Đã có cách thâm nhập sâu vào file hệ thống của Windows 10, nhưng phải cẩn thận!

Duy Luân
24/8/2015 22:45Phản hồi: 121
Đã có cách thâm nhập sâu vào file hệ thống của Windows 10, nhưng phải cẩn thận!
Trên diễn đàn XDA một lập trình viên đã tìm được cách thâm nhập sâu vào hệ thống của Windows 10 Mobile, từ đó can thiệp vào các file của hệ điều hành hoặc dữ liệu của ứng dụng bên thứ ba. Cách này sử dụng server SSH có sẵn trong máy để truy cập vào file system và tất nhiên là nó cho phép chúng ta làm được nhiều thứ hơn so với chế độ truy cập bằng USB truyền thống (MTP). Điều này mở ra cơ hội tùy biến mạnh mẽ Windows 10 Mobile, giống như những gì chúng ta có thể làm với Android đã root hoặc iOS đã jailbreak. Lưu ý rằng việc đi vào file system có thể khiến máy bị lỗi, thậm chí nguy hiểm hơn là không còn hoạt động được. Nếu bạn thích thì có thể thử nghiệm bằng cách làm theo hướng dẫn ở đây, nhưng phải hết sức cẩn thận và tự chịu trách nhiệm về hành động của mình nhé.

Dùng Registry Editor để ghi dữ liệu lên các khóa trong hệ thống

Cấu trúc thư mục của hệ điều hành và các ứng dụng bên thứ ba

Nguồn: XDA, Windows Central
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Verga-WDAS
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kiểu như bung app ra tùy biến bên Android hả o_O
note lại cái nào
Neu doc duoc kindle tren windown thi se ve voi em no
leepac
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhchinhlmc winphoneviet.com/forum/threads/cai-amazon-kindle-va-doc-file-prc-mobi-1-cach-don-gian.114961/
Chúc bạn hạnh phích! cái này làm được cách đây cả tỷ năm rồi :v
@minhchinhlmc hà nội thì 1 chầu bia...e chỉ cho...wp đọc kindle sướng vồn...sau vài tuần ngụp lặn trong trăm topic bên xda đã add sách vào kindle thoải mái như android luôn
cuong.pm
TÍCH CỰC
9 năm
KLQ nhưng máy trên hình là máy gì thế các bạn?
@cuong.pm Lumia 1520 thì phải
huytruongnet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong.pm 1520
votinh_tq
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong.pm lumia 730
ps: Đã nhìn lại, chính xác là 1520
@cuong.pm 730 (không phải là 1520) vì có 2 sim 😃
làm biếng reset lắm, kô chơi đâu 😁 :D
Luigi_2
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn cái màn hình chính lẫn lộn icon đơn giác với icon màu, hình nền thì tràn qua icon hết muốn dùng
@Luigi_2 Chẳng có ai mà rảnh như bác đi mở máy lên ngắm cái homescreen .Thế theo bác thì thế nào mới gọi thẩm mĩ ,cho xin vài ảnh homescreen của điện bác để e biết thẩm mĩ là gì .

Đây có phải là thẩm mĩ mà bác muốn nói không ?
Luigi_2
TÍCH CỰC
9 năm
@thebach kiếm tốt vào tay kẻ vô dụng, chịu
Luigi_2
TÍCH CỰC
9 năm
@jimmyctho bạn này, mình xài wp 1 thời gian dài rồi nên mới đưa ra kết luận nhé bạn, thực tế là vậy đó, cái hdh wp nó nát quá rồi, bạn đừng nói tiềm lực của ms yếu hơn gg hay apple nhé, nhưng cái mảng wp nói thật là nên dẹp đi, nhìn cai UI có khác gì màn hình máy tính những năm 90 không, đen thui, toàn chữ to đùng nhìn hoa hết cả mắt mũi.

bài học windows 8 còn chưa rút ra được thì còn đi xuống.
kobold
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuocrose Vì cái màn hình này là cái mà tôi ở lại dùng wp vì tính tiện dụng. Mà gọi thì BB mới vô đối 2 cái bấm là gọi😃

