Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kết quả thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu Honda Air Blade 2015; 44 km/lít

levuongthinh
15/12/2015 7:40Phản hồi: 388
Kết quả thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu Honda Air Blade 2015; 44 km/lít
Theo kết quả thử nghiệm của mình thì mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của Honda Air Blade 125cc 2015 vào khoảng 44 km/lít trong điều kiện đô thị và xe mới hoàn toàn. ODO lúc mình nhận xe chỉ là 4 km và mình đã chạy 101 km để đo mức tiêu hao nhiên liệu. Ngoài ra trong quá trình thử nghiệm mình cũng có đo khả năng tăng tốc của Air Blade 2015 nên có thể xe “ăn xăng” nhiều hơn so với bình thường.

Cách thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu của Honda Air Blade 2015 như sau:

Mình nhận xe từ đại lý, mang ra cây xăng đổ đầy bình, chụp hình ODO (4 km), reset TRIP về 0 và bắt đầu chạy thử nghiệm. Mình vẫn chạy một cách hết sức bình thường như mọi ngày và vì mình cũng đang sử dụng Air Blade 2014 để đi lại nên hầu như không có thay đổi lớn.

Sau khi chạy được 101 km, mình tới cây xăng cũ, đổ lại đầy bình. Số xăng mình phải đổ là 2,3 lít. Như vậy chia ra thì mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của Honda Air Blade 125cc 2015 là khoảng 44 km/lít. Cách thử nghiệm này tuy không đưa ra được kết quả đúng tuyệt đối nhưng cũng có giá trị để các bạn tham khảo.

Thật ra mức 44 km/lít cũng không phải là thấp cho một chiếc xe tay ga 125cc như Air Blade 2015. Đây là mức trung bình mà mình nghĩ đa số các bạn nam đều có thể đo được khi sử dụng Air Blade, nhất là những bạn chạy ở Sài Gòn, còn nếu ở tỉnh thì có thể sẽ đỡ hao hơn một chút. Ngoài ra có thể do xe vẫn còn quá mới, chưa chạy ro-đai xong nên mức độ hao xăng cũng sẽ cao hơn. Chờ một thời gian nữa mình sẽ thực hiện thêm các thử nghiệm với xe đã ro-đai xong cũng như là đi đường trường. Cảm ơn các bạn.

Chuẩn bị đổ xăng, hết 3 vạch xăng, ODO 100,9 km (~110 km)

Đổ xăng R95 tại cây xăng lần trước mình đổ lúc bắt đầu thử nghiệm, hết 2,3 lít ~ 41.000 đồng.

