Telstra và Ericsson thử nghiệm thành công mạng di động 1Gbps ở Úc

sonlazio
9/11/2015 3:38Phản hồi: 57
Telstra và Ericsson thử nghiệm thành công mạng di động 1Gbps ở Úc
Nhà mạng Telstra ở Úc vừa thử nghiệm thành công mạng di động tốc độ cao 1Gbps nhờ sự hợp tác của Ericsson. Được biết hai công ty này đã phải sử dụng một thiết bị đặc biệt có tên là TM500 do Cobham Wireless sản xuất để thử mạng vì không có một thiết bị nào khác có thể đáp ứng băng thông quá lớn đó. Tiêu chuẩn 4G hiện tại cho phép băng thông lên tới 600Mbps về mặt lý thuyết nhưng có lẽ nó sẽ không bao giờ trở thành hiện thực mà người ta sẽ dần chuyển sang 5G.

Việc thử nghiệm của Telstra và Ericsson không dựa trên mạng 5G mà dựa vào cơ sở hạ tầng của 4G, đây là một thử nghiệm rất có ý nghĩa trước khi bắt tay xây dựng mạng 5G thật sự. Được biết Telstra đã phải sử dụng tới 5 tần số sóng nhác nhau để hiện thực tốc độ này: 700MHz, 1800MHz, 2100MHz và 2 phần 20MHz của băng tần 2600MHz.

Có lẽ thời điểm sớm nhất để các bạn thấy mạng tốc độ cao này của Telstra được thương mại hóa là vào năm 2020.

Mạng mặt đất có tốc độ cao nhất thế giới là 10Gbps, đang được cung cấp với giá 299$ mỗi tháng.

Nguồn: Gizmodo
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 bước tiến công nghệ đây
ko liên quan nhưng nghĩ tới cái thằng SPT chết toi ở khu mình mà hận! chậm như con rùa. độc quyền thì đúng là người dùng ăn đạn cho no, kêu nó cũng ếu thèm nghe.
vinhokss
TÍCH CỰC
8 năm
Đợi VN với, chưa lên 4g mà,, 😔
starwar125
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinhokss Tại VIỆT NAM ko thèm lên đó thôi
4G 600Mbps = 75 MB/s :eek: ? Ghê
nước mình có mạng 5G thì chắc nước khác có mạng 8G :v...thôi thì chờ 4G, chứ đừng mạng 4G phí 3G chạy như 2G là được rồi.. 😁
l_q_vinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khoe Cu tèo Cao dùng ở nước ngoài chưa mà nói.
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
ADSL của Úc tớm chết dc, đến bây giờ vẫn còn tính theo dung lượng, đã thế tốc độ còn thua cả cáp quang vn =)) ko có nhiều gói unlimited như vn, 4G thì bán mắc kinh dị, 30$ vodafone, teltra có 1.5 hay 1g gì đó. Wifi free thì hiếm
Creative8588
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrford105 Chú cứ đùa.
Mình ở sydney, đang xài cáp quang 130Mbps, down off-peak hay peak gì cũnv toàn trên 13MB/s, giá $60/tháng.
4GX đang xài của Optus, $50/tháng đc 8.5GB

Mình k biêat bạn xài cái gì? 😆
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
@Creative8588 mình xài prepaid plan do có sẵn 5s trc khi đến Úc rồi, thấy vodafone hay optus cũng giống giống nhau các gói nên dùng vodafone, 30$ mà có 1.5g, 50$ mà 4gb, chắc bạn kí plan mới dc dung lượng đó. Mình ít dùng data nên ko kí plan, đang tính chuyển qua mạng lyca 30$ mà unlimited nghe gọi nhắn tin, data cũng dc 1.5gb.
Về vụ ADSL mình ở nhà trọ nên gói cước nó sẵn có từ của chủ nhà, cơ mà mình check qua các gói cũng mắc kinh.

