Cách cài Google, Yahoo làm trình tìm kiếm mặc định của trình duyệt EDGE trên Win 10 Mobile

Duy Luân
23/10/2015 16:14Phản hồi: 40
Cách cài Google, Yahoo làm trình tìm kiếm mặc định của trình duyệt EDGE trên Win 10 Mobile
Trong các bản build Windows 10 Mobile Preview từ trước đến nay, Microsoft chưa cho phép chúng ta thay đổi bộ máy tìm kiếm mặc định của trình duyệt Edge. Bạn chỉ có thể dùng Bing mà thôi, chấm hết. Nhưng lên đến build 10572, chúng ta lại có thể làm được điều đó bằng một thủ thuật rất nhỏ mà mình mới được bạn @dafug chỉ. Bây giờ thì bạn có thể nhập từ khóa vào thanh địa chỉ của Edge và nhận kết quả bằng Google rồi, thật tuyệt vời. Và thủ thuật này không chỉ áp dụng cho Google mà còn cho cả Yahoo và có khả năng là nhiều công cụ tìm kiếm khác nữa. Mời anh em làm theo hướng dẫn bên dưới nhé.

Video

Các bước thực hiện:
  1. Chạy Microsoft Edge, nhấn vào nút menu hình ba dấu chấm ở cạnh dưới màn hình, chọn Cài đặt
  2. Ở mục "Tùy chọn của trang web", chọn "Phiên bản trên máy tính để bàn"
  3. Nhấn nút back để quay trở ra, sau đó truy cập vào trang Google.com
  4. Vào lại Cài đặt > Xem cài đặt nâng cao
  5. Trong mục "Tìm kiếm trong thanh địa chỉ với...", chọn vào nút Thay đổi
  6. Bạn sẽ thấy Google xuất hiện, nhấn chọn Google, sau đó nhấn tiếp nút "Đặt làm mặc định"
  7. Xong, Google đã trở thành bộ máy tìm kiếm mặc định cho Edge, bạn hãy thử tìm một cái gì đó rồi xem kết quả nhé.
  8. Vào lại Cài đặt > Tùy chọn của trang web > Phiên bản trên di động để web tự động load giao diện di động như bình thường​

