Nên mua ổ cứng SSD nào?

TDCuong_TN
16/8/2015 22:58Phản hồi: 51
Nên mua ổ cứng SSD nào?
Quá chán nản về ổ cứng!!!
Muốn thay ổ cứng lần thứ 2 sau 4 năm với con Dell XPS L502X mà cảm thấy đầy ấm ức.
E thực sự ko biết tại sao máy e ăn ổ cứng khủng khiếp, hiện tại máy rất chậm chạp và lag. Nó thể hiện ở chỗ xem video trên youtube, gõ văn bản trên Word hay tinhte.vn. E biết tại sao nhưng e nghĩ vẫn là do ổ cứng HDD mà e đang dùng.
Hơi dài dòng văn tự, e cần các pro tư vấn cho e nên mua ổ cứng SSD loại nào, hãng nào, cửa hàng nào? Mà dùng tốt, ổn định trong khoảng thời gian > 3 năm được không ạ?
  • Nhu cầu của e: chơi vài game nhẹ nhàng như aoe, cs1.6 AutoCad, PV Survey cho học tập.
  • À quên, e hay copy nhạc trên mạng vì là tín đồ em nó.
Thank ace đã quan tâm ạ!!! 1.PNG 2.PNG
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

saiback
CAO CẤP
9 năm
SSD Samsung 850Evo, SSD Sandisk X110/X300 nhé
www.saiback.com
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
9 năm
Helppppppppppppppppppppp
@TDCuong_TN bạn trên tư vấn rồi đó còn help cái gì nữa thế o_O
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
9 năm
@romeo1590 ko giúp đc thì thôi, ko giúp thì biến giùm nhé
@TDCuong_TN Hdd thì về lại win7 . Win 10 thì phải ssd .
Võ công thấp mà bày đặt nóng tánh vậy ku
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
3 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ sdd giờ rẻ rồi, bài đăng từ bao giờ rồi mà
Intel cũng được, bảo hành chính hãng 5 năm! Hiện tại mình đang dùng con SSD 530 240 GB thấy cũng ổn!
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
9 năm
@thucthicongly Bác dùng lâu chưa? E thấy nhiều cửa hàng chỉ bảo hành 3 năm thui bác. Về vấn đề tuổi thọ của nó tn bác?
@TDCuong_TN Trên ổ ghi rõ ràng bảo hành 5 năm. 3 năm là do các cửa hàng bán ăn bớt, còn trên hộp đã ghi rất rõ rồi. Nhưng 5 năm cũng nên thay ổ mới!
Dòng samsung như đc tư vấn cũng đc đánh giá cao, nhưng giá thành có vẻ cao hơn và ở chỗ mình không thấy. Ổ ssd thì cũng mới xuất hiện nên nó chưa có hỏng hóc nhiều để đánh giá. Tầm 5 năm nữa sẽ bắt đầu chu kì hư hỏng.
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
9 năm
@thucthicongly Mình đang tính quất e SSD Samsung 850 EVO 250GB SATA3 giá có 2tr5 thui. Ko biết có ổn ko?
Hanoicomputer bác nhé
@TDCuong_TN Thấy các diễn đàn không đánh giá cao dòng EVO nên mình cũng không quan tâm lắm, nghe các thánh bảo dòng pro mới ngon. Khi đó hàng ít và giá của dòng này khá cao! Nhưng mình nghĩ họ chỉ mới đánh giá được về tốc độ chứ chất lượng thì chưa chắc. Mà tốc độ thì chắc khó phân biệt giữa các dòng lắm. Nó quá nhanh!
Nhưng Samsung pro mới được đánh giá cao! Loại EVO mua đúng giá chỉ tầm 2,3 tr thôi! Con này mình cũng hỏi rồi! Nhưng con Pro không có hàng, mà mua đồ là muốn mua ngay! Thấy intel bảo hành lâu nên cũng muốn thử xem!
@thucthicongly nó là 2 dòng khác nhau so sánh kiểu gì đc bạn?
evo là tầm trung, pro dòng cao cấp r. nhưng đảm bảo evo quật chết hoặc ngắc ngoải các hãng khác cùng tầm giá nhé
tôi nói không đúng sao ??
lúc trước là 5 năm sau này 3 năm
Về tuổi thọ thì bạn ko phải lo nhé
thôi mình biến đây
Screenshot (424).png
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
9 năm
@trantuananh1996 Khi mua ssd về mình xài như bình thường à bác? Có cần chú ý điều gì ko? E mù tịt quá!!!
@TDCuong_TN bạn cứ dùng như bình thường thôi, muốn ngon hơn thì tắt hybernate, page file, tắt index, cả tự động chống phân mảnh nữa 😁
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
9 năm
E chỉ có đủ $ để mua dòng EVO thui bác, $ đâu mà Pro. Mà dòng EVO có bền ko bác? Tại e chỉ quan tâm nó bền hay k thôi, chứ HDD của e 2 năm 1 lần thay thấy nản quá 😔
@TDCuong_TN ssd thì rất bền, trừ khi lỗi của nsx (như chip nhớ). EVo là lựac họn rất hợp lý bạn à, pro nó chỉ thêm các tính năng hỗ trợ môi trường doanh nghiệp và hỗ trợ mấy overclocker ép xung thôi. Intel cung tốt, tìm mua xách tay