@mrford105
Đứng ở góc độ bạn là nhà mạng đi. Đất nước là đất nước phát triển. Thu nhập bình quân đầu người cao.....
Họ chi phí cho cơ sở hạ tầng quá nhiều. Bên họ dân số trung bình có 2.6 người/km2... Còn ở Việt Nam thì sao?
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
@Creative8588 Dân Úc chắc chỉ xài Internet để đọc tin tức và lên Facebook quá. 8.5GB kia thì thằng cu nhà mình nó xem hoạt hình trên Youtube vài bữa là sạch.

VN: $11/month for Fiber 20/20 Mbps unlimited, stream youtube FullHD and sopcast FullHD videos all day long babe

3G thì $3.5/month đọc báo và Facebook tạm 😁
VN sẽ có 4G trong 5 năm tới. Vì các nhà mạng vẫn chưa thu hồi vốn.@@! Khiếp thật
mình đang xài 4G ở Việt Nam đây 😁 vui lòng xuống Trà Vinh để xài free :D :D
Rantekid
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nguyễn Đức Minh Trí Đâu thím em cũng ở đấy đây chỉ đường xem
Ps mình ở long đức
@Rantekid Mình ở Bình Phú đây, ở đây có 4,5G rồi 😁 :v
duc5e
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em đang hóng 4G viettel. nghe đâu 4g nhanh lắm
3G quê em nè 😁:D:D
@tuansaigon606 Cái gì CMC kia bạn?
3g ở VN với mình hiện tại xài cũng đã lắm rồi,giá rẻ như bèo
Lên cái này down game torrent sướng thật😃 gta 5 60gb down chắc 1 phut
@anhlucky2 GTA của bác là 60GB còn cái kia là 1Gbps --> 60x8 = 480 với 1Gbps/s (lý tưởng) thì mất 480s được 8p 😃 không phải 1p đâu. Mà kia là lý tưởng nhé. Nên 60BG chắc cỡ 15-20p 😁 cơ mà như vầy là quá khủng rồi 😔(
5G tốc độ chắc đã lắm
Fan JAV thích điều này
Mình thấy tốc độ 3g của vn cũng không thua 4g bên mỹ là mấy đâu các bạn à, vì các thành phố lớn có nhiều cột sóng, bên mỹ rộng quá, cột sóng không đủ nhiều để mà phủ mạng hết làm cho sóng yếu toàn 3 vạch, hiếm khi được 5 vạch, đâm ra vào internet nhanh hơn vn chút síu và hay bị lag nữa 😔 vn mình còn sướng chán 3G khoẻ, sóng khoẻ mà giá có 15$ được 3gb rồi, bên này 30$ chỉ được có 1gb thôi :( đắng lòng lắm
@tranquan1988 Bạn xài nhà mạng nào mà $30 có 1GB? $30 bên Mỹ là unlimited nha bạn.
@tranquan1988 làm phép quy đổi thì cước nó đắt gấp 6 lần mình, nhưng GDP của nó gấp hơn 20 lần mình. So sánh tương đương thì nó vẫn rẻ hơn mìn đó 😁
@ngodoankhuyen Nhưng cũng phải tính đến tiền đầu tư nữa chứ bạn? Không lẽ cái chi phí đầu tư của các nhà mạng Việt Nam! rẻ hơn 20 lần so với các nhà mạng US?
Người ta làm ăn chứ có phải bố thí đâu mà chê ít chê nhiều. Giá và chất lượng vậy được rồi, tham lam quá.
@onhaquemoilen đầu tư thiết bị thì có thể là như nhau (ông VN thường nhập của huawei còn bọn Úc chắc nó quen đồ của bọn Ericsson 😁 ) nhưng chi phí nhân công của Việt Nam thì chắc chắn rẻ hơn nhé :p
CNTT-Viet
ĐẠI BÀNG
8 năm
khủng thật,
bên mình 3g chưa xong, 4g chắc hút máu phê lòi
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
về giá 3G thì VN mình rẻ vô địch tuy hơi cà chớn chập chờn tí
E chỉ sợ HDD write không kịp 😁

Xu hướng

Bài mới