Samsung nộp bằng sáng chế điện thoại cuộn được như giấy

TDNC
1/12/2015 2:14Phản hồi: 95
Samsung nộp bằng sáng chế điện thoại cuộn được như giấy
Chưa dùng lại ở điện thoại cong, Samsung muốn điện thoại có thể cuộn lại được như một tờ giấy giống như trong các bộ phim siêu khoa học giả tưởng. Bằng sáng chế này được Samsung nộp lên văn phòng tại Hàn Quốc hồi năm ngoái và nộp tại Mỹ vào tháng 5 vừa qua. Toàn bộ điện thoại là một mặt phẳng có thể cuộn lại thành một cái ống, khi cần có thể kéo ra để sử dụng với nhiều chế độ hiển thị khác nhau.

Bạn xem các hình bên dưới để thấy, từ trạng thái cuộn, có thể kéo dài màn hình ra để xem như một cái sớ, màn hình này cũng có thể tự chia thành nhiều "tab" để hiển thị được nhiều ứng dụng đa nhiệm cùng một lúc, có thể gập lại làm đôi và mở ra giống như một quyển sách hoặc thậm chí bẻ cong ở bất kỳ vị trí nào trên thân máy. Về cấu trúc, họ có thể dùng màn hình OLED hoặc LCD dẻo để hiển thị kèm với một tấm film bằng nhựa để thay cho tấm kính bảo vệ phía trên.

95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sau này đem theo điện thoại cứ như đem theo cây viết lông ý nhỉ 😁
Ttdmt
TÍCH CỰC
8 năm
Hai ba mươi năm nữa sẽ thành sự thật
@cuong199128 Bo mạch thì nằm cố định trong ống cuộn, không khó lắm
@haipvg sao ko uốn đc, phần cảm ứng đâu nhất thiết phải làm bằng vật liệu cứng đâu.
@vo phuong Uốn đi uốn lại nó hỏng ấy. Màn hiển thị thì thoải mái rồi.
@Ttdmt có lẽ k đến đâu b, điện thoại thời nay so với 10 năm trc có ai nghĩ là làm đc đâu 😃
Quá sáng tạo. Còn k tưởng tượng nổi khi đó chắc dùng năng lượng mặt trời
anh.san
TÍCH CỰC
8 năm
cái này dự là đăng ký thôi chứ k thương mại hóa đc 🤔
TinNghia
TÍCH CỰC
8 năm
@anh.san Tại sao vậy.? Não chúng ta ngắn quá chăng.
anh.san
TÍCH CỰC
8 năm
@TinNghia samsung cũng như các hãng khác (bb, apple) đăng ký rất nhiều nhg không phải sáng chế nào cũng thương mại hoá được vì nhiều lý do như công nghệ sản xuất hàng loạt, thị hiếu người tiêu dùng. một số bằng sáng chế đăng ký chỉ để sau này đi đòi tiền... bạn google thêm sẽ biết 😆 các sáng chế của ss, bb đăng lên tinhte không thiếu nhưng hiếm thấy cái nào thành hiện thực...
@anh.san cái s6 edge ko hiện thực là gì? chứ cái hình chữ nhật bo góc mà cũng hiện thực đem đi kiện? giờ bị dẹp bỏ rồi đó.
@anh.san cái này apple mới là trùm.
đăng ký trên giấy cho lắm nhưng chả sáng tạo ra cái nào áp dụng đc vào thực tế.
những cái hãng khác sáng tạo và làm ra rồi, apple bê hoặc chôm về .... "hoàn thiện" loè người dùng apple sáng tạo thì nhiều ko đếm nổi, gần đây nhất là chip chôm chỉa apple A9, ko biết đã nộp tiền phạt chưa
anh.san
TÍCH CỰC
8 năm
@ragefighter thanh niên này tổ lái đi đâu đấy :O thời nào rồi còn chém về apple vs samsung. à nhân tiện cho xin cái link nào nói về bằng sáng chế của s6 edge nhé =))
Lại có người nói viển vông ý nhỉ
Mốt chỉ còn nhét màn hình vô con mắt nữa thôi :3
Tuyệt vời, nhưng chắc có nhiều thánh chê, "không thực tế", "để làm gì" , "chỉ là trò mèo" , "chủ yếu để lòe" ...bla...bla...
người tiên phong luôn bị chỉ trích o_O
haidang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nhất Nghệ Hitech hình như bạn này không phải dân công nghệ đâu tinhte ơi, người ta nộp bằng sáng chế lên tận tổ chức quốc tế rồi mà bảo là "loè", là "trò mèo". Ơn giời nếu thế SS đã không thể tồn tại đến ngày nay bạn nhé và nếu như bạn hoặc người thân bạn đang dùng các siêu phẩm của SS thì chắc họ đang "ngâu" hơn bạn vì họ đang bị "loè" đấy.
SNOT
Trứng
8 năm
Mong anh Apple sẽ nộp bằng sáng chế biến cuộn giấy thành điện thoại!
Hóng! 😁
Bdonald
ĐẠI BÀNG
8 năm
@SNOT thím cúc nói tại sao chúng ta lại phải cuộn điện thoại lại? đó là điều không cần thiết.
Pein170
ĐẠI BÀNG
8 năm
ipod icon 😁 :D mấy ông kỹ sư Samsung ám ảnh Apple quá rồi :D
@Pein170 Ám ảnh WhatsApp nữa, botay Samsung.
@Pein170 Cái này chắc cố tình Troll thôi chứ ko có nhiêu ý nghĩa ^^!
@Pein170 ám ảnh quá đâm ra giờ có ai đó phải chuyển sang màn amoled r :3
nhớ xưa kia cmt thậm tệ mừ
Pein170
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mặc kệ thế giới ý ông là sao ? :\
@mặc kệ thế giới Xin lỗi ai chuyển sang màn hình amoled loè lẹt đó vậy???? Tin đò Apple sắp chuyển sang màn hình OLED thì có nghe, còn amoled gì đó thì coi lại đi nhóc....
Nhớ hồi lâu SS nó có làm 1 cái clip QC nói về màn hình cong rồi thì phải.
WTF????????[​IMG]
@Cupertino Samsung làm màn hình cho iPhone nữa mà =] chắc đang chào hàng
@Cupertino ám chỉ sau này SS mua lại AP ấy mà
@Cupertino Hình như có icon whatapp nữa
@ducquang009 whatapps là third party có thể chạy trên cả android và iOS, còn iPod là duy nhất trên iOS chứ android làm gì có, copy mà quên đổi thôi :p...với lại icon dạng vậy chỉ có trên iOS, chứ trên android icon là hình ảnh không theo một kích thước nào cả...
Ha ha, patent của Samsung có icon iPod
Ý tưởng của Samsung, nhưng phải đợi có "hãng" thành công mới dám làm 😁

