Zeiss ra mắt ống kính góc rộng Loxia 2.8/21 cho ngàm Sony E-mount, giá 1.499 USD

Trung Dt
12/10/2015 8:39Phản hồi: 32
Zeiss ra mắt ống kính góc rộng Loxia 2.8/21 cho ngàm Sony E-mount, giá 1.499 USD
Zeiss vừa công bố mẫu ống kính 2.8/21 bổ sung vào dòng Loxia hiện đang có hai phiên bản 2/35 và 2/50 gắn ngàm Sony E-mount. Với tiêu cự 21mm trên hệ máy full-frame sẽ rất thích hợp cho việc chụp phong cách ở góc rộng với thiết kế ống kính nhỏ gọn, nặng 394 g. Zeiss sử dụng 11 thấu kính Distagon trong 9 nhóm, khoảng cách lấy nét gần nhất của kính là 25 cm cùng đường kính filter là 52mm.

Loxia 2/21 chứa một thấu kính Aspheric có cấu tạo khá đặc biệt khác với thấu kính phi cầu, cùng với 4 thấu kính tránh phân tán những ánh sáng bất thường. Không thể thiếu đó là DeClick, đem lại khả năng lựa chọn 2 chế độ chuyển khẩu: có tiếng động hoặc không tiếng động để phù hợp hơn với việc chụp hoặc quay phim. Đường viền cao su gần ngàm ống kính có thể ngăn nước và tránh lọt sáng.

Zeiss Loxia có giá bán tham khảo khoảng 1.499 USD, rẻ hơn phiên bản Milvus 21mm f/2.8 cho ngàm Canon hoặc Nikon (giá khoảng 1.850 USD).

Thông số kỹ thuật
  • Ngàm ống kính: Sony E-mount (FE)
  • Tiêu cự: 21 mm (APS-C là 31,5mm)
  • Khẩu độ: f/2.8 đến f/22
  • Khoảng cách lấy nét: 25 cm – ∞
  • Cấu tạo: 11 thấu kính trong 9 nhóm
  • Đường kính filter: 52mm
  • Trọng lượng: 394 g

Zeiss_Loxia_2-21mm_tinhte_1.jpg Zeiss_Loxia_2-21mm_tinhte_2.jpg Zeiss_Loxia_2-21mm_tinhte_3.jpg

Ảnh chụp thử từ ống kính Loxia 2.8/21

Nguồn: zeiss
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngotatthanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
thích alpha 7 đời đầu tiên mà chưa có đk sắm
romero
TÍCH CỰC
9 năm
Con này mf nhé các thánh
mobitv
ĐẠI BÀNG
9 năm
Góc rộng mf cũng đc, tiếc là giá cao quá!
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lens ra ầm ầm thế này mà mấy bác cứ ỏng eo chê mirrorless ít lens
@kusanagi Ra nhiều mà đa phần ngồi lau nước miếng ngồi nhìn cái giá
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T Tiền nào của đó bác ơi, ra lens mới thì lens cũ mới có người xả lại. Nghèo thì chơi crop vẫn ngon chán có thiếu tiêu cự nào đâu. Ra chừng thời gian giá nó giảm thôi thằng nào chả vậy riêng gì Sony
nhìn cái giá với th6ong số...choáng
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
Có 400g nhựa và cát xào nấu lên mà nó bán tới hơn 30triệu vnd, ăn dầy quá
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
@linhngo123 thể loại như mày chắc cũng chui ra chui vào cái nhà ổ chuột thôi chứ mấy.
sphinxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linhatm Thế túm lại là cái lens làm bằng nhựa hay full kim loại ? Mà có th ngu chém là làm bằng nhựa ?
nescafes
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linhatm sai rồi thì nhận đi bác, chầy cối cũng có thành huyền thoại được đâu =)))
@linhatm Hê hê

nhà bác thì có cho không chắc bác cũng ẳng ẳng lên là đắt

Cóc ghẻ học đòi làm sang, ngó nghiêng zeiss rồi vừa thèm vừa chê
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai xài "Anh 7" thích tin này
ruaconbaccuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
ôi,Carl Zeiss 😃 ống kính trên nokia lumia của tui 😃 chụp đẹp mê
@ruaconbaccuc Lumia chụp đẹp phần nhiều cũng nhờ vào ống kính danh giá này 😃
nickace1609
ĐẠI BÀNG
9 năm
A6000 có xài được không ad??
@nickace1609 Đc bạn nhé. Nhưng tiêu cự sẽ thành : 21*1,5 = 31,5 mm
xedapghe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy mình sẽ chọn ngay voightlander 21 f1.8 ultron new 100% 17tr. Thừa 13 tr để làm việc khác.^^
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xedapghe Con Voig 21mm phải bác tốn thêm cái ngàm nữa chưa kể vụ filter rất là lằng nhằn , cầm thì sướng thật 😔
Ko biết con Zeiss Loxia 21mm mà so với huyền thoại Zeiss Distagon 21mm f/2.8 ZE thì thế nào nhỉ. Giá mới con này đủ để mua con Zeiss Distagon rồi
Loxia thiết kế đẹp và nhỏ gọn, chất lượng đúng với thương hiệu Ziess, nhưng chưa bao giờ nghĩ sẽ dùng đến dòng Loxia cả, vì Sony và Ziess có những ống AF gần tương đương thậm chí hơn nhiều cái. Trong khi giá cả chênh lệch chấp nhận được.
Có lẽ dùng cho mấy bác thích nhỏ gọn và lấy nét tay là thích hợp.
ôi cái giá đáng yêu làm sao, nói chơi chứ mình có 30tr mình ko mua len này đâu, mình sẽ bán con Nex6+30tr mua cái DSLR khác ngon hơn 😁
Em đang định bán Loxia 35 để mua em này đây. Có bác nào quan tâm không
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
@vinhdav con 35 này để dành chụp chân dung tốt hơn con 21 nhé, tốt nhất đừng bán,
trừ khi bác chỉ có nhu cầu chụp cảnh thì bán
xedapghe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác sphinxx sa vào tranh cãi làm gì cho mệt bác. Để time mà nghiên cứu bình luận sp hay và mới cho sướng. Trên có bác nói voigh 21 ultron như e nói 17tr thừa 13 tr chuyển bác Andre Luu mod holder và sắm filter là vừa đủ chơi basic có ảnh chất.
thông tin hay quá ạ
Bản thân em dùng con này nửa năm với a7r ii và chưa có gì phàn nàn về nó ạ, cả dàn lens trừ con 2470gm em chưa dùng, nhưng con này là con duy nhất em giữ lại từ ngày mua, giờ em dùng để chụp cảnh, street thấy ổn hết, chân dung thì 55 là quá đủ ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019