Trên tay BlackBerry Priv bản quốc tế và một số lưu ý

cuhiep
23/11/2015 0:22Phản hồi: 407
Trên tay BlackBerry Priv bản quốc tế và một số lưu ý

Chiếc BlackBerry Priv mình trên tay trong chủ đề này là chiếc bản quốc tế, bán ra ở Hong Kong. Nó sẽ giống phiên bản bán ra ở Việt Nam hơn là chiếc Priv AT&T. Ngoài ra thì mình còn chia sẻ với anh em một số lưu ý về Priv như bộ gõ, Launcher, phím tắt, độ phân giải hiển thị, Google Play, chuyển danh bạ, lịch từ BlackBerry cũ sang...

1 - Bộ gõ Tiếng Việt: gõ được với Swiftkey và Laban Key
Chúng ta có thể dùng Swiftkey hoặc Laban Key để nhập liệu tiếng Việt vì trong hệ thống Android chưa có bộ gõ Tiếng Việt. Mình sử dụng qua cả hai ứng dụng thì thấy Swiftkey gõ hiệu quả hơn và nhanh hơn gần gấp đôi Laban Key số lần gõ.

Bộ gõ sẽ ảnh hưởng đến phím tắt. Dùng bộ gõ ngoài bạn có thể phải hy sinh phím tắt.

2 - Launcher: Xài launcher ngoài sẽ mất phít tắt

Trên Priv thì launcher sẽ đi kèm với phím tắt (nhấn lâu vào phím cứng để gọi hay mở ứng dụng nào đó) nên hiện nếu bạn thay launcher khác thì sẽ mất tính năng đó. Mình chưa rõ là sau này có cách nào khác hay không.

Các phím tắt của Priv được chỉnh trong phần appdraw settings

3 - Phím tắt: 26x2= 52 phím tắt. Nhấn lâu và nhấn thả ra ngay
Chúng ta có thể thiết lập phím tắt cho Priv để khi nhấn lâu vào phím nào đó thì nó sẽ tự gọi hoặc tự mở một ứng dụng hay tính năng nào đó. Có thể chỉnh bấm lâu (long press) hoặc bấm nhanh (short press hay chỉ press) là nó sẽ tự động tìm kiếm thiết bị hay kích hoạt phím tắt.

4 - Độ phân giải hiển thị: độ phân giải cao, không cần chỉnh.
Trên Priv là 411x731, nội dung hiển thị rất tốt không cần phải tuỳ biến độ phân giải hiển thị. Rất may là mình cố làm điều này trên Priv nhưng không được. (an toàn hihihihi).

5 - Chợ ứng dụng: chính thống chỉ có Google Play Store. Quên Amazon và BlackBerry World đi

6 - Chuyển danh bạ, lịch... từ BB cũ hay máy khác qua bằng phần mềm theo máy. Sync từ mây xuống dễ dàng với acc Google.

Cám ơn MobiSquare cho mình mượn BlackBerry Priv để làm bài này.

