[Infographic] TED - Sự thật về "Eureka" - Định luật Acsimet

BaroTo
9/9/2015 6:41Phản hồi: 82
[Infographic] TED - Sự thật về "Eureka" - Định luật Acsimet

Cập nhât: đã sửa lỗi sai.
Cảm ơn những đóng góp của các bạn.

Archimedes (284-212 TCN) là nhà khoa học, vật lý học nổi tiếng trong lịch sử. Có rất nhiều giai thoại thú vị xung quanh những sáng kiến, phát minh của ông, nhưng có lẽ được biết tới nhiều nhất là câu nói “Eureka” trong câu chuyện về chiếc vương miện của đức vua. Ở Infographic này, chúng ta lại đề cập tới 1 giai thoại khác có liên quan đến câu nói “Eureka”này. Vậy câu chuyện nào mới là đúng sự thật ? Cùng xem và tìm hiểu nào.

Nguồn: ed.ted.com
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chỉ nhớ cảnh trần như nhộng chạy lòng vòng thui
Sự thật luôn khác tưởng tượng.ngay cả khi đó là vĩ nhân.😁:D
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Nhân tài
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
Zậy cuối cùng có làm được con tàu đó hok zạ?
Dù bằng cách nào thì ông cũng tạo ra định luật acsimet , định luật hại đời không biết bao nhiêu hõ sinh 😃
phantomas000
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con tàu 2000 tấn thả vào 1000, 2000, 4000 tấn nước thì khác gì nhau??? Quan trọng là ở chỗ thể tích mà con tàu 2000 tấn đó chiếm trong nước chứ. Bài viết "thả tàu 2000 tấn vào 4000 tấn nước thì tàu chắc chắn nổi" là sai hoàn toàn.
@BaroTo bạn sửa lại cho chính xác đi ạ.
@phantomas000 Nếu cứ diễn theo ý như thế thì bất cứ món nào thả vào đại dương đều nổi ráo 😁, kể cả nước Mỹ.
Tuy nhiên có lẽ các cụ nên góp ý nhẹ nhàng thôi và ta cũng phải ghi nhận công cụ ấy đã dịch và làm súp cho mọi người.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@phantomas000 chuẩn, nói như post 1 thì cái gì thả ra biển cũng nổi hết, vì ko có cái gì lớn hơn dc khối lượng nước biển trên đại dương =))

Thớt có học vật lý phổ thông chưa vậy? Cái này là chương trình phổ thông chứ ko phải cao siêu gì đâu 😁
tuyenvudoan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phantomas000 Chỗ này là sai bản chất. Tuy nhiên vẫn cám ơn @BaroTo đã đưa ra bộ hình này
kinken2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phantomas000 Quá sai luôn ấy chứ, hồi xưa chính đề thi chuyên Lý có 1 câu tương tự
Thớt chỉnh lại đi, like cụ phantomas
hKsfi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dịch sai nhé. Thả vào mà 1000 tấn nước tràn ra thì chìm, 2000 tấn tràn ra thì nửa nổi nửa chìm còn 4000 tràn thì chắc chắn nổi.
Lúc đầu xem tiếng anh ko hỉu lắm , nhưng sau khi xem hình thì cũng ko hỉu luôn :p
gtvtkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giải thích phần nổi sai bét, sai từ cách hiểu cho đến từ ngữ, để dễ hiểu hơn thì phải giải thích thế này (điều kiện nổi của vật)
Nếu gọi G là trọng lượng con tàu, Pz là lực đẩy Acximet thì:
- G > Pz => vật chìm
- G = Pz => vật lơ lửng (đặt đâu nằm đó, không nổi lên, cũng chả chìm xuống)
- G < Pz => vật nổi
=> Con tàu nặng 2000 tấn nếu thả vào nước mà có trọng lượng nước tràn ra lớn hơn 2000 tấn thì tàu sẽ nổi (trọng lượng nước bằng trọng lượng riêng x thể tích nước)

gtvtkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@molltrax không hề thiếu nhé thanh niên! gia tốc trọng trường chính nằm trong trọng lượng riêng rồi nhé vì trọng lượng riêng = khối lượng riêng x gia tốc trọng trường! còn thắc mắc gì không thanh niên :D
molltrax
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gtvtkid :v oh mình không để ý, nhưng nếu đã học về chất lỏng, sao lại để cái trọng lượng riêng làm gì, đến lúc dùng tới động năng lại phải tách ra dùng khối lượng riêng.
gtvtkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@molltrax Trọng lượng và khối lượng hoàn khác nhau nhé thanh niên! sử dụng trọng lượng khi cần xét các vấn đề về cân bằng, khối lượng thì không xét đến gia tốc! Nói chung học về kỹ thuật chuyên ngành động lực học sẽ hiểu vấn đề này vì nó mang tính xuyên suốt trong cả quá trình. Còn học về kinh tế thì không nên quan tâm thêm đau đầu
molltrax
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gtvtkid :v vớ vẩn nhỉ, chia ra dùng khối lượng, trọng lượng riêng làm gì, đụng đến thế năng, động năng thì làm sao ? công thức bernuolli's equation viết thế nào ta? mình học chuyên ngành biochem, nhưng trước cũng mơ làm engineering, bác có sách chuyên ngành gì hay, share cho e vài cuốn xem với.
Hoang đường! Phần giải thích sự nổi của vật trong infographic của bạn sai hoàn toàn.

Mình có góp ý là bạn @BaroTo chỉ nên dịch những infographic mang tính giả trí thôi, còn những infographic khoa học như này bạn dịch rất linh tinh và nhiều chỗ sai hoàn toàn. Có lẽ bạn học không chuyên về vật lý hay toán học, nên nếu động đến những thứ chuyên sâu một chút là bạn sẽ làm thiếu chính xác ngay.
phantomas000
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Black Mamba Thực ra cái này là kiến thức cơ bản của Vật Lý chứ chả phải kiến thức chuyên sâu gì, vậy mà bạn ấy lại sai trầm trọng...
hay
Vote cho tinh thần, sự cố gắng
Bài thế này mà cũng cho lên trang chủ. Sai bét nhè
sao phần dịch 2000 tấn nước nó lại tối nghĩa vậy, đọc xong chẳng hiểu nổi vấn đề là gì
The Gun
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc xong bài này, đọc đi đọc lại vẫn không hiểu chủ thớt định nói về cái gì, kết luận ra sao. Chưa kể phần nội dung sai bét nhè.
Làm ơn sau này có dịch hay copy từ đâu cũng nên đầu tư, hiểu về nội dung + thêm thắt cho nó li kỳ, hấp dẫn tí bạn ơi.
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
9 năm
nói chung là thích cái clip, rất hay
Hic, bác chủ topic thiếu kiến thức vật lý trầm trọng. Mỗi người 1 thế mạnh, mình không có ý chê bai nhưng bạn thiên về lĩnh vực nào thì hãy dịch về lĩnh vực đấy. Dịch 1 lĩnh vực mà mình không am hiểu kiểu này, mà lại đưa lên top mình thấy không hay
thế theo 2 tiến sĩ thì ông ta có cưởi truồng khi phát hiện ra định luật thật không ?
tôi chỉ quan tâm đến vấn đề đó thôi 😁
phantomas000
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Em chả phải tiến sĩ gì nha bác, đây là kiến thức Vật Lý quá cơ bản mà em được học từ cấp 2 và cấp 3.
Còn cơi truồng hay không thì chưa ai khẳng định được nên em không dám nói liều ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019