Nếu không thành công:
  1. Thử đổi qua giao diện tiếng Anh và thiết lập lại các bước như trên
  2. Thử khởi động lại máy rồi vào lại trong Google.com trước khi làm các bước trên
Lưu ý:
  • Mình thử nghiệm thủ thuật này trên build 10572 mới nhất
  • Chỉ áp dụng cho bản Preview của Windows 10 Mobile, bản chính thức sẽ được quyền set mặc định một cách dễ dàng chứ không phải làm thủ thuật như vậy nữa
Chúc các bạn thành công!
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này mà cũng cần chỉ dạy nữa ah,bác Duy Luân lo cho a e tinh tế đến tận răng
@hacker_hacker007 Bác nói chuyện hay đó. Vậy bác có thủ thuật gì hay hơn thì show cho anh em đi
@hacker_hacker007 Nhiều người không biết mà bác. Bác biết rồi thì thôi các này dành cho nhưng người không biết. Mod chia sẻ là quá chuẩn rồi còn gì nữa. Cảm ơn mod
@thanhtung2026 Thì tôi nói vậy chứ có ý gì đâu,bác Duy Luân là goodman của trang tinh tế mà
thanh2d
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân cảm ơn bạn mình mới lên đuọc win10 những bài của giúp đỡ mọi người nhiều
npdong1994
TÍCH CỰC
8 năm
Cái này có lâu rồi, trên máy tính cũng cài trình tìm kiếm như vậy, sau này ra bản chính thức thì cách cài trình tìm kiếm cũng vậy luôn ( giống với máy tính )
Bữa qua vừa đọc tin doanh số Microsoft giảm, doanh thu tăng. Cổ phiếu tăng đạt đỉnh. Bing thu về 1 tỷ usd. Hóa ra là do cái win 10 này nó chặn người ta bắt phải xài Bing mặc định 😁 đóng góp công sức
http://genk.vn/tin-ict/microsoft-q1-2016-len-nhu-dieu-gap-gio-20151023100209968.chn
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Ghét microsoft độc quyền kiểu này…cái gì mà miễn cưỡng thì chẳng những bị mất đi sự tín nhiệm, mà còn là sự quay lưng dành tặng lại
@kungfu9 Nói độc quyền thì thằng google mới là trùm độc quyền. Thằng google nó có hỗ trợ winphone đâu thì việt quái gì phải ưu tiên trình tìm kiếm cho nó chứ
@kungfu9 Microsoft chả độc quyền tẹo nào cả! Chỉ có người dùng giống như bạn,đường ngay không đi cứ đâm đầu vào bụi rậm thôi! Nó mất công làm cho cái trình duyệt web nhanh và tiện dụng thế mà còn chê là sao! Đúng là hâm rồi!
Lưu ý: Nếu tìm theo các gợi ý được đưa ra, thì kết quả vẫn là do Bing tìm nhé.
duogdag
ĐẠI BÀNG
8 năm
mod tinhte ơi, mod làm 1 bài về phím tắt cho google youtube ạ, vì phím tắt cũ giờ dùng ko còn hiệu quả nữa, lúc dc lúc ko, e cảm ơn!
ph@m.duy
TÍCH CỰC
8 năm
Tinhte có bài này rồi mà nhỉ
Capat
ĐẠI BÀNG
8 năm
e cập nhật lên windows 10 mobile bản 10572. lúc vào phần tin nhắn với store thì bị mất thanh trạng thái là sao nhỉ?.
thk bác, qua nay lu bu hoài ko làm được 😁
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
8 năm
góp ý với mod là những thủ thuật nhỏ như này nên gộp vài ba cái làm một chứ đăng mỗi bài một thủ thuật như này k hay cho lắm. Vd: nhấn giữ từng setting để ghim ra màn hình chính, fapfap vào thanh điều hướng để tắt màn hình, rung khi nhận cuộc gọi vv..
ĐƠN GIẢN HƠN, chỉ cần vào link https://www.google.com.vn/?gws_rd=ssl, lưu ý phải có khúc sau / (là phải bao gồm ?gws_rd=ssl ) thì mới hiện cái thêm công cụ tìm kiếm, chứ .com.vn đơn thuần ko có, và nhờ .vn thì đc ưu tiên kết quả tiếng việt
@nguyenloc98 Cần gì khúc sau đâu nhỉ? Nó tự nhảy ra thôi
Là win 10 mobile thật tuyệt... Hình ảnh trên em M8 Windows bản 10572
hoangtien844
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn bạn Duy Luân.bữa giờ đang ức chế cái vụ tìm kiếm này.
@hoangtien844 Nâng bi!!!!!!!!
nokishock
TÍCH CỰC
8 năm
@ngoayvachoc Bác này đang tới tháng chắc luôn, thôi lên giường nằm chườm nước ấm đi bác. Ngồi máy tính nhiều không tốt đâu 😃 Thân
@nokishock Đến tháng hai hôm nay rồi! Ngứa ngáy quá đi.
Mình dùng Lumia 1320 sao không cập nhật được nhỉ?
volm
Trứng
8 năm
Hard reset trên bản build mới nhất này là điện thoại biến thành máy radio (không sử dụng được như bình thường)
vunampro92
ĐẠI BÀNG
8 năm
bing còn hạn chế ở Việt Nam mình quá 😔
Hi vọng microsoft fix lỗi gạt ngang để về trang trước nước thì Edge quá hoàn chỉnh. Chức năng đó tiện lợi thật mà sao Microsoft lâu fix thật.
@thanhtung2026 hỏi ngu cái, thế back nó về trang gì vậy bác?
@thanhtung2026 Đúng là lên win10 Edge mất chức năng gạt ngang.không biết lúc nào Mic mới fix ,mong rằng có sớm
Tuyệt vời. Mẹo của mod Duy Luân hay quá!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019