Từ mai, 5 hành tinh sẽ cùng xuất hiện trên bầu trời, kéo dài suốt 1 tháng

TDNC
20/1/2016 3:28Phản hồi: 112
Từ mai, 5 hành tinh sẽ cùng xuất hiện trên bầu trời, kéo dài suốt 1 tháng
5 hành tinh sao Thủy, sao Kim, sao Hỏa, sao Mộc, sao Thổ sẽ cùng xuất hiện trên bầu trời và xếp gần như thẳng hàng với nhau, bắt đầu từ ngày 20/1/2016 và kéo dài suốt 1 tháng đến 20/2/2016, may mắn là chúng ta có thể quan sát được hiện tượng này bằng mắt thường mà không cần đến kính thiên văn. Đây sẽ là một dịp cực tốt để chúng ta quan sát một hiện tượng thiên nhiên hiếm có, dịp để chụp ảnh làm kỷ niệm và biết đâu một hiện tượng siêu nhiên nào đó sẽ xảy ra ví dụ như Thor xuất hiện chẳng hạn 😁

Lần sau cùng 5 hành tinh này cùng xuất hiện trên bầu trời như thế là cách đây 10 năm và cũng kéo dài suốt 1 tháng trời. Theo tính toán thì sao Mộc sẽ xuất hiện trước vào buổi tối, sao Hỏa ló dạng lúc nửa đêm rồi tiếp đến là sao Thổ, sao Kim và sao cùng là sao Thủy. Theo bạn thì có chuyện gì xảy ra không? :rolleyes:

Ảnh người ta chụp được 4 trong 5 hành tinh nói trên vào đêm ngày 18/1/2016

112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sự sắp đặt của tao hóa 😁
hanakihide
ĐẠI BÀNG
8 năm
Làm sao biết được hành tinh nào với hành tinh nào nhỉ 😁 ?
@hanakihide chú ý tên dưới mỗi ngôi sao, sao nào chẳng có tên dưới... cố gắng căng mắt xem sẽ thấy
phantomas000
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hanakihide Nếu dùng smartphone thì tải mấy phần mềm sky maps về là biết ngay.
Còn nếu không thì buổi sáng tầm 5-5h30 bạn nhìn về hướng Đông Nam sẽ thấy 1 ngôi sao rất sáng, đó là sao Kim (sao Hôm, sao Mai).
Sau đó nhìn thẳng lên trên đầu theo hướng Tây Nam sẽ thấy 1 ngôi sao sáng gần bằng sao Kim, đó là sao Mộc.
Ở giữa 2 sao Kim và Mộc bạn sẽ thấy một ngôi sao sáng khá mờ và có màu đỏ. Đó là sao Hỏa.
Trên đường thẳng 3 sao đó thì nhìn giữa sao Hỏa và Kim là sao Thổ
Và cuối cùng thì sao Thủy nằm bên dưới sao Kim 😃
luukimsang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ai xem phim kiếm hiệp nhiều chắc sợ lắm đây,phải share facebook thôi....hahaha
letanfia
ĐẠI BÀNG
8 năm
Người am hiểu về Thiên Văn Học nên dùng Từ Kim Tinh- Hoả Tinh- Mộc Tinh... Chứ không dùng từ Sao cho các hành Tinh. Từ sao chỉ các ngôi Sao tự phát ra ánh sán như Mặt Trời.
phuongbkhn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@letanfia Theo mình thì bạn nên xem lại việc "am hiểu" của bạn.

@Thớt: tiêu đề hài vãi, bình thường cũng có hàng trăm hành tinh cùng xuất hiện trên bầu trời r
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phuongbkhn Thế theo như thông tin mà bạn đang "sẵn có" thì chữ Tinh ở đây là "Tinh tú" hay là "Hành tinh"? 😃
phuongbkhn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TanoCaridi Mình k hiểu câu hỏi lắm?
@letanfia Người đọc Wikipedia có thể hiểu được "Sao" và "sao" khác nhau như thế nào.
Ví dụ: Sao Hỏa ở đây là một danh từ bạn nhé, không phải một định nghĩa khoa học.
Ví dụ cho "Ví dụ" trên: Bến Tre là một tỉnh chứ không có phải chổ để một phương tiện nào đó đổ.
Còn Hỏa Tinh như bạn nói là từ Hán - Việt thôi, người ta vẫn gọi những thiên thể khác (trừ Mặt Trời và Mặt Trăng) là Tinh. Ví dụ Thiên Lang Tinh là Sirius, và nó là một ngôi sao tự phát sáng, như Mặt Trời của bạn.
Người thông minh thường tìm cái hay của người khác để học chứ không tìm lỗi để thể hiện. Nhiều khi phản tác dụng, và bạn là một ví dụ điển hình.
Tiếc quá em không xem được vì dùng mắt giả.
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
Có thể cho thêm thông tin về những lần 5 hành tinh thẳng hàng trong quá khứ trước đây đc ko bạn?
Mười năm trước (2006) khi hiện tượng này xuất hiện là vào thời điểm chuẩn bị cho đại suy thoái toàn cầu (2008).....
Còn lần này????
@pppnnn Rùa chết
peterpan80
TÍCH CỰC
8 năm
@pppnnn mình sắp lâý được vợ... 😁:D:D
@pppnnn lần này là xăng xuống 5k/lít hehe
DuongTN47
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bùn, nhìn lên trời không có chữ chú thích nên chẳng biết sao nào ra sao nào @@.
ankinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phải chăng là do điềm báo của cụ Rùa hồ Gươm...!
5 hành tinh cùng trên một đường thẳng một lúc như này là không ổn rồi. Có lẽ nào chúng đang dần hút vào nhau để tạo tiếng nổ không đây!
thấy mỗi Jupiter với Venus nó to và sáng nhất thì còn phân biệt đc giữa trời sao, 3 thằng còn lại nếu ko có sub thì chịu 😕
xyzmen
CAO CẤP
8 năm
nghe nói có họp hành đại hội hay đội hại gì đó nên tụi nó sợ đứng hình luôn ấy mà....
Em thấy nhiều ngôi sao sáng trên bầu trời chả biết cái nào với cái nào 😆
Ngũ tinh liên châu - điềm tốt mà 😁
trucon95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bive88 Hậu vệ của lưu bá ôn:eek:
break3go
ĐẠI BÀNG
8 năm
hà nội xem được ko các bác?
@break3go hiện tại hà nội mây đang che phủ bầu trời 😁
Người thường không có kiến thức thiên văn thì khó nhận biết được vị trí lắm, cho ảnh thể kia nhưng nhìn lên bầu trời, sao nào cũng giống nhau cả 😔
MNDung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xứ nhiệt đới khó theo dõi đc mấy hiện tượng thiên văn này lắm 😔
Mình cho rằng con người chịu sự chi phối của các vì sao. Ai hiểu đc điều này thì ko còn là như vậy nữa. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019