đẹp cho người khác nhìn thôi :p Giá cả chắc gần 10 chai :eek:
Camera Thần thánh;););););)
Pin trâu và mình nghĩ nó sẽ mát hơn những máy Sony chống nước sử dụng Quán Cơm
@baotam2101 Đang Sài Xperia Z thì 5 inch 2400 cũng khá mà con này 2k6 chắc ok
@NguyễnDuyĐạt Tùy nhu cầu sử dụng của mỗi người... theo mình thì hơi ít
@NguyễnDuyĐạt Tùy nhu cầu nghe gọi nhiều hay ít nữa. Tùy người. Mình thì thấy khá ít
@baotam2101 Gì vậy cha -.- bữa quote một lần giờ qoute nữa
Có vẻ pin cao hơn chút nữa thì ngon hơn. Nhưng mà có lẻ giá 9,xx tr thì mình ko hy vọng mua dc rồi.
Tham khảo vậy.
Hi vọng giá cũng hợp lý như M4 Aqua 😃
mặt trước quá xấu, cái viền gì mà còn dày hơn viền nokia1280. nhưng cái ruột thì. . . . hơi ngon đây
humadat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
chưa có thánh nào vào phán thiết kế sony giống nhau
Mavis Hoàng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@humadat3 Giống nhau nhưng thử hỏi có hãng nào thiết kế đẹp như Sony chưa? Cơ mà con m5 thiết kế mặt trước dày quá ko đẹp bằng c5 nhưng nội lực quá mạnh quá nguy hiểm :p
TaNi-bc
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao ngón cái ông thớt dài dữ vậy trời ?

Gửi bằng ứng dụng Tinh Tế News
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
@TaNi-bc ờ,ông mod này bàn tay xí quách không à :eek:😁
tranviettung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TaNi-bc Chắc chưa tiến hoá hết 😆))
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranviettung :eek::eek::eek:
humadat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TaNi-bc Có thể bạn ấy giống nhân vật Beast trong serie phim X-men 😁:D:D
tiendatpkgl
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cam trước nhìn ghê quá
đặt tên là M5 Aqua nghe hợp lý hơn nhỉ :p
Kỳ nầy chống nước mà ko có tên Aqua nhỉ
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Vậy mới sốc nặng đó anh.
duongkimhieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
camera trc quá xấu đi 😔
Dùng điện thoại này đi chụp lén được. Lấy nét siêu nhanh 0 25 giây.
tan.hd
TÍCH CỰC
9 năm
nghe con chip Tek la hết muốn dùng :3
Sao đèn Flash phía sau đặt xa Camera thế ?
tan.hd
TÍCH CỰC
9 năm
@FarmerStyle =)) phát biểu về Note như bạn thì mình chỉ lắc đầu thôi. =))
Trước giờ mình xài hàng ko xài hàng thương hiệu Taiwan hay TQ. Nên Asus hay HTC mình cạch. Còn về màn thì chịu, mình hand on thấy 2 con đều đep, đó là cảm nhận của mình.
Mình ở VN và làm việc cho cty Đức. Các sếp xài Sam nhiều lắm họ còn bảo bên Đức người ta chuộng Sam hơn Apple nữa. Mình chỉ nghe vậy thôi. Chắc có lẽ vì vậy mà Sam hét giá cao. Thôi lan man quá, bye thím, dừng quote bài mình nữa nhá. Thanks
tan.hd
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr Prince Ai phán cả thương hiệu Sony ;3 mời thím ngó lên trên, đọc lại nhé. Thanks
tan.hd
TÍCH CỰC
9 năm
@Chiến HN Cho dù nó có mạnh hơn mình cũng ko care. Bị dính Tek rồi nên ko thiện cảm.
d8mf
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Jameslwoodward Fan ss mời đi chổ khác, ko nên gay war
tranbao81
TÍCH CỰC
9 năm
thích cái đồng hồ trên tay thớt.
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranbao81 #klq : Đồng hồ gì vậy bạn
@tranbao81 nhận của con 1 lạy!
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn hao hao mấy con Z compact nhỉ, giá không biết nhiêu, thời điểm này dt ra nhiều quá, nhìn thèm mà éo có tiền mua
Hài nhất là đọc cmt trên TT về 2 con Modern Combat 5 của Sony:
  • C5 nên làm camera trước lồi, logo Sony vứt đi để viền mỏng lại cân đối.
  • C5 lưng giống hệt C4 nhưng bị chê xấu hơn.
  • C5 nên làm mặt lưng phẳng để biến thành Omni Balance và lúc đó cầm cái thớt 6" sẽ khó chịu hơn, bị chê là nhàm chán nhiều hơn.
  • C5 nên làm viền dưới dài ra để 2 ngón tay phải dướn lên trên, khó thao tác hơn.
  • Đáng lí C5 phải là lưng kim loại có phải đẹp không, nhựa làm gì cho xấu ra. Kể cả tầm trung cũng phải có lưng nhôm chứ.
  • M5 ko nên làm thiết kế Omni Balance vì viền dày cui giống đám dép mà như thế lại còn bị chê là nhàm chán nữa.
  • 2 con này giá rẻ nên cùi lắm. Ae nên mua Galaxy A8 bị cắt giảm đèn LED thông báo với giá đắt hơn cả 2 con này.
  • Sony phải thế này trên M5..., thế kia trên C5.... nhưng tuyệt đối giá chỉ đc phép dưới 8tr không là tôi ko mua.
P/s: Tiếp tục update thêm các cmt đậm chất tinh tế của các mem.

Trong bài này có cái clip thử nghiệm M5 bắt nét siêu nhanh đó, bạn nào tò mò thì xem thử.
http://sonyfan.vn/2015/08/xperia-m5-va-c5-ultra-ra-mat-tai-dai-loan-thu-nghiem-hybrid-af-cua-m5/
hainguyenpro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mr.kavil do bác có thành kiến với nó từ trước. còn muốn xem chip nó ntn thì chãy nghiệm thực tế thui.
@AmbitiousMan Cái ram 2g h có giá 6 triệu rồi bạn ơi. 11 triệu đi dùng cái ram 2g của ss không nuốt đc.. cá nhân mình thấy con này sẽ mạnh hơn ss a8 và sẽ rẻ hơn cpu chắc chắn sẽ mạnh hơn chống nước camera chất .còn nói về thiết kế thì ss hợp với con gái nhất
@AmbitiousMan khoái câu chốt của thím, "nhưng tuyệt đối giá chỉ đc phép dưới 8tr không là tôi ko mua.", có nhiều thể loại chỉ xem hàng bằng mắt và ảo tưởng giá trị cũng như khả năng ko đủ mà thích đú 😁
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AmbitiousMan Anh mà cóp thế thì phải vào topic của Bphone mới thỏa thích.
hình như đây là con điện thoại đầu tiên mình thấy camera trước có auto-focus thì phải
P/S: nếu không phải thì mong các thím ném đá nhẹ tay 😁
@ngocquang_t2 Cam trước k có auto focus bạn ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019