Sent from my Galaxy S6 using Tapatalk
Thử đêm đến trung tâm bảo hành xem sao, chứ thấy phiêu quá
amour_bk
TÍCH CỰC
8 năm
Dòng sandisk x300 có ok ko các bác?
@amour_bk khá là ổn trong tầm giá đó bạn. 1250k nhé 😁
@amour_bk Ngon trong tầm
@trantuananh1996 giá đó ở đâu bác? (đào mộ tý :D)
@tuansaigon606 Saiback.com bác :D
quanbvp
TÍCH CỰC
8 năm
@tuansaigon606 Bác mua chưa, e mới mua ở Tiki giá 1287k
cty bảo huy chuyên phân phối ổ cứng ssd kington và samsung 120gb và 240gb bảo hành 3 năm bác nào cần giá tốt cứ call e 098.676.3302
Thấy ổ SSD của Toshiba khá ngon, bổ, rẻ đấy thớt 😁 mình đang dùng em Q300 240GB giá chỉ 2tr2, hàng chính hãng bảo hành đàng hoàng nên hoàn toàn an tâm dùng. Mua cũng lâu dòi bên Tiki, link cho thớt: http://tiki.vn/o-cung-ssd-toshiba-q300-240gb-p210993.html ! Cảm nhận cá nhân thì hiệu năng em này rất tốt, độ trễ thấp..nói chug là đáng xúc đó :D

Tiki - Mua hàng online giá tốt, hàng chuẩn, ship nhanh

Tiện lợi mua sắm hàng triệu mặt hàng, dịch vụ. Vô vàn ưu đãi freeship, mã giảm giá. Hoàn tiền 15% tối đa 600k/tháng với thẻ tín dụng TikiCARD.
tiki.vn
lavy1110
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguoivodanh69 mình cũng đang sài Q300 mà bản pro 128gb à thấy cung vèo vèo kaka với lại bây giờ ssd giá cũng rẻ rồi nên cứ hốt về mà sài thôi. ko biết bằng samsung ko nữa nhưng đáp ứng đúng nhu cầu là ổn dòi
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
8 năm
Bác mua lâu chưa? Về tuổi thọ mấy dòng này tn các bác. Giờ e chưa có nhiều $, chỉ có tầm 1tr7 là kịch. Mà em muốn dùng lâu dài đang phân vân 1 là ổ HDD WB black 500Gb giá 1tr4 bh 5 năm và con này:https://tinhte.vn/threads/danh-gia-ssd-patriot-blast-hieu-nang-on-gia-1-5-trieu-cho-phien-ban-240-gb.2599338/

Đánh giá SSD Patriot Blast: hiệu năng ổn, giá 1,5 triệu cho phiên bản 240 GB

Thương hiệu Patriot vừa quá đã gây được khá nhiều sự chú ý với dòng SSD Spark giá rẻ, chỉ với 105 USD cho dung lượng 512 GB. Tuy nhiên ngoài Spark, Patriot vẫn còn một dòng SSD giá rẻ khác là Blast, hiện đang được bán tại Việt Nam.
tinhte.vn

Các bác tư vấn e cái
@TDCuong_TN Đa phần các SSD đều ngang nhau cả về tốc độ đọc và ghi trong cùng tầm giá, vì chúng chênh lệch ko đáng kể, nếu bạn quan trọng nhất về độ bền thì nên dùng loại intel, bh 5 năm thì bạn ko cần lo lắng nhiều nữa.
StrixGaming
ĐẠI BÀNG
8 năm
SDD ngày càng đại trà rồi nên giá cũng rẻ hơn hẳn.
olnica57
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy bác cấu hình bt: ram3 4G, HDD SATA 3, chip core i5 đời sandy 2,3G, GPU HD3000. Cấu hình này khi xem yuotube hay chạy Office mà quá lag thì bác nên xem lại việc cài cắm win trước đã. Còn mua sắm SSD thì lúc nào mà chẳng được.
Sandisk x110 có ai dùng qua chưa? Con này so với x300 thì sao nhỉ? thấy loạn giá và thông số quá
Kington
phanzing
ĐẠI BÀNG
7 năm
thế em có con emachine cùi mía i3 380 ram dr3 4GB ổ cứng kingston 120gb, cài win 10 mà chạy chậm rì à, không biết lên cái SSD này có cải thiện hiệu năng chút nào không các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019