Đã có Windows 10 Mobile build 10549, cần phải về WP 8.1 rồi lên lại

Duy Luân
14/10/2015 22:40Phản hồi: 318
Đã có Windows 10 Mobile build 10549, cần phải về WP 8.1 rồi lên lại
Microsoft hôm nay vừa ra mắt Windows 10 Mobile Preview build 10549, tuy nhiên bạn cần phải về lại Windows Phone 8.1 trước khi có thể update lên phiên bản này. Theo Microsoft, hãng làm như vậy là để tránh một lỗi nghiêm trọng khiến điện thoại bị kẹt ở màn hình khởi động khi nâng từ build 10536 hiện nay lên. Ngoài ra, động thái này cũng xem như việc thử nghiệm cho đợt ra mắt chính thức vào tháng 12 năm nay, khi đó sẽ có rất nhiều người dùng phổ thông nâng thẳng từ WP 8.1 lên Windows 10. Còn nếu bạn ngại hoặc lười không muốn về lại WP 8.1 thì tạm thời bạn cứ tiếp tục sử dụng build 10536 và Microsoft đảm bảo rằng bạn sẽ được cập nhật trong những lần kế tiếp.

Cách về lại WP 8.1 bằng công cụ Windows Phone Recovery xem ở đây. Sau khi về rồi thì cài ứng dụng Windows Insider rồi nâng cấp lên lại sau.

Về tính năng mới:
  • Cải tiến Cortana: Cortana giờ đây đã chạy với người dùng Insider với tiếng Nhật, cho phép người dùng ở Úc và Canada sử dụng
  • Cải tiến ứng dụng nhắn tin: khung gõ tin nhắn trong ứng dụng Messaging giờ đây sẽ tự động mở rộng ra khi bạn nhập văn bản vào. Lúc trước, khung này bị giới hạn 2-3 dòng nên nếu gõ nhiều hơn thì rất khó xem.
  • Sắp tới, ứng dụng nhắn tin cũng sẽ được tích hợp tính năng gọi Skype. Lúc đó thì Skype Messaging Beta sẽ không còn nữa.
  • Hỗ trợ nhiều emoji mới với nhiều màu da
  • Với người dùng Lumia 1020: Lumia Camera sẽ không tự động gõ bỏ khi bạn nâng cấp lên Windows 10. Ngoài ra app Lumia Camera cũng sẽ hỗ trợ đầy đủ mọi tính năng nâng cao của máy ảnh trên Lumia 1020, nhưng lưu ý là bạn cần đi từ WP 8.1 lên Win 10 thì mới có app này. Hiện Lumia Camera chưa có trên Windows Store, sắp tới sẽ có.
Một số lỗi đã được khắc phục:
  • Ứng dụng Windows Camera sẽ không còn bị crash khi một số ứng dụng chạy trình chụp ảnh này lên
  • Sửa lỗi bàn phím ảo tự đóng sau khi gửi tin nhắn
  • Sửa lỗi notification bị lệch vị trí
  • Sửa lỗi chụp ảnh màn hình trong nhiều ứng dụng chat OTT
  • Sửa lỗi không thể chạy ứng dụng lưu trên thẻ SD sau khi lấy thẻ ra rồi nhét vào lại
  • Ứng dụng Maps giờ có thể zoom chính xác và mượt mà hơn
  • Sửa lỗi màn hình đen khi cài đặt nhạc chuông, âm báo tin nhắn
  • Sửa lỗi báo thức chỉ rung
  • Tính năng chặn cuộc gọi giờ đã hoạt động trở lại
Chức năng Emoji nhiều màu mới
Nguồn: Microsoft
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@@
hơi mất công khi phải về lại 8.1
aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
@Naruto_Xboy Noi chung la cai thang M$ no ranh lam. Minh thi k ranh dc nhu no Build j ma cu bat ngta up len up xuong hoai.
martindoan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tuyệt vời, lên thôi bà con ơi
@martindoan em nhịnh từ tháng 7 đến giờ .thấy mấy bác lên em ưa lắm nhưng ko dám
amnhacvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Trai Songhien Ráng chờ đi bạn, chỉ hơn 8 tuần nữa là có bản chính thức , lúc đó lên cho sướng. mình cũng đang chờ đợi dài cả cổ keke
@amnhacvn ý bác đúng ý em quá
mrnhat29
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lần đầu lên top. Good news 4 wp fan
jack119
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tuyệt, đợi được rồi. Về cũng đơn giản mà. Hơi mất thời gian tí xíu.
@jack119 bác cho e hỏi tý.có ng bảo ai dùng insider thì sau sẽ ko nhận dc bản cập nhật chính thức có phải ko?
@tuan luong a Bản chính thức vẫn được phân phối và hơn nữa sẽ được gửi tới người dùng insider trước tiên mà bạn 😃
dùng app messaging trên PC thấy chưa hứng thú lắm không thay thế đc skype, không biết Mobile có gì hay không nữa
hôm nọ vừa thử từ 8.1 lên 10 xong giờ bảo về 8.1 rồi lên nữa thì chắc phải đợi thôi
bác nào lên rồi cho em xin cảm nhận để có động lực lên với
@hoanglinh221191 925 mượt mà hơn, có vừa rung vừa chuông, mở app nhanh hơn, độ trễ giảm thiểu, có tùy chỉnh độ phân giải màn hình
jack119
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanglinh221191 lên rồi nè bác, hiện ttai5 theo mình nghĩ đợi tháng 12 luôn đi😔
boyduongo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanglinh221191 Lumia 1520 lên trưa nay, mọi ứng dụng chạy mượt hơn, máy mát hơn, pin đang theo dõi chưa biết ngốn thế nào.
@BlackCat_94 Máy không bật được wifi. Ai giúp mình cái
huynhtoan92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá hay 😃
vai cap nhật loi 80072f8f hoài .
lehunghmu
TÍCH CỰC
9 năm
thât
j không bác . mình quan tâm nhất cái này thôi. toàn bị cuộc gọi nhỡ chán
@lehunghmu xác nhận lại với bác là vừa có rung và chuông liên tục nhé k như trc rung rồi mới chuông
@BlackCat_94 thật hả bạn, thế tốt rồi, vs lại cái trình đa nhiệm có hiện thị 4 ứng dụng 1 lúc trên màn hình không hay vẫn từng cái 1, tại mình thấy trên video con 920 có 4 cái đa nhiệm trên 1 màn hình
@boyhp3189 đấy là interop r bạn, con 920 đc fake sang 1520, những máy có màn dưới 5 in trở xuống sẽ chỉ có giao diện đa nhiệm trượt từng cái thôi
Ứng dụng Nhắn tin cập nhật, tích hợp luôn cái Skype vô luôn, giờ mở ứng dụng Nhắn tin rất chậm, có ai biết cách gỡ bỏ ra không?
Xin cảm ơn!
tình hình bản này thế nào các bác chán lắm rùi cứ lên lại về 😔
Vừa về 8.1 lại thấy bài này.chắc không lên.chừng nào chính thức rồi lên.:mad:
lee van
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ikeepyou200010 me too!
1020 up kiểu j vậy! cào cập nhật ko thấy
Mình vẫn còn đang ở 8.1 lên luôn kg có ji phải suy nghĩ kkk
Húp ngay, đang dị ứng với cái 536
MS sao ko cho back up dữ liệu vào máy tính sau đó mới nâng mới hoàn toàn, giống như ios nhỉ? Cần gì phải lo nâng từ 8.1 hay 10 preview?
@hieupy89 Có biết xài Lumia không thế. Bạn vào cài đặt, chon sao lưu dữ lieu. Sau này bạn có vấn đề gì. khoi phục là là xong
Đề nghị mấy thằng không quan tâm thì đừng comment. Mở miệng ra thì không quan tâm nhưng comment thì luôn ở top đầu, có não phải biết suy nghĩ chứ, mở miệng ra tự mâu thuẫn với chính bản thân mình (đã không quan tâm mà mở topic vô đọc rồi comment 50-60 chữ, đó là không quan tâm đó chứ quan tâm chắc viết vài trang).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019