Mấy con cong như ốp ống đồng giờ không biết ở phương nào? Có đại trà hay vẫn phải nguyên khối, bỏ thẻ nhớ, kim loại, vân tay, vàng hồng...như hãng kia???
@Giàng A Lúa hãng kia đã có tỷ lệ bạch kim mới nào chưa. :rolleyes:
DatHyunbin
TÍCH CỰC
8 năm
@thuoclao2222 ko liên quan nhưng cho mình hỏi tí dạo này bác có thấy bác card đâu ko,mình ko thấy bác ý nữa :oops:
@DatHyunbin Mod cho đổi lại tên rồi..
Sau 1 time pr thành công thì giờ mồ yên mả đẹp rồi ^^
DatHyunbin
TÍCH CỰC
8 năm
@thuoclao2222 giờ bác ý đổi tên thành gì rồi bac? cái hình avt thần thánh của bác ấy có đổi ko ta 😁
haian
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dòng chữ đỏ
Ngon rồi. Chắc đến 2020 là chắc chắn xuất hiện thôi
Các hãng chỉ thấy Samsung là sáng tạo
Sao bằng được hình chữ nhật bo tròn của Apple :p
klq-có bác nào ko vào đc tìm kiếm đc bằng gôgle từ sáng đến h ko
gihu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Công ty mình đang nghiên cứu một giải pháp để trong tương lai, con người chả cần đến điện thoại làm gì. Chỉ cần cấy chip vào một số vị trí trên cơ thể và chúng có thể giao tiếp với nhau và với các "máy" khác thông quan một phương thức chưa được tiết lộ.
Khi đó mọi thứ cứ hiện lên trước mắt mà chả cần cái màn hình hay nút bấm nào cả:p
@gihu dự là các thẫm mĩ viến sẽ làm ăn khá hơn khi cty bác tung ra thị trường 1 loạt chịp cấy vào cơ thể 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019