Bạn có dùng Universal Remote không?

TDNC
10/11/2015 3:59Phản hồi: 148
Bạn có dùng Universal Remote không?
Phòng mình lúc đầu có 1 TV nên có 1 remote, mua thêm Dune để coi phim HD nên có thêm remote thứ 2, sau đó mua loa soundbar của Sony nên bây giờ tổng cộng có 3 remote. Mỗi lần nằm coi phim là tay phải giữ 3 cái remote kế bên để điều khiển từng cái một. Lộn xộn quá nên mình đi kiếm mua một cái siêu remote (Universal Remote) để điều khiển tất cả 3 thiết bị đó cùng một lúc và nó tỏ ra rất hiệu quả.

Trước đó mình đã thử cài app remote lên Note 4 và One M8, tuy giải quyết được vấn đề nhiều remote nhưng cách sử dụng vẫn chưa hết phiền phức, tốn nhiều thao tác và cảm giác bấm không ăn.

Loại siêu remote mình chọn là Logitech Harmony 650 (giá site rất chát 80 USD nhưng mua được hàng refurbished trên eBay nên cũng rẻ). Logitech ở VN không có bán remote nhưng mình thấy ngoài thị trường có bán nhiều sản phẩm tương tự với chức năng và giá cả rất đa dạng, chắc chắn là sẽ rẻ hơn, trong đây chắc nhiều anh em đã dùng qua rồi.

Một số chức năng chính của Logitech Harmony 650 (sẽ khác với những Universal Remote khác):

• Dùng phần mềm trên máy tính để cài đặt các thiết bị cho remote.
  • Hỗ trợ thêm tối đa 8 thiết bị và tương thích với hầu hết các thiết bị điện tử đang có trên thị trường.
  • Có màn hình màu để biết đang điều khiển thiết bị nào.
  • Có chức năng học lệnh (dùng để gán lệnh cho các nút không có sẵn).
  • Chức năng ra lệnh nhanh (Activity): bấm một cái thì sẽ bật/điều khiển nhiều thiết bị cùng một lúc, ví dụ như bấm nút Watch TV thì sẽ bật TV + Loa, bấm nút Watch Movie thì sẽ bật TV + Loa + Đầu HD...
  • Có thể chỉnh lại toàn bộ nút của remote theo từng chức năng của các remote cũ.
So với dùng app trên điện thoại thì dùng remote cứng giúp thao tác nhanh hơn, chỉ mất chưa tới 5 phút để làm quen và có cảm giác bấm thật, không cần nhìn cũng bấm được, còn xài app thì phải nhìn màn hình. Hiện tại mình rất hài lòng với cái siêu remote này, xin mời các bạn chia sẻ thêm loại remote đang dùng.

Để kiếm tra thiết bị của bạn có tương thích với các remote của Logitech hay không thì xem tại đây: Logitech Harmony Check Compatibility.

Logitech Harmony 650:

Một số hình ảnh thiết lập remote trên máy tính:

Quảng cáo

148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có cái điều khiển học tính năng mà,mua có hơn lít,thích dùng cái gì thì cứ lấy cái khiển zin rồi cóp vào nó,thế là xài vi vu...quạt,tivi,đầu,dàn đủ thể loại luôn 😁
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@azuka remote tàu giá rẻ chỉ $3 có thể lưu 14 thiết bị
binhlg
ĐẠI BÀNG
8 năm
@azuka Nó điều khiển đươc 8 cái một lúc nhé
trieuson
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Raziel Cái này có màn hình LCD để biết mình đang điều khiển cái gì ko hả Bác??
Raziel
CAO CẤP
8 năm
@trieuson Có màn hay không, học được bao nhiêu thiết bị cùng lúc v.v ... nó có đủ hết Bác. Bác cứ ra hỏi ngoài ấy nó tư vấn cho.

PS: Bác nên mua hiệu Chunghop, mình thấy loại này dùng khá bền mà mẫu mã cũng đa dạng.
Để mai ra ngã tư Nguyễn Kim kiếm thử có cái nào giống vậy ko.
Mình dùng con harmony 880 mấy năm rồi
Cái này hay đấy
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@thinhanquoc hay nhưng khá là bất tiện, khi tất cả cùng 1 điều khiển, bạn ra lệnh cho 1 cái thì những cái còn lại cũng nghe lệnh theo luôn, nếu bạn chỉ cho 1 cái nhận lệnh còn những cái khác thì ko chẳng hạn. hehe
moomyand
ĐẠI BÀNG
8 năm
em vẫn dùng điện thoại cho tiện 😃
@luck2oo2 Mình thử khá nhiều app và cuối cùng tạm hài lòng với zazaremote
@luck2oo2 https://tinhte.vn/threads/dieu-khien-tu-xa-cac-thiet-bi-dien-dien-tu-bang-dien-thoai-android.2526098/#post-46205322
mrxoay106
ĐẠI BÀNG
8 năm
@moomyand G3 và g4 học tốt mà. Xa 6m bấm vẫn tốt. Xa hơn chưa thử vì phòng dài có chừng đó. Dùng dthoại điều khiển đôi khi cũng vui troll dc khối người cả mấy bác thợ ko rành công nghệ cũng loay hoay vã mồ hôi hột:d
moomyand
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luck2oo2 Bạn dùng thử ZaZaRemote hoặc Peel Smart remote nhé
2 cái đó ổn mà giao diện đẹp
mình thì dùng điều khiển bằng giọng nói thôi:
ê vợ, bật tivi coi, ê vợ, bật quạt coi, ê vợ (mới nói tới đây thì ăn tát, vêu mỏ mấy ngày sau mới ra lệnh tiếp được)
@Airblade14 #quỳ
@Airblade14
@Airblade14 ... xong rồi còn bị:
Ê chồng, bật TV coi, ê chồng tắt quạt coi ... :p
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
không nhưng lần đầu dùng phần mềm remote điều khiển các thiết bị trên Nokia 5500, rất vui vì em nó khi vô quán caphe!
saocodon_t48
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giờ mới biết có loại như này, các bác giới thiệu một số loại dùng tốt và cả giá cả từng loại cho anh em biết tham khảo, dùng nhiều remote đúng là rất bất tiện
ttdt1210
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình dùng Galaxy S6 điều khiển hết tất cả kể cả điều hòa 😁
anmayvip93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ttdt1210 nó có học được lệnh không =))
nó có điều khiển cùng lúc được các thiết bị không ?
tiện đây các anh em tinhte cho hỏi có app nào điều kiển được cái đầu box Mytv không nhỉ
chả biết thông số nó ra sao để nhờ viết apps điều khiển trên con note 4 có hồng ngoại
anmayvip93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ttdt1210 nó có học được lệnh không =))
nó có điều khiển cùng lúc được các thiết bị không ?
tiện đây các anh em tinhte cho hỏi có app nào điều kiển được cái đầu box Mytv không nhỉ
chả biết thông số nó ra sao để nhờ viết apps điều khiển trên con note 4 có hồng ngoại
ttdt1210
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anmayvip93 So sánh thế thì vô vàn lắm mình thấy nó phù hợp với nhu cầu của mình thì mình nói chứ mình có bảo nó hơn cái điều khiển đâu mà bạn vội vàng bắt lỗi thế 😁
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Đó là lý do tại sao cuộc cách mạng điều khiển tất cả thiết bị trong một bằng smartphone thậm chí là smartwatch:rolleyes:😁
mua con nầy là đúng rùi, mấy con rẻ tiền hơn lâu lâu ngu bực cả mình
S5 có App remote ko ae ơi ? 😃
luck2oo2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@noobnhat bác cho e tên app được ko? em thử mấy cái mà chưa ưng ý cái nào cả
metoy0u
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luck2oo2 App chính chủ trên kho app SS đó bác tất cả các thiết bị
cocconden
TÍCH CỰC
8 năm
@noobnhat bác dùng cái Peel Smart Remote đó...
@noobnhat S4 đã có rồi bác nhá
@noobnhat Hình như có từ thời S4 rồi bạn 🤔
namvboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dt có không có hồng ngoại tải app remote ve dung dc ko moi ng
cocconden
TÍCH CỰC
8 năm
@namvboy nếu đk thiết bị
qua hồng ngoại thì bắt buộc điện thoại bác phải có cổng hồng ngoại,, chứ không bác cài vào cũng vô dụng, trừ trường hợp thiết bị đó đk đc cả qua wifi hay bluetooth
nhipdieu2910
ĐẠI BÀNG
8 năm
@namvboy Ko có hồng ngoại thì điều khiển bằng niềm tin hả bạn
Anhking
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dân tt giàu thật 😁 cái gì cũng mang $ ra quất :p Ai chịu khó tìm tòi thì cứ bật youtube lên tra có đủ thể loại rồi ra Nhật Tảo kiếm hàng về ráp... Thấy bảo trọn gói đèn-quạt-tivi-điều hòa có khi cả chốt cửa,mất tầm 1-3 chai gì đấy :D:D:D
metoy0u
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao không mua 1 cái điện thoại có cổng hồng ngoại luôn hả thớt. Em sài con S6e có cổng hồng ngoại giờ dùng thiết bị nào cũng khiển được. Từ TiVi, Điều hòa , đầu thu, đầu đĩa..... cái nào có là khiển được. Cảm giác đi nhà hàng điều hòa hơi nóng bật giảm vài độ hay tivi ở cửa hàng nó bật to quá cho nhỏ để dễ nói chuyện, khi ra về không quên tắt tivi hộ chủ quán kkkkkkk, hoặc troll hàng xóm bấm tivi loạn lên ...... tiện ích vô cùng
r0m3o1412
ĐẠI BÀNG
8 năm
@metoy0u nhiều cái cũ ko điều khiển và hàng tàu cũng ko điều khiển được, ghét cái duy nhất là nó ko cho học. tức là có cái điều khiển xịn ở đó mà nó ko học lệnh được
@kakamtv zazaremote đó bạn,điều hoà thì chọn chữ AC.
Đức Sói
ĐẠI BÀNG
8 năm
@metoy0u Sản phẩm từ Trung Quốc có điều khiển đc ko bạn ?
LG G2 cùi bắp của mình cũng đk được hết học được luôn, hôm trước coi super sunday ngoài quán bị thua kèo tức quá tắt cmn tv luôn xém bị bon nó đập
Kuppi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đã xài con Harmony 700 được vài năm. Các thiết bị từ tivi, dàn máy, Play Station...hầu hết đã có bộ lệnh, vô phần mềm chọn đúng model là remote điều khiển được. Điểm tiện nhất là thiết lập để điều khiển nhiều thiết bị theo ngữ cảnh. Ví dụ tôi muốn coi film thì Universal remote sẽ mở TV, chọn source vào phù hợp, mở HD box, mở giàn âm thanh (AVR). Lúc xem fim, nếu chỉnh phần âm thanh remote gửi điều khiển AVR, chỉnh hình ảnh remote sẽ điều khiển HD box...
neobb
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hồng ngoại trên sp yếu xìu sao các anh cứ khoe thế nhỉ
Cái này mình đoán là gãi đúng vào chỗ ngứa của rất nhiều người, trong đó có mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019