PS: Không tính vừa gọi xong gọi lại nhé.
HAIBOSS07
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chỉ mong MS chỉnh lại bàn phím 1 chút. Mỗi lần gõ bàn phím mà chỉ muốn ném cái đt vào tường 😔
NguyenThaiHa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HAIBOSS07 m thấy bàn phím ảo của winphone 10 tốt mà, b dùng máy gì mà lại ức chế vs bàn phím của nó
Thang308
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HAIBOSS07 nếu bạn dùng 535 thì đúng thật 😆 hoặc win 10 beta máy bạn có lỗi
nhkphp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NguyenThaiHa nó bực tại vì nó đang coi JAV mà bật bàn phím lên thi che hết màn hình ấy mà =]]
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@HAIBOSS07 bàn phím hiện tại hơi cao quá thôi nếu mà chỉnh đc độ cao thì hay, làm gì đến mức phải ném vào tường chứ
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Lên đi.
live tiles là thất bại lớn nhất của windows nói riêng và MS nói chung 😁
Minh_Phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Wolfrain không biết bạn không hiểu.hay cố tình không hiểu caid yd của tôi. mỗi hdh có cái hay riêng của nó. wp có giao dien live tile mang phong cách hoàn toàn riêng vs thế giới còn lại. chỉ có người chưa dùng.hay gọi là ko biết gì về wp ms phán đó là thất bại của wp.
@Minh_Phong Thành công hay không là do số đông quyết định, chứ không phải ở một vài MS-fan lèo tèo. Nếu live tiles hay thế thì MS đã vượt mặt Android từ lâu rồi. Và đừng nói rằng giao diện không phải yếu tố chính quyết định thành công của HDH, iOS ăn được Android một phần là nhờ cái giao diện đơn giản nhưng vẫn đẹp mà siêu nhanh ấy đấy. Chỉ có những người bảo thủ và cố chấp mới dùng cái từ "mỗi thứ đều có cái hay riêng" khi nhận được ai hơn ai. Ngay từ lúc giới thiệu WP với live tiles thì người dùng đã chê cái màn hình toàn ô là ô ấy rồi, đến khi Win8 ra thì cứ nhìn vào doanh số mà xem thử nó hay Win7 mới là giao diện được ưa dùng hơn nhé! Bạn thích khác biệt, OK! Nhưng cái khác biệt của bạn không được số đông ủng hộ, thì là bạn thất bại, Nên thẳng thắn thừa nhận đi!
@Wolfrain Chả cần thiệt, nó có chết thì cũng ko cần bạn nói, các bác gọi tôi là fan cuồng cũng được, cũng có hằng hà xa số fan cuồng đầy ngoài kia thôi, mất bao nhiêu năm để thằng IOS thay đổi cái gọi là đa nhiệm mà bác nào cũng tôn thờ nó, IOS 9 ah, bao nhiêu cái IOS, rồi chúng tôi nói các bạn lại bảo chúng tôi anti, trong khi đứa nào đang cuồng, Android tùy biến cao nhưng cái thứ chạy theo phần mềm quá nhiều, cái nào cũng có mặt mạnh và mặt yếu của nó, tôi chấp nhận WP là hệ điều hành tù, nhưng chúng tôi cảm thấy cái Live title hay và tốt, con bạn xài Android hay IOS thấy Icon hay thì kệ bạn
Minh_Phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Wolfrain cái gì quyết định lên sự thành công của 1hdh. tính năng.hiệu năng.ứng dụng.và thời điểm ra mắt. không phủ nhận giao diện là 1phan tạo ra sự thành công nhưng đó chỉ là 1yeeus tố nhỏ thôi.con Ý bạn là so su thanh cong cua cái 4 nam tuôi đi so vs cái 7.8 năm ak. ios thành công hơb androi. thì ko chỉ guao diện mà nó hơn về mọi mặt nhé bạn. Trách thì có trách wp ra mắt không đúng thời điểm mak thôi.
mình thì ưu tiên sự ổn định mượt mà hơn là tùy biến.
cách đơn giản hơn là dùng file explorer mặc định trên win10mobile. Vào rồi search, gõ chứ a vào ô search nó ra cái folder thì click vào folder là vào được thư mục hệ thống.
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
wp mà hay như vậy thì cũng ủng hộ 1 em.
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
Monh 1 ngày unlock bootloader cho em 525 của em chạy ios hay android L
Hóng root hay JB của WP 10. Nếu được chuyển ngay cái giao diện cục gạch ý sang giao diện iOS hay Android ngay lập tức. Cái giao diện và ứng dụng là thất bại của WP nói chung. Được cái thiết kế kéo lại 😁
build 512 photos, camera, map có update. các bác check đi
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
không hiểu, fan android và ios mong muốn chuyển livetile thành đống icon bầy nhầy làm gì nhở? =)) có ai cần khóc thuê cho đâu mà tích cực vậy 😁
@14025025 Nhìn mấy cái icon nằm im bất động phát chán,mà cũng chẳng cung cấp được thông tin gì ngoài cái số trên icon.
@14025025 HAHA. like bác. WP đc cả những ng k sử dụng quan tâm và PHÁN
HAIBOSS07
ĐẠI BÀNG
9 năm
M
Mình dùng 640. Hôm nọ update lên win10 thấy bàn phím ngon hơn. Mấy hôm nay chẳng hiểu sao bàn phím nó quay về kiểu win8.1, gõ toàn bị nhầm. Ức chế lắm.
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@HAIBOSS07 thế chắc bác chọn chế độ gõ khác rồi -_-
@HAIBOSS07 mất luôn nút cursor controller của w10 hả. bác vào setting vào keyboard cài đặt lại xem
HAIBOSS07
ĐẠI BÀNG
9 năm
@14025025 Mình vẫn dùng Tiếng Việt Latex từ trước tới giờ. Chắc phải quay về 8.1 rồi update lại 😃
ah ha. cũng đúng. bạn có thể dùng tiếp windows 7 một thời gian nữa. khi nào không còn phần mềm tương thích nữa thì chuyển sang windows 10 cũng không muộn.

Mua máy windows phone để chạy ios và android chi vậy bạn? bạn thích thiết kế điện thoại Lumia hả? sao không mua hẳn cái iphone 4S hay android nào đó chạy (lựa mấy cái cỡ cỡ giá với 525)
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@officialnguyen mấy con cỡ giá 525 thì nó chạy lag tung chảo, hehe
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
@officialnguyen Đổi gió tý mà
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
Android thì là root
Ios là Jaibreak
WP thì gọi là gì o_O
@dqminhtt1 interop unlock, cái này bên winphoneviet làm suốt, fake 830 ➡ 1520 dùng phê 😆
mossgreen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dqminhtt1 😁 unlock
@dqminhtt1 Gọi tạm là phá trinh đi bác 😁:D
lehunghmu
TÍCH CỰC
9 năm
@dqminhtt1 jb

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp