KONO! giới thiệu loại film 35mm Donau với mức ISO cực thấp: ISO6

Gia Tường
20/10/2015 12:58Phản hồi: 47
KONO! giới thiệu loại film 35mm Donau với mức ISO cực thấp: ISO6
KONO! vừa giới thiệu đến những người chụp ảnh phim loại phim 35mm mới tên Donau, có độ nhạy sáng ISO6. Đây là mức ISO rất thấp và loại phim này được tạo ra chuyên cho những thể loại ảnh cần tốc độ màn trập chậm như như phơi sáng. Film 35mm phổ biến thường có ISO 100, 200, 400,..., vì thế loại phim ISO6 này giải quyết được nhiều vấn đề mà trước đây bạn không thể làm được với loại phim thường. Đây là loại phim âm bản màu C-41 với tone màu lạnh, lớp color cast màu xanh và được cuộn thủ công. Trước đây loại phim này được dùng để chuyển ảnh kỹ thuật số sang ảnh phim. KONO! Donau ISO6 có giá $38 (xấp xỉ 835 nghìn đồng) cho bộ 3 cuộn, mỗi cuộn chụp được 24 kiểu. Bạn có thể đặt mua tại đây Lomography store

Một số ảnh chụp từ loại phim này:

donau1.jpg donau2.jpg donau3.jpg donau4.jpg donau5.jpg donau6.jpg donau7.jpg donau8.jpg donau9.jpg donau10.jpg donau11.jpg donau12.jpg donau14.jpg

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuthanh23396
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn mấy ảnh con vịt hay con ngan hay con gì kia nét căng thế kia mà iso có 6 chứng tỏ trời nắng lắm nhỉ 😁 công nhận nhiều phim chụp đẹp, máy phim bây giờ cũng rẻ, nhưng chụp xong không xem được lại luôn nên không yên tâm dùng
Kono là Konika ngày xưa ah?
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
Iso6 là thế nào ạ, có phải nó xuống dc mức 6 k ạ
Cái ảnh đầu chụp phơi dc ban ngày luôn mới ghê
Con 1520 xuống dc 64 hí hí
Em gà nên chỉ biết nó là độ nhạy sáng,
Có phải xuống càng thấp thì độ tương phản càng cao có phải k ạ
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
@vitkon Vâng , rất bổ ích, thanks bác
@vitkon Chém kinh thật =))))))
vitkon
CAO CẤP
8 năm
@***NamAnh*** Đại khái thế, thử mà xem... Mình chỉ nhớ là khép khẩu, giảm tốc thì giảm tương phản, tăng khẩu, tăng tốc thì tăng tương phản.

Vì không có điều kiện ra ngoài, nên mình kèm đây 3 cái ảnh, chụp với các tốc độ từ 1/5 - 1/80 - 1/500. Thằng chụp ở tốc 500 có màu tối và sáng nhiều nhất. Thằng 1/5 mid tone nhiều nhất.
1 - 5 SP.jpg 2 - 80 sp.jpg 3 - 500 sp.jpg

Nói chung, nếu bảo phụ thuộc tuyệt đối thì không phải (vậy mình mới nói "thường"), nhưng đại khái là thế.
@vitkon Quan niệm của bạn k đúng rồi, tương phản của ảnh phụ thuộc nhiều vào môi trường as, lớp tráng phủ trên lens, và cả vào picture style bạn set trong máy nữa...chỉ cần nhìn vào 3 tấm bạn chụp cũng dễ dàng nhận biết tấm số 3 AWB sai hoàn toàn so với 1 và 2, nếu chụp bằng raw thì bạn cứ cho vào phần mềm xem nhiệt độ k nó có thấp hơn 1 và 2 k? Chỉ cần sai màu là đã sai contrast rùi, nếu bác có lỡ tư vấn cho ai thì nên đính chính thông tin lại cho chính xác nhé...
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
8 năm
anh bị ám xanh tím hoàn toàn.
hdo2
TÍCH CỰC
8 năm
@thongdtk3 người ta đã nói là thiên tông lạnh rồi, bác có biết về máy ảnh phim không thế 😕
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Dành cho trường phái hoài cổ…hình như vẫn còn nhiều cái đặc biệt mà dòng kĩ thuật số chưa thể làm được như máy phim truyền truyền thống
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@kungfu9 Có gì chưa làm được cơ? Chỉ là chất ảnh, màu ảnh nó khác nhau thôi. Digital thì chất lượng chưa thể bằng được analog.
tông màu đẹp 😁, Phim tốn kém vãi ạ. cứ DSLR rồi vào Ps mần màu phim thì màu gì cũng có. :D
TheWingAg
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hybrid Gs công nhận. chụp mỗi kiểu là mất hơn 10k rùi =)) cốc trà chanh rùi
@Hybrid Gs có những thứ mà máy ảnh kĩ thuật số không thể làm được
tông màu đẹp, mỗi tội nhìn từ trên xuống dưới cứ lành lạnh, xanh xanh, một hồi là bị mỏi mắt 😔
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
Chả có gì là không thể làm được cả, nếu 1 cái ND Filter không đủ, mình có thể chập thêm 2, 3 cái nữa 😁 Chỉ là có đủ tiền không, 1 cái ND4 là đủ biến ISO 100 còn xấp xỉ 6 rồi, cái giá cũng dễ chịu hơn là mua phim này.
@phuongarch Cái mình đang nói là khái niệm đó bạn, còn kết quả thì rất nhiều cách khác nhau cũng có thể cho cùng ra kết quả giống nhau..
vubang
TÍCH CỰC
8 năm
@Eldimio Ô hay nhỉ, vậy mua kính râm cho lens đi.
vubang
TÍCH CỰC
8 năm
@Eldimio Noise 100 không thể như 6 được nhé.
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@vubang Tôi đố bạn phân biệt được noise của 100 và những gì dưới 100 đấy. Soi kính hiển vi à, có đáng đầu tư không? Rõ ràng ND có lợi thế hơn hẳn.
beakjiyoung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn u ám quá. Lại còn tốn kém nữa
misa243
ĐẠI BÀNG
8 năm
Film này vẫn chưa phải bá đạo nhất về Iso thấp đâu😆 có ẻm Kodak 2254 Super Low Speed iso có 1.6 thoai mà giá chỉ có 6.99$ kaka
ám kinh quá. 1 số ảnh thì hợp, nhìn đẹp như ảnh cỏ lau, bông hoa. chứ ảnh nào cũng ám cái tone màu này nhìn nhiều đau mắt kinh. chẳng hiểu đẹp chỗ nào 😕
huntersun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Kono là tập đoàn buôn lậu súng trong film Lord of War
kemkem87
TÍCH CỰC
8 năm
màu phim vẫn có cái gì đó quyến rũ quá
dùng từ đam mê thôi
😆 nói như bác xài nd mắc cười thật 😃)
Ví dụ nhé iso 6 tới 100 là 4 stop
Vậy iso 100 lên 4 stop nữa là iso 1600
Bác thử để iso 1600 rồi gắn nd vào chụp xem có bao giờ rớt ra tấm hình đẹp như iso 100 k 😃)
Iso nó k phải ảnh hưởng tới 1 cái lượng sáng...
Bác biết iso cách nhau 4 stop thì noise nó khác nhau ntn mà phán xài nd filter là xong? Iso 6 nhiều khi noise nó như cái lỗ chân lông thôi đấy bác.
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@xxhuxx ISO 100 thì noise đâu ra? Ai chả biết ISO cao thì nhiễu nhưng đây đang nói trường hợp cụ thể, có nên bỏ nhiều tiền mua phim để giảm từ 100 xuống 6 không.
lehieu1810
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xxhuxx Thứ 1, những nhiếp ảnh gia analogue chuyên nghiệp sẽ không dùng (hoặc k thích dùng) những phim lạ bên cạnh sự lựa chọn ổn định là Tmax hay Illford.
Thứ 2, một số thích chất grain/noise đặc trưng của dòng film iso400 như Tmax 400 để chụp phơi sáng đen trắng phong cảnh. nên ND filter sẽ là bắt buộc.
Thứ 3, họ muốn sài filter ND hơn là để những hình đó được chụp bằng film lạ của hãng khác.
Thứ 4, phim xịn chất lượng khác rất rõ rệt khi phóng ảnh ra đem so với film dỏm, nên càng không thể sài film hãng lạ.
Thứ 5, nếu chỉ chụp cho vui up fb thì chụp film gì cũng đc sài ND hay k cũng đc chẳng quan trọng lắm vấn đề noise vì có thể xử lí qua máy scan hoặc software
@lehieu1810 Bác hiểu sai ý mình r ý mình là bác kia không nên kiểu xét lí thuyết kiểu iso 100 gắn nd filter cho đúng sáng iso 6 là ra như phim iso 6 dc...chỉ vậy thôi à.
fanmetan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xxhuxx người ta nói đúng đấy bạn ạ. Thuở sơ khai của máy chụp hình, người ta dùng các tấm nhựa tráng bạc nitrat (sau này ta gọi là phim) để trong 1 phòng tối, chỉ để 1 khu vực có thể đóng mở để thu được ánh sáng. Ánh sáng rọi qua phim được bạc nitrat lưu lại bằng 1 phản ứng hóa học, sau đó ta mang phim đi rửa lớp bạc nitrat thì sẽ cho ra phim âm bản. Tùy vào lượng bạc nitrat có kích thước thế nào mà ta có độ nhạy sáng của phim tương ứng và đó chính là ý nghĩa của iso hay còn gọi là độ nhạy sáng, kích thước bạc nitrat càng lớn thì độ nhạy sáng càng cao và càng dễ noise. Bây giờ ta thử tưởng tượng thay vì ta dùng phim có độ nhạy sáng là 6, ta có thể dùng phim có độ nhạy sáng là 100, ở cùng tốc độ chụp và khẩu độ, ta gắn thêm filter để ánh sáng qua phim 100 thu được ít hơn (giống như bạn lấy 1 cái rèm che bớt ánh sáng căn phòng ở trên lại) thì dĩ nhiên ta sẽ thu được tấm hình tương đương với khi chụp với phim iso6. Chỉ có điều là như đã nói ở trên, về cốt lõi thì dĩ nhiên phim iso 6 kém nhạy sáng nhưng sẽ mịn hơn so với phim iso 100
@fanmetan Cám ơn bác cho em thêm thông tin...😁
Màu xanh nhìn nhức mắt quá. Nhưng ISO 6 là ghê lắm chứ chả chơi. ISO giờ chỉ 50 trên Digital thôi.
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
Dòng này để chụp mấy kiểu hoài cổ, ma quái hoặc zombie...
Nhà vẫn còn 8 cái máy phim từ thời bố mẹ vs bác làm ngề để lại bg để trưng bày 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019