* Xin cảm ơn HEAD Hoàng Việt 1 (02 - Lãnh Binh Thăng - quận 11) đã cho Xe Tinh tế mượn xe.
388 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HoThien85
TÍCH CỰC
8 năm
Thua xa click Thái 2014 cua mình
@HoThien85 chinh xac. click thai ngon hon nhieu. nhung gia cao hon 10tr
tuanvaman
TÍCH CỰC
8 năm
@HoThien85 bao nhiêu mà xa vậy bạn?
...3.
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xấu so với 2014
Vậy cũng khá ổn, cơ mà ngốn hơn em Lead 2014 của mình rồi @@
Tad Upin
ĐẠI BÀNG
8 năm
m toàn đổ xăng 92,chưa đổ 95 bao giờ,có khác biệt không vậy
@nininana Đổ lẫn lộn hai loại xăng vào với nhau được không bác?
@nininana Phán bừa vậy. Vẫn là xăng thôi. Làm gì có chuyện đi hết hành trình đã nổ. Thế thì nó tự cháy rồi cháy xe à? Haizzz
@hackieuhoang Sao ko mỗi loại xăng 92 95 nó có thành phần octan hay propan j đó nó khác nhau vì vậy nó có hệ số chống kích nổ khác nhau làm cho xăng chay sơm hay muộn khi piston lên tới điểm chết trên hay chưa điều này đc viêt trong tài liệu rồi chắc ko sai đâu
nininana
TÍCH CỰC
8 năm
@hackieuhoang nvl
😁 thế là ngon rồi
ro-đai?
dhruan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trời vậy là hao xăng hơn xe atilla đời 2007 chân bấm của mình rồi, xe atilla của mình đi được 49km/lit. Xe honda công nghệ esp vẫn thua xe mình haha
vutuan9676
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dhruan Bác quăng quá đi thôi Atilla chạy trong đô thị khoảng 29 cây 1 lít mà bác quăng tới 49 cây Pó tay bác này luôn 😃 Xe Atilla là xe hao xăng nhất trong các dòng xe tay ga ráp ở VN đó, nhất là mấy xe đời trước. Atilla mà chạy đc 1 năm là bắt đầu uống xăng Pà Cố luôn! Còn Honda ráp ở VN thì ko có chiếc nào chạy trong đô thị đông đúc như Sài Gòn, Hà Nội mà quá 45 cây 1 lít hết!
VipNhoNha
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vutuan9676 Xe mình ab 125 chạy trên 50km/lit. có lúc lên 55km. bình thường thôi mà. khả năng chạy xe của bạn ko tiết kiệm rồi. grande, acruzo bên yamaha kìa. trên 50km hết
vutuan9676
ĐẠI BÀNG
8 năm
@VipNhoNha Vậy là bạn chạy thua mình rồi, Click Thái 2015 mình chạy trên 60 cây 1 lít đó 😃
dhruan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huyhieuvp Thế mới nói honda gọi xe mình bằng cụ đó
Tưởng như nào chứ con xe này còn thua xa con dream của mình về khả năng tiết kiệm xăng! Nó được 44 km/ 1 lít ...xe mình 50km/1lít xăng à! Đó là xe đi được 11 năm rồi đó nha! Làm hơi 3 lần rồi! Thay Côn 2 lần ...lúc Xe còn mới chạy được 60km/ 1 lít đó ....cái Xe máy này mang tiếng hiện đại mà không bằng Xe của mình! Kém quá
@ninh135790 Nhà mình có con dream thái mua năm 1999 baba đi ODO 34km chưa reset (~60Km/lit), con wave alpha 2003 mình đi ODO 42Km đã reset 01 lần (~65km/lit) cũng đều chào thua con Grande vợ mới mua gần 1 năm ODO 11k Km (66Km/lit). Mình ở Bình Dương đường chạy rất thoải mái.
TuanTu_mc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuongpk bác đấy nên đi xe của bộ cho tiết kiệm xăng
@Emraroianhoi1990 giá hiện tại hơn 17k/lít. Mới test lại vẫn gần như thế. Nhớt 2000km 1 bình và bảo trì FI 3 tháng/ lần.
bvb86
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Emraroianhoi1990 Xăng rẻ lo gì....
hình như cây xăng này ở ngã tư 3/2 với lê đại hành đối diện head luk
huanlgm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bktmedia chính hắn
Vậy cũng same same AB ĐỜI CŨ
vậy thì không ngon rồi.
Cơ mà mình không tin.Vì động cơ Lead 2014 nhà mình đi cũng đâu đến nỗi.
chả bằng Ex của mình 55km/1L 😁
DucThai_z30
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xe càng mới, càng mạnh thì ăn xăng càng nhiều, tiếc rằng công nghệ phun xăng điện tử ( fi ) chưa thực sự phù hợp vs sức mạnh của cái máy..
treble
TÍCH CỰC
8 năm
Con ab mới này nhỏ con hơn đời cũ, nhìn từ sau cứ tưởng vision
@treble um ngắn , gia đình 4 ng mua ab cũ. mua xe này khó chở
NOKIA 1202
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cây xăng Comeco 3/2-Lê Đại Hành đây mà 😁,cơ mà ăn uống vậy là cũng ổn rồi !
xe mới thì chưa nói lên dc điều j ca, test như thế cũng chưa chính xác lắm khi nào đi trên 3k km test xăng mới chính xác dc , vì xe mới nên mức tiêu hao như thế , khi hết roda nó khác
@ngotloc Bạn ko đọc hay sao mà cmt vậy
@ngotloc Fun điện tử mà...................... ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019