Trên tay Apacer AH553: USB nhanh nhất thế giới với tốc độ đọc 400MBps, ghi 300MBps

sonlazio
31/8/2015 12:58Phản hồi: 77
Trên tay Apacer AH553: USB nhanh nhất thế giới với tốc độ đọc 400MBps, ghi 300MBps
Apacer AH553 là dòng USB cao cấp nhất của Apacer với dung lượng tối đa 256GB và tốc độ đọc/ghi thuộc loại cao nhất thế giới ở thời điểm hiện tại. Đây là dòng sản phẩm thay thế cho AH552 trước kia mà phải đến 4 năm rồi Apacer mới chịu nâng cấp. Thông tin từ nhà sản xuất cho biết AH553 có tốc độ đọc tối đa 400MBps và ghi 300MBps, rất cao.

Chiếc USB mà mình mượn được có dung lượng 128GB, không phải là cao nhất nhưng cũng đủ để chúng ta sử dụng thoải mái. AH553 có vỏ ngoài bằng nhôm, mạ màu xanh nhạt khá đẹp mắt và dễ nhìn. Một điểm mình thấy hơi tiếc là nó không dùng cơ chế bấm đẩy mà lại dùng nắp rời, khá dễ làm rơi nếu bạn đãng trí hoặc hậu đậu như mình. Khi nào bạn cắm USB vào máy tính thì chúng ta có thể gắp nắp vào đuôi USB nhưng nó không thật sự tiện lợi lắm.
Apacer AH553 test.jpg
Thử nghiệm đọc và ghi nhanh vào chiếc USB này thì tốc độ truyền tải tối đa file lớn tuần tự vào USB vào khoảng 270MBps cho ghi và 350MBps cho đọc. Tuy không đạt đến mức như nhà sản xuất công bố nhưng nó vẫn là một tốc độ rất kinh khủng mà mình chưa thấy USB nhớ nào từng đạt được. Nếu bạn muốn tốc độ cao nhất thì có thể thử phiên bản 256GB, bản chất của bộ nhớ flash là dung lượng nhớ càng lớn thì tốc độ càng cao nên có lẽ 400MBps đọc và 300MBps ghi là của bản 256GB.

Vẫn chưa rõ Apacer có ý định bán AH553 ở Việt Nam hay không nhưng nếu có thì giá của nó sẽ không hề rẻ.

Tinhte.vn_Apacer_AH553-2.jpg Tinhte.vn_Apacer_AH553-3.jpg Tinhte.vn_Apacer_AH553-4.jpg
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhatnd83
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua con này về thay ổ di động quá ngon
nhatnd83
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nekkun lúc đấy ý thức bảo quản phải khác thôi
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
9 năm
quá tốt nhưng không có tiền 😔
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
tốc độ nhiều loại ổ cứng ngoài phải ao ước...:eek:
đang dùng ổ buffalo 3.0 mà tốc độ gì đâu có 30MB/s chưa vượt qua ngưỡng usb 2.0 nữa...nản:rolleyes:
còn ông kẹ usb 2.0 kington (hàng tặng) ghi có 3-4MB/s...tạo bộ cài là phải chờ dài cổ...ức cmn chế:mad:
@kungfu9 Mấy cái usb ghi 3-4MB/s vứt quách đi bác. Ra Viettel mua cái usb có 100k ghi toàn gần 9MB/s 😁
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@lechien.us 9mb thôi...đã ko lên thì thôi chứ một khi nâng cấp là phải gấp 10 trở lên bác à...đò công nghệ mà...mua phải tính 2 3 năm sau ko lạc hậu
hovjnh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kungfu9 cái đó cũng còn tuỳ cổng USB của bác là cổng mấy chấm, tốc độ ntn nữa chứ.
sjcbank
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hovjnh Và tốc độ còn phụ thuộc vào máy đó dùng HDD hay SSD nữa (em nào máy có sẵn SSD thì nên dùng)
sao không thiết kế cho đẹp tí nhỉ?
Mình có 1 nắm USB, toàn bỏ nắp của nó ở nhà, chả quan tâm, ke ke.
chép phim nhanh khỏi nói 😁
ngang ssd .
taituan83
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tốc độ đọc 350MB/s và ghi 270MB/s đối với cái USB 128GB của tác giả còn nhanh hơn cả tốc độ của cái ổ SSD 120GB SAMSUNG EVO 850 chạy Sata II trên cái lap cùi của mình (cả đọc lẫn ghi đều chỉ được khoảng 260MB/s).
xuankage
TÍCH CỰC
9 năm
@taituan83 chứ bạn muốn nhiêu trên SATA2? cắm vào cổng SATA3 đi sẽ khác
taituan83
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xuankage Thử trên máy có cổng SATA 3 thì tốc độ lên gần gấp đôi, nhưng vấn đề là lap cùi của mình ko có SATA 3 mà chỉ có SATA 2 thôi. Mình chỉ so sánh cho vui thôi mà.
acquyyeudola
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taituan83 Chắc Lap bác không hỗ trợ SATA III ah , e cũng xài ổ này trên Desktop bench Ghi/đọc toàn 450/500 không ah
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taituan83 Cái SSD 120GB SAMSUNG EVO 850 đó mua ở đâu vz bạn, định kiếm 1 con xài
taituan83
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhoanglk Mình mua của bác này bạn ah:
https://www.nhattao.com/threads/saiback-com-chuyen-the-nho-may-anh-may-quay-chinh-hang-sd-cf-sd-wifi.2275779/
256Gb nhỏ mà còn nhanh vậy thì wá OK rồi, hóng wá đi
vanthangek
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang dùng sandisk Extreme tốc độ 190 MB/s thấy cũng ghê lắm rồi con này còn ghê hơn 😔
eros_hab
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vanthangek extreme 64Gb mình test trung bình cũng tầm 190/170, còn extreme pro 128Gb chạy ổn định ở mức read/write tầm 250/240.
2015-05-21 18.22.28.jpg
@vanthangek Mình cũng đang dùng và cực kỳ hài lòng. Giá lại rất tốt nữa.
còn độ bền?
@choigiky yeye
vượt qua sandisk, toshiba chang?
Mong có chục em này để lưu phim. 😁:D:D
Samsung Portable SSD T1 😁 đùa thôi chứ USB dc vậy là quá tốt rồi :D
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chốt lại là giá rổ thế nào nhỉ các bác? Đọc 2 lần vẫn chưa thấy ghi?
@huydiem.mr Đọc 2 lần mà k thấy giá cao và chưa biết có ở VN ko à 😁
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
9 năm
@longphanvn Chém kinh thế bác, chưa thấy giá chứ không phải giá bán ở Việt Nam, bạn hiền ạ
Hình thức ngoài thì xấu mà bên trong thì ko vậy haha
Now_or_never
ĐẠI BÀNG
9 năm
trời, kinh khủng thế
đang dùng ssd 256gb của apacer thấy khá good
Sắp bằng mịa con SSD mSata lắp trên cái lap của mình, không khéo cài bà cái OS lên cái USB nếu dùng mấy con HDD quá -_-
namcongtu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr. Tian Cái cực kì quan trọng mà ít ai để ý đó là tốc độ truy xuất 4k. đấy chính là điểm làm ssd vượt trội so vs hdd. Còn mấy con usb này thì cũng chưa với tới được đâu. Kể cả so với mấy con ssd cùi cùi tốc độ truy xuất chỉ khoàng 2, 300M/s đi nữa . Mình k am hiểu sâu nhưng đoán là do giới hạn của cổng usb
@Mr. Tian Cũng tuỳ máy
So với máy mình thì nó chậm lắm 😁

Nhìn lại con Sandisk Extreme của mình mà thấy buồn quá 😁

May mà có chú Samsung đỡ lại :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019