image.jpeg image.jpeg image.jpeg image.jpeg image.jpeg

Quảng cáo

image.jpeg image.jpeg image.jpeg
407 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp quá mấy má ơi 😁
Rambom
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TrinhMinhCanh Uh
nhoctm
ĐẠI BÀNG
8 năm
quá đã
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
8 năm
Ko ham hố BB lắm, nhưng đc cái khá mát tay
@TDCuong_TN Để avar của mod dễ gây nhầm quá. Bạn nên dùng ảnh khác đi.
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
8 năm
@Mr Only Chả sao tôi phải đổi cả
37 Quê Choa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TDCuong_TN Sao lại lấy avatar của a cu hiệp. Làm mình tưởng là a cu hiệp
@TDCuong_TN
Đổi đi bạn, mình report cho mod rồi.
Nhìn đẹp thật đó ạ!
juno_kz
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thiết kế rất đẹp và nam tính 😁
anhbboy
TÍCH CỰC
8 năm
Quá đẹp, tầm 1 năm nữa mua là hợp lý 😁
tuanu42r
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con Andorid có bàn phím đáng mua nhất đây!
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@tuanu42r chuẩn còn bỏ chữ bàn phím đi chắc thuộc top 20
Cho em hỏi là viền cong của Priv này có thể tuỳ biến linh hoạt như của S6 EdgePlus không ạ?
@DucAnh94
Có một ít thông tin vào tính năng trên đó. Nhưng ko nhiều như Edge
navafolk
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ớ! Máy hỗ trợ quick charge mà lại không kèm sạc có quick charge hả các bác? Ác nhỉ!
@navafolk
không có cục sạc nhanh trong khi máy hỗ trợ sạc nhanh là không vui lắm
manhhavard
ĐẠI BÀNG
8 năm
@navafolk Tiết kiệm chi phí mà b 😃
@navafolk mình thấy giờ nhiều máy chơi kỉu đó lắm 😁 chủ yếu để bán dc thêm cái sạc hehe
NháyLoneLy
ĐẠI BÀNG
8 năm
huhu e sẽ đợi khi nào xuống 4-5 củ rồi sẽ hốt ngay
bây h thì đú không nổi vs cái sự hoàn mỹ này 😔:(
Bình thường và nhiều hạn chế so với mặt bằng smartphone khác. Hết
manh.nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tien Anh Hoang Cái này có thể đến thời điểm hiện tại hãng chưa tích hợp vào. Tương lai gần có thể sẽ có, vì các máy Blackberry chạy BBOS10 đều có bàn phím tiếng Việt.
manh.nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anall - Sơ sơ có các Smartphnone của các hãng sau có hỗ trợ sạc nhanh: Galaxy S6 Edge, Sony Z3, LG G4, One M9, Zenfone 2 cho tới Oppo N3, Bphone
Tuy nhiên, theo mình biết chỉ có: Samsung và Oppo có tặng kèm sạc nhanh. Nếu bạn muốn biết chính xác thì hỏi anh @sonlazio vụ này.
- Tất nhiên đã là flagship thì họ sẽ so sánh như bạn nói: tuy nhiên cá nhân mình thấy những ưu điểm của nó nhiều hơn so với những nhược điểm so với các flagship android khác.
Cụ thể: Màn hình cong SS có thì nó cũng có, các hãng khác không có.
Sạc nhanh: Các hãng khác có nó cũng có, các hãng khác có hãng tặng sạc có hãng không. BB thì không tặng
- Bàn phím: Hữu dụng với những người thích thao tác nhanh, ứng dụng trong văn bản. Bạn nên nhớ Samsung vừa rồi cũng giới thiệu bàn phím cho flagship của họ. chứng tỏ họ nhận thấy vấn đề quan trọng của bàn phím vật lý.
- Những cái quan trọng khác như tính bảo mật, tiện dụng của các ứng dụng độc quyền của BB thì các hãng khác không có.
- Với từng đó thứ mà những android cao cấp khác có thì nó cũng có, còn những cái nó có mà máy khác không có thì nó chưa đủ để nổi bật sao?
- Về doanh thu: Doanh thu của Samsung rất cao, tuy nhiên đó là doanh thu tổng của họ bao gồm cả máy cao cấp, trung cấp, bình dân. Nếu muốn so sánh thì họ tách riêng dòng máy flagship của họ ra, các hãng khác cũng vậy. Khi đó so sánh mới chính xác dc.
- Giá 15tr như bạn đưa ra nằm chung với LG, Oppo, Xiaomi . Chứng tỏ về thương hiệu, về chất lượng sản phẩm tương đương các hãng này? Nên phải bán đồng giá với họ? Bạn thực sự nghĩ nó tương đương??? Hay vì bạn thích đồ ngon nhưng phải rẻ ??? =))
@manh.nguyen Vụ sạc nhanh thì Moto một số dòng cao cũng có trong hộp.
manh.nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sonlazio thanks mod, em ko cập nhật được đầy đủ 😁
zhongjun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lâu rồi mới lại có cảm hứng với Dâu đen, em này thì đẹp thật, mà nếu có hỗ trợ thêm cảm biến vân tay nữa thì tuyệt vời 😃
photokts
TÍCH CỰC
8 năm
Năm sau làm 1 em
Ducanhatc
ĐẠI BÀNG
8 năm
hnay thấy Quang3G có 3 chú hàng về rồi thèm nhỏ rãi 😃
dtlich
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này ko biết các bác thương gia có nhập hàng xách tay về ko
@dtlich
Hàng bây giờ là xách tay hahahaa

TDCuong_TN
TÍCH CỰC
8 năm
Cho mình hỏi 1 ý: nếu ko muốn dùng phím cứng trên priv, thì lúc muốn gõ văn bản thì nó có hiện bàn phím ảo trên màn hình để mình gõ k?
@TDCuong_TN Nếu dùng bt thì có phím ảo, trượt ra sẽ dùng phím cứng, bàn phím ảo sẽ mất.
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@TDCuong_TN có nhé bạn, nếu bạn trượt xuống ra bàn phím cứng thì bàn phím ảo mất, nếu đóng lại thì nó hiện bàn phím ảo
@TDCuong_TN Câu hỏi mình cũng đagn muốn hỏi, đánh phím cứng bây giờ ko quen nữa rồi nên chỉ muốn dùng phím ảo 😁
@TDCuong_TN Đổi avatar đi. Hay hớm mịa gì đâu khi phải sống bằng cái đầu và bộ mặt của người khác! ;)
galangdu
ĐẠI BÀNG
8 năm
On-screen liên tục dc bao lâu vậy ad?
@galangdu
Chưa test những có vẻ không bằng 6 plus
Đẹp ! Chắc e là bb sẽ thành công !
sck84
TÍCH CỰC
8 năm
@Thangmasaru Giá khá cao cũng có thể làm e nó ko đc như mong đợi!
So với S6 Edge thì thế nào bác nhỉ??
@jinjunha S6e ăn đứt. Chỉ có lạ và hoang tưởng giá chứ xét về tổng quan thì thua xa các đối thủ cùng tầm khác.
longjack
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jinjunha Đẹp hơn s6 edge. To hơn một chút
@jinjunha Em kết em này hơn, s6 edge nhìn ảnh đẹp ngoài thấy sao ấy :3
songoku
TÍCH CỰC
8 năm
@jinjunha thì có 10 người trong đó có 8 người chọn s6 edge con 2 là BB

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp