[Mẹo] Cách tạo thư mục trong ứng dụng Photos để quản lý ảnh tốt hơn trên iOS
Gia Tường
6 nămBình luận: 38
[Mẹo] Cách tạo thư mục trong ứng dụng Photos để quản lý ảnh tốt hơn trên iOS
Trong ứng dụng Photos của iOS, ngoài cách tạo Album để quản lý ảnh, chúng ta còn có thể quản lý ảnh ở mức cao hơn là Thư mục. Để tạo thư mục trong ứng dụng Photo, chúng ta nhấn và giữ khoảng 3 giây vào nút (+) ở bên góc trái màn hình và một menu sẽ bật lên cho bạn lựa chọn. Với một mẹo nhỏ này, bạn sẽ quản lý được ảnh khoa học hơn.

tao thu muc Photos iOS tinhte.jpg
Trong ứng dụng Photos, nhấn vào nút (+) và giữ để tạo thư mục mới​

Ví dụ:
Trong năm nay mình đi du lịch 4 nước, 14 thành phố và chụp rất nhiều ảnh, mình sẽ gom lại thành 4 thư mục tương ứng với 4 nước, và trong mỗi thư mục là ảnh chụp tại mỗi thành phố. Nếu chỉ tạo Album thì mình sẽ có 14 Album khác nhau trong cùng 1 thư mục gốc, nằm chung với Camera Roll, Snapseed,..., rất rối và khó kiểm soát

Mình sẽ chọn cách tạo thư mục mới để quản lý thay vì tạo Album 😁
cover photo.jpg
38 bình luận
tạo thư mục cho dễ quản lý
Nhiều tính năng chức năng quá, biết dùng qua vài lần là ko dùng nữa, cái gì hay thì dùng hàng ngày, còn nhiều cái đi vào dĩ vãng
mozart_nht
TÍCH CỰC
6 năm
cho hết vào camera roll cho dễ tìm
ngiamom
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tuyệt vời, h mới biết cách này, cám ơn chủ thớt
À nhân tiện có ai biết cách chọn hình nào up lên google photo hình nào ko ko? Thấy chỉ có mỗi lựa chọn backup toàn bộ, xoá bớt thì trong máy cũng xoá luôn 😔
@ngiamom Tắt cái backup đi, cái nào cần up thì mình chọn rồi up thôi...
tuan_vip
ĐẠI BÀNG
6 năm
Android thì sao nhỉ
Cách của mình là đặt tên thư mục theo thời gian-địa điểm-nội dung
VD: 2015.07_Đồ Sơn_Ăn ghẹ
Vic Thành
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho em hỏi cách tạo 1 thư mục trong iso mà theo dạng theo năm ạ.
Vic Thành
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vic Thành Theo năm xong thì cho em hỏi tiếp cách tạo thư mục theo 2 năm rồi 3 năm rồi nhiều hơn nữa ạ.
mình thì quản lý theo sự kiện, chủ đề thôi.
ManU4ever
TÍCH CỰC
6 năm
6%pin mà bác thớt bật hết cả wifi,bluetooth,gps luôn 😁 pin ip nh trâu ghê.
N.E.M
CAO CẤP
6 năm
@ManU4ever từ khi xài smartwatch kèm tai nghe và loa bluetooth thì mình cũng chả tắt bluetooth nữa, gps thì để khi chụp ảnh có cái mà nó tag vào :D nói chung thì cứ quất hết, hết thì sạc :D
@ManU4ever E dùng ip là đt chính và 3G wifi GPS Bluethoot 24/24
mr_tam
TÍCH CỰC
6 năm
các bác cho e hỏi e đang đồng bộ ảnh vs icloud làm thế nào để xoá ảnh ở iphone mà trên icloud k bị mất nhỉ? h chứ xoá trên iphone là icloud cũng mất theo bực quá. dung lượng đt thì có hạn nhưng cop ảnh lên icloud thì đồng bộ nguơcj về đt, xoá ở đt thì icloud mất luôn, mới lên icloud 50GB nhưng đang vấn đề này bực quá,
ĐiênHâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Android có cách nào tạo thư mục không các bác!
Em xài Apple Watch nên luôn để bác ạ. Hết pin thì sạc, nó phục vụ mình thôi, tại sao mình phải lo cho cái điện thoại :D
Tuyệt vời! IOs thật quá pờ rồ... Giờ còn tạo được cả thư mục để quản lý ảnh xem cho tiện nhé! Gần bằng Symbian rồi.
N.E.M
CAO CẤP
6 năm
@ndkhoivtv từ ios4 đã tạo đc rồi, trước đó thì không biết tại chưa xài máy cổ đến vậy :rolleyes:
thao94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@N.E.M sao ip5 ios 6 em giữ dấu + cả tiếng đồng hồ r chả hiện ra cái j thế
N.E.M
CAO CẤP
6 năm
@thao94 nhấn dấu + là đc rồi, giữ nó làm gì
huygapro
TÍCH CỰC
6 năm
@thao94 Phải 2 tiếng mới được bạn à
Tôi thấy nó vẫn không move hẳn từ Photo folder khi đã chọn sang folder mới
EckChienBo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@scadavn Jailbreak cài thêm PhotOrganizer hoặc Photoalbum+ là khi mình add hình vào Album là nó move hẳn sang luôn chứ k phải copy ra.
Mặc định nó copy nên rất ức chế, nhiều lúc xoá cái nó mất luôn trong album.
Ngoài lề xíu. Apps google photos nói là hình chụp từ cam dưới 16Mpx thì ko tốn dung lượng miễn phí. Vậy mà hình từ iphone mình up lên giờ gần hết 15gb rồi 😔
Oe..thằng apple dấu tịt..giờ mới biết sau T__T
android thì tải mấy phần mềm quản lý file mà sử dụng . Ví dụ như astro , es file explorer .... Quản lý file bên android dễ dàng , đơn giản hơn bên ios rất nhiều .
Hay nè, mình mới biết đó.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019