Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử VAV: trợ lý ảo nhận giọng tiếng Việt, độ chính xác cao, không cần nói theo cú pháp

Duy Luân
22/11/2015 3:53Phản hồi: 379
Dùng thử VAV: trợ lý ảo nhận giọng tiếng Việt, độ chính xác cao, không cần nói theo cú pháp
Hôm qua mấy bạn bên MDN-Team có giới thiệu ứng dụng trợ lý ảo VAV hỗ trợ ra lệnh bằng giọng nói tiếng Việt tự nhiên trên Android, mình rất thích thú nên download thử ngay và nhận thấy rằng app này hoạt động rất tốt. Trước đây mình cũng từng nghịch qua một số app khác có chức năng tương tự rồi nhưng chưa phần mềm nào có độ chính xác cao như là VAV, nhất là khi nói những câu phức tạp. Việc sử dụng cũng rất dễ dàng, và đặc biệt là những lệnh mà bạn tương tác sẽ thật sự giúp ích cho bạn rất nhiều: từ việc tìm đường đi, đặt báo thức bằng giọng nói cho đến tìm kiếm thông tin gì đó trên Google.

Tính năng nhận diện giọng nói mà không cần cú pháp như thế này được gọi là kĩ thuật xử lý ngôn ngữ tự nhiên (Natural Language Processing - NLP). Đây là một kĩ thuật khó, đòi hỏi nghiên cứu sâu, thuật toán tốt cũng như mẫu giọng nói phải đa dạng và phù hợp. Trước đây NLP chủ yếu chỉ xuất hiện trong những ứng dụng tiếng Anh mà thôi. Như Google Voice, Siri hay Cortana cũng chỉ hỗ trợ chủ yếu cho tiếng Anh và vài ngôn ngữ lớn khác chứ chưa ông lớn nào có tiếng Việt đầy đủ. Thực chất Google Voice và Siri thì có nhận ra tiếng Việt nhưng không xài cho việc điều khiển máy mà chỉ đơn giản là để nhập văn bản mà thôi. Ngay chính VAV cũng dùng Google Voice API để lập trình tính năng nhận giọng đó thôi, nhưng phần xử lý lệnh sau đó như thế nào mới là cái khó.

Đây cũng là điểm ấn tượng nhất mà mình nhận thấy ở VAV, bởi hiện tại không nhiều ứng dụng có khả năng chuyển lệnh giọng nói thành một thao tác nào đó trên thiết bị. Việc đầu tiên mà mình thử làm đó là tìm đường đi đến một chỗ nào đó, mình chỉ việc nói ra thứ mà mình đang nghĩ trong đầu là "Tìm đường tới nhà thờ Đức Bà" là xong. VAV tự phân tích và chạy Google Maps lên với điểm đến chính là nhờ thờ Đức Bà. Mình không cần phải nói to hay chậm rãi gì, cứ nói một cách tự nhiên mà VAV vẫn nhận ra được.

Kế tiếp mình thử mở trang Tinhte.vn. Khi ra lệnh mở trang web, thứ khó nhất cho việc xử lý ngôn ngữ tiếng Việt đó là bạn phải hiểu được người dùng đang nói gì rồi dịch lại thành URL mà không bỏ dấu, lại phải phân biệt được dấu chấm cũng như tên miền phía sau. Vậy mà khi mình nói "Mở trang Tinh tế chấm vi en" thì VAV vẫn hiểu được, thể hiện lệnh chính xác rồi nhanh chóng chạy trình duyệt ra đúng trang mong muốn.

Giờ mình thử tới một thứ phức tạp hơn: đó là tìm thông tin về thủ thuật iPhone trên Tinh tế. Mình cũng nói với VAV y chang như vậy chứ không cần theo cú pháp cố định nào, ngay lập tức Google sẽ được kích hoạt với từ khóa tìm kiếm hệt như những gì mình nói ra. Đến đây thì mình thật sự cảm thấy rất bất ngờ và kèm theo đó là một chút... sướng. Ngoài ra, nếu bạn ra lệnh mà có pha trộn giữa tiếng Việt và tiếng Anh thì VAV cũng chấp luôn, nhận được hết!

Cuối cùng mình thử tới lệnh mà mình hay dùng nhất trên Siri và Cortana, đó là lệnh đặt báo thức và đặt lịch hẹn. Câu mà mình nói đó là "Đặt lịch hẹn ngày mai gặp bác sĩ lúc 9 giờ". Ôi trời, toàn bộ câu đó đều được VAV ghi nhận, sau đó app Calendar chạy lên và một sự kiện mới đã được tạo sẵn với nội dung là "Đi gặp bác sĩ", thời gian là "9 giờ sáng", và nhận đúng luôn là "ngày mai" chứ không phải hẹn lịch cho hôm nay. Việc ra lệnh bằng giọng nói để đặt lịch chỉ tốn khoảng 1 giây, trong khi nếu bạn làm thủ công thì có thể mất đến cả phút mới thiết lập xong từ tiêu đề cho đến ngày giờ của sự kiện.

So với Google Voice, Siri, Cortana, rõ ràng VAV hoạt động rất tuyệt vời, độ chính xác cao mà tốc độ xử lý cũng rất nhanh chóng không hề thua kém gì sản phẩm từ những hãng lớn. Điểm hạn chế hiện tại đó là VAV chưa có các tính năng nhắc nhở, đề xuất thông minh như Cortana hay Google Now, cũng chưa thể hỏi đáp và trả lời theo dạng hội thoại để bạn có thể tâm sự như là Siri. Nhưng đó cũng không phải là vấn đề lớn, thứ mà chúng ta dùng nhiều hơn hết chính là những chức năng mà mình nói ở trên, còn những thứ khác thì VAV có thể bổ sung thêm trong thời gian tới.

Nếu bạn muốn xài VAV mọi lúc mọi nơi, app hỗ trợ gắn một icon nhỏ nhỏ lên màn hình để bạn có thể gọi VAV lên bất kì lúc nào bạn cần. Trong trường hợp bạn không thể nói được thì cũng có thể nhập câu lệnh bằng bàn phím ảo luôn cũng được, và với một số tình huống như để đặt lịch thì cách này vẫn còn nhanh chán!

Nhóm MDN-Team cũng nói thêm là hiện tại app VAV chỉ mới là phiên bản đầu tiên nên có thể không tương thích với một số thiết bị Android nhất định. Như trên chiếc One M8 của mình thì app vẫn chạy ngon, có điều tính năng nhắn tin thì được báo là chưa hỗ trợ. Mình hi vọng VAV sẽ hoàn thiện hơn và sẽ sớm là một thứ có mặt trên rất nhiều điện thoại ở Việt Nam chúng ta nhằm giúp việc thao tác với thiết bị được gọn và nhanh hơn.

Danh sách chức năng đầy đủ của VAV:

Quảng cáo

• Định vị các địa chỉ, địa danh (tòa nhà, cây cầu, đường phố, ngã tư, …) trên bản đồ.
• Tìm đường trên bản đồ, từ vị trí hiện tại hoặc từ một địa chỉ tới một địa chỉ khác.
• Duyệt web, truy cập một trang web bất kỳ.
• Thông tin về thời tiết tại một địa danh nào đó vào một thời gian nào đó.
• Đặt chuông báo thức (alarm) và nhắc nhở (reminder).
• Đặt lịch (calendar) cho các cuộc gặp, cuộc họp, …
• Hỏi ngày âm lịch (ví dụ: âm lịch hôm nay bao nhiêu?)
• Thực hiện thiết lập và thay đổi cài đặt của máy (settings): bật/tắt định vị, bật/tắt bluetooth, …
• Gọi điện cho một số điện thoại hoặc cho ai đó trong danh bạ của bạn.
• Nhắn tin cho ai đó.
• Quản lý danh bạ (mở danh bạ, tìm kiếm, lưu số vừa gọi vào danh bạ, …)
• Mở, kiểm tra và gửi email.

Quảng cáo

• Mở và ghi chép note.
• Mở bất kỳ một ứng dụng nào bạn đã cài đặt (Facebook, Zalo, Youtube, …)
• Mở những bản nhạc, bài hát bạn yêu thích.
• Chụp ảnh, quay video và xem lại những bức ảnh của bạn.
• Tìm các cây ATM, trạm xăng gần bạn hoặc gần một địa chỉ nào đó.
• Tìm các quán ăn, nhà hàng gần bạn hoặc gần một địa chỉ nào đó.
• Hỏi thông tin giá vàng.
• Và tìm thông tin bất kỳ từ Google.
379 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

luca_suarez
ĐẠI BÀNG
8 năm
có một thiếu xót chưa xài đã biết đó là... không có cho windows phone thần thánh :mad:
TrKirimaru
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luca_suarez thiếu sót chứ không phải thiếu xót, sai chính tả là thiếu sót của bạn, hì
@luca_suarez công nhận là xài win phon là húp cháo ngó toàn tập
Duy Lữ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luca_suarez Tu Tu se co thui ma.
bacmauaoxanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thử cái xem nào.
@bacmauaoxanh Hiện VAV đã có phiên bản 2 ở đây bạn nhé https://play.google.com/store/apps/details?id=uet.mdnteam.vav.
mrbekei
TÍCH CỰC
8 năm
vừa lỡ mồm "kích hoạt tự hủy sau 30s", h nó đang đếm ngược rồi huhu tạm biệt các bác
@mrbekei bphone thích điều này 😃
@mrbekei Dự là sẽ có bác làm theo sau khi đọc đc cmt của bác...
ngocdoai9999
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrbekei tưởng tự nổ sau 30s chứ
trionah
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrbekei may mà mình đã hủy lệnh tự hủy từ xa qua ứng dụng của mình dùm bạn ở giây thứ 29 rồi nên ko sao đâu.
vuut
TÍCH CỰC
8 năm
@mrbekei nói luôn mở cúc áo 😕😕:eek::eek::eek::eek::eek:😁 đừng mở quần
VUHEO
TÍCH CỰC
8 năm
Thanks tinhte giới thiệu, app quá tuyệt cho người Việt. Mình cài trên G4 và chạy chính xác 100%
@VUHEO Hiện VAV đã có phiên bản 2 ở đây bạn nhé https://play.google.com/store/apps/details?id=uet.mdnteam.vav. Nhờ bạn trải nghiệm, góp ý và quảng bá giúp. Cảm ơn bạn nhiều.
Có liên quan họ hàng gì với JAV ko nhỉ 😆)
puppygoody
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanne88 Bác này kì cục quá à!:oops:
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanne88 Họ là Japan nên gọi là JAV. Mình là Việt nam nên gọi là VAV 😃

Có bác nào hỏi thử vđề này xem nó có chỉ đến địa chỉ xanh đỏ ko nhỉ? 😃
Hi vọng app này có trên iOs
hào hứng với những gì giới trẻ việt nam làm được
@thanhthanhdao Hiện VAV đã có phiên bản 2 ở đây bạn nhé https://play.google.com/store/apps/details?id=uet.mdnteam.vav. Nhờ bạn trải nghiệm, góp ý và quảng bá giúp. Cảm ơn bạn nhiều.
virus979
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giỏi ghê, hy vọng nhóm phát triển sẽ cải tiến app hơn nữa và hỗ trợ cả ios
@virus979 Hiện VAV đã có phiên bản 2 ở đây bạn nhé https://play.google.com/store/apps/details?id=uet.mdnteam.vav. Nhờ bạn trải nghiệm, góp ý và quảng bá giúp. Cảm ơn bạn nhiều.
bb0xer-tc
ĐẠI BÀNG
8 năm
kiểu gì cũng bị VNG mua lại 😁
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@bb0xer-tc Chắc 100% VNG đã tung người, ém team tại tinhte và theo dõi 24/7 để khi nào ngon phát là múc ngay cho nóng :D :D :D
vd: như gõ tiếng việt của Kỳ Nam
Bóng Ma9
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bb0xer-tc Nếu mua lại lúc đây ae dùng chung với 1 đống quảng cáo cho xem
Chừng khi nào đa ngôn ngữ cho thế giới dùng lúc đó mới dữ.
@thundervn2015 Lại 1 thành phần GATO. Kiếm cái nào gần gừi chui vào đó giùm cái!
Phát triển tốt có khi Apple lại mua để phát triển Siri, lúc ấy tiền không 😃 Chúc các bạn thành công!
@thundervn2015 Người Việt dùng được là quá thành công rồi bác.

Hy vọng nhóm có thể tìm cách đầu tư phát triển. Đừng bán vội.
@thundervn2015 muốn giốn siri hay cortana là một vấn đề đó bác... tuy nhiên em nghĩ cũng ngang ngửa với google now rùi... google now ngoài tìm kiếm thì chả có j vui cả!!😁:D
mobile123
TÍCH CỰC
8 năm
Nhiều câu nó báo thiết bị của bạn chưa dc hỗ trợ
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cộng đồng WinPhone "Ứ thích điều này" :oops::oops::oops:
BeDeSaiGon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thaitd_2110 xài winphone thì cứ xác định là ức cmn chế,chẳng ai rảnh để post lên wp,quá ít người dùng wp,đang xài cái wp đây chỉ nghe gọi,nt.hết.còn lướt web thì dùng ipad >"< ko bao giờ động đến wp lần nữa.>"<
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BeDeSaiGon đã đâm lao thỳ phải theo lao thôi bác :oops::oops::oops:
buihuynhtai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Qua của khi Team giới thiệu mình đã tải về dùng. Đúng như bác Luân nói. Tuyệt vời. M8 mình gửi tin nhắn ok hết.
nguyenti3
TÍCH CỰC
8 năm
Khi nào có cho ios vậy? Đang ngóng
Đức Sói
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng Note 3, Hôm nay là thứ mấy ? Hôm nay là Unknown. Nản luôn
kingdom88
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đức Sói mình cũng bị, máy asus zenphone.
@Đức Sói Mình hỏi trên s6 egde nó trả lời chính xác mà . Nhận diện chính xác giọng nói luôn mặc dù mình là người miền nam . Chắc do bản đầu nên chưa tương thích với một số máy
Ứng dụng này đúng là quá tuyệt . Chắc sẽ sớm lên ios , windowphone thôi .

ngocdoai9999
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đức Sói nó unknown là may rồi nó đen sì mới sợ
mrxoay106
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đức Sói G4 hỏi nó cũng unknown có vẻ như nó biết mình đang thử nó bạn à vì hỏi ngày âm ngày dương nó biết ko lẽ thứ mấy nó lại ko biết
mucelago
ĐẠI BÀNG
8 năm
Má ơi hết hồn tưởng có VAV để cạnh tranh với JAV rồi chứ.

Mà có mấy tình huống hơi ngu
tuyetson98
TÍCH CỰC
8 năm
"VIet Nam aldult video" ???????
@tuyetson98 Bạn không còn gì để "khoe" mấy cái cái ấy sao? đàn ông ai chả thích nhưng nó là chuyện riêng tư, chuyện tế nhị cho nên bạn nên tùy và hoàn cảnh mà bông đùa nhá. Tôn trọng người đọc nha. cảm ơn bạn nhiều.
Tiếc là không chạy được trên con HTC M7 của mình. Hy vọng sớm được cập nhật.
@domanh80 Bác cài app google vào sẽ đc
@Mr Hoàng Kim App gì vây bạn?
J3im.J3im
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trieuniemvui vào play store bạn tìm ứng dụng "google" cài nó ra.
@trieuniemvui Bấm chữ Google của cửa hàng down về
YABO
TÍCH CỰC
8 năm
PlayStore sướng nhỉ, không biết ios sắp tới có không. Nc với siri nó không hỉu gì chán thật 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019