Giải pháp tiết kiệm xem phim/truyền hình HD trên TV, không cần mua Android Box

TDNC
22/1/2016 2:52Phản hồi: 153
Giải pháp tiết kiệm xem phim/truyền hình HD trên TV, không cần mua Android Box
Với sự kết hợp của điện thoại (iPhone hoặc Android) + chức năng Cast + app xem phim (YouTube, Netflix, FIM+, Zing TV...) thì nhiều khả năng bạn sẽ không cần phải mua thêm các đầu Android Box hoặc set-top box đắt tiền. Hôm nay mình xin chia sẻ cách để chúng ta có thể coi phim HD trên TV thông qua chức năng Cast cực kỳ tiện lợi và tiết kiệm này (bỏ thêm vài trăm ngàn thôi).

Cast là gì?
Từ "Cast" được người ta biết đến nhiều sau khi Google cho ra mắt thiết bị Chromecast (đọc bài này nếu bạn chưa biết Chromecast là gì). Quan trọng là bây giờ ngày càng có nhiều TV mới ra đời đã được tích hợp sẵn công nghệ Cast nên bạn không cần phải mua Chromecast nữa. Chức năng của nó là nhận lệnh từ điện thoại để mở hoặc chiếu một đoạn video nào đó ở trên mạng, có thể là từ YouTube, Netflix hoặc các website xem phime online. Và đây cũng chính là mấu chốt của bài viết này: có thể xem phim trực tiếp từ điện thoại lên TV mà không cần phải mua thêm bất cứ thiết bị nào.

App Netflix, YouTube và Zing TV đều có chức năng Cast và sử dụng rất tốt. FIM+ có Cast nhưng bị lỗi nên đã được hãng tạm thời bỏ đi, sẽ bổ sung trong các phiên bản tới.

TV nào có Cast?
Thông thường các Smart TV đều có chức năng Cast, cá biệt một vài mẫu không phải Smart nhưng cũng có Cast ví dụ như Sony R55C. Bạn nên tìm hiểu trước hoặc coi trong bảng cấu hình của TV xem nó có ghi hỗ trợ "Cast" hay không. Hoặc trực tiếp đem ĐT của bạn đến cửa hàng để thử xem nó có Cast được không.

Nếu TV cũ của bạn không có Cast thì có thể tìm mua Chromecast đời 1 hoặc 2, giá của đời 1 chừng vài trăm ngàn, xài rất tốt và đáng đồng tiền.

Xem phim online

Bây giờ đã có Netflix, FIM+, sắp tới biết đâu HBO với Hulu cũng nhảy vào VN nữa thì chúng ta sẽ có rất nhiều phim mới lẫn cũ để coi, có cả phim lẻ và phim bộ. Hiện nay chỉ mới có FIM+ là có phụ đề TV còn Netflix thì chưa. Để cast, bạn mở phim muốn xem trong app đó, sau đó nhấn nút Cast để chuyển lên màn hình TV coi, rất nhanh và đơn giản.

Xem phim offline
Tức là bỏ file phim vào ĐT rồi cast không dây lên TV thông qua các app có hỗ trợ cast offline ví dụ như AllCast. Khoản này thì không tiện bằng các đầu Android Box, vốn có thể coi phim trực tiếp từ USB và ổ cứng có chứa phim.

Xem TV

Hiện nay mình chưa thấy có app nào vừa cho coi TV lại vừa hỗ trợ Cast. Tức là bạn sẽ không thể dùng cast để coi truyền hình. Tuy nhiên, bạn hoàn toàn có thể coi lại các show truyền hình trên YouTube và Zing TV. Hầu hết các show nổi tiếng hiện nay của VN đều đã có mặt trên YouTube với độ phân giải rất cao, lên tới Full-HD và thậm chí là 4K (lưu ý: Chromecast chưa hỗ trợ xem 4K, Apple TV gen 4 cũng chưa, Fire TV Stick thì có), trong khi đó các đài VN mới chỉ chiếu đến độ phân giải 720p mà thôi. Bạn có thể xem được các tập mới nhất cũng như toàn bộ các tập cũ trên các Channel riêng của từng hãng và công ty phim. Bằng cách này bạn có thể xem được các chương trình TV yêu thích của mình.

Trong app Zing TV có mục show truyền hình, còn trên YouTube thì bạn tìm tên chương trình rồi vào Channel của họ để coi toàn bộ nội dung từ cũ nhất đến mới nhất.

Quảng cáo

Kết luận
Tất nhiên khi dùng giải pháp tiết kiệm [điện thoại + cast + app] sẽ không thể thay thế được Android Box nhưng nó lại phục vụ rất tốt cho nhu cầu coi phim online và truyền hình online, bên cạnh đó chất lượng video cũng cao hơn hẳn so với coi đài TV truyền thống. Do đó nếu bạn đang phân vân lựa chọn một đầu Android Box thì nên tham khảo thêm hai giải pháp sau