Vệ tinh Ấn Độ chụp được ảnh Orphis Chasma trên sao Hoả, hẻm núi lớn nhất trong Hệ mặt trời
Nam Air
6 nămBình luận: 37
Tổ chức nghiên cứu không gian Ấn Độ (ISRO) khởi động dự án nghiên cứu sao Hỏa vào tháng 11/2013 với kinh phí 74 triệu đô la (so với 671 triệu đô la của dự án vệ tinh Maven của NASA). Đây là nỗ lực đầu tiên của nước này trong nhiệm vụ nghiên cứu liên hành tinh và họ đã có những thành công bước đầu rất lớn. Vệ tinh thuộc dự án, Mangalyaan của họ đã chụp được và gởi về những hình ảnh của dãy núi Valleys Marineris trên bề mặt sao Hỏa.

Trước đó, hơn 1/2 các dự án tiếp cận sao Hỏa của Ấn Độ bị thất bại, ở lần này, vệ tinh Mangalyaan đã tiếp cận quĩ đạo của hành tinh đỏ hồi tháng 9 năm ngoái và nó bắt đầu tiến hành sứ mạng nghiên cứu cho đến nay. Ngày 19/7 vừa rồi, vệ tinh đã chụp được ảnh của Ophir Chasma, một hẻm núi có độ sâu lên tới 317 km và rộng tới 62 km. Nó gởi những hình ảnh quang phổ nhiệt của hẻm núi này về Trái đất với độ phân giải lên tới 96 MP.

"Ophir Chasma là một phần của hệ thống hẻm núi lớn nhất trong thái dương hệ, gọi là Valles Marineris. Các bức tường của dãy núi chứa có rất nhiều lớp, đồng thời nền cũng chứa trữ lượng lớn các vật chất. Những hình ảnh này được chụp lại vào ngày 19/7/2015 ở độ cao 1857 km so với bề mặt sao Hỏa, với độ phân giải 96 megapixel." ISRO cho biết.

Mục tiêu chính của dự án là thu thập dữ liệu từ sao Hỏa để chứng minh cho thế giới biết về khả năng phát triển công nghệ hàng không vũ trụ của Ấn Độ. Album ảnh của dãy núi Ophir Chasma có thể xem ở trang web của ISRO.

picture1-web.jpg picture2.jpg picture3_1.jpg slide1.jpg slide6.jpg
Theo Cnet
Hornet600
TÍCH CỰC
6 năm
The first man
vtsn4
CAO CẤP
6 năm
Còn nhà mình thì có một cái "hẻm" nhỏ nhất thái dương hệ 😁
GW007
TÍCH CỰC
6 năm
@vtsn4 cái hẻm đó bác ráng chui đi biết đâu mốt nó giải phóng mặt bằng to ra thì đừng có than nha
@GW007 Cái hẻm đó ở đâu vậy bạn,mình là chủ thầu công trình nè. Cái hẻm đó nghe có vẻ khả thi đó. Mình muốn kiểm tra xem nó nông sâu như nào để còn lên nế hoạch.
BengPr0
CAO CẤP
6 năm
@vtsn4 Mừng bro ngon c....
neoquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vtsn4 Em phải đăng nhập để like cho bác
iSoft
TÍCH CỰC
6 năm
ko hình dyng được độ sâu đến 317km :p
tYu
TÍCH CỰC
6 năm
@iSoft so với mắt thường có thể nhìn đc thì coi như sâu ko thấy đáy rồi 😆
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
Hy vọng sẽ có thể đưa người lên Sao Hỏa sinh sống
SuCrop
ĐẠI BÀNG
6 năm
Còn cơ số hành tinh chưa đến được mà dám phán lớn nhất hệ mặt trời
paper9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SuCrop Hình như chương trình tiểu học hiện nay cũng đã phổ cập "trong hệ mặt trời có 9 hành tinh" rồi mà, đề nghị bạn cập nhật tin tức cho bằng mấy em nhỏ nhé.
SuCrop
ĐẠI BÀNG
6 năm
@paper9 Bạn có nhầm chưa đến được và chưa đếm được không vậy. Chữa bệnh mắt toét không mình giới thiệu cho
Chụp ác thật, nhìn thích mắt quá. Từ bé đến h vẫn cứ thích dọc mấy cái tin về vũ trụ như này. 😃
puppygoody
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DucAnh94 Bác này sống ở trển nè!
hẻm núi gì toàn là đá, chẳng thấy sông suối hay cây cối gì cả
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái hẻm sâu hơn 300km mà rơi thì ko biết bh mới chạm đấy :v
@vũ_tú_inh cái này có gì khó hình dung đâu. cũng ngang với rơi từ độ cao cách mặt đất 300km thôi mừ.
@O_hư_trúc_O Khác nhau nhiều nhé.
Bạn có tính lực hấp dẫn khác nhau => vận tốc cũng rất khác nhau chưa?
Chưa nói tới lực ma sát của khí quyển (bao gồm oxy, hơi nước, bụi,...) , tốc độ gió, nhiệt độ v.v...
thiết nghĩ việc nghiên cứu vũ trụ thì các quốc gia nên liên minh lại thì hay hơn vì nó tập trung nguồn lực đỡ tốn kém 😃
3H&L
TÍCH CỰC
6 năm
Mỹ với Ấn chả là gì, VN ngồi tại nhà thôi cũng có thể tạo ra được những cơn bão với sức tàn phá khủng cmn khiếp nhất hệ mặt trời luôn 😁
vẫn chưa chụp hình người nào à 😁 :D
@NHNQ KLQ và rất xin lỗi bác, mỗi lần e vào đọc bài trên TT em có cảm giác sợ nhìn thấy cm của bác, buồn cái là bài nào e cũng thấy cái mẹt của bác,hi vọng bác sẽ thay avata của bác bằng ozawa hay hot girl nào gì gì đấy cũng được,thay mặt gia đình em xin trân thành cảm ơn bác
lom-com
TÍCH CỰC
6 năm
Nghiên cứu : Râu người còn dơ hơn cả toilet nhà bạn :rolleyes:😁
Cái hố to quá như là bị thiên thạch lao vào ý
Cái hình thứ 2, nằm giữa 1 cái miệng hố là 1 vùng đồng bằng rộng cỡ 25km , tha hồ cho bọn người sao hỏa trồng lúa 😁
kid_286
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác mod ơi, lộn rồi nhé dài 4000, rộng 200, sâu 7 nhé (hình 2 dưới lên). :3 sâu 317km thì là cái khe gì rồi :3
Ấn độ bá đạo quá, thăm dò được sao Hỏa rồi, chi phi bằng 1/10 US.
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
6 năm
Đầu tư những 12 ngìn tỷ vnđ cho hàng không vũ trụ phóng vệ tinh nghiên cứu sao hỏa. Đất nước nó giàu sang và chảnh có khác , chả bù cho vn đầu tư 1,4 ngìn tỷ xây tượng đài Hô chủ tịch đã hét toáng lên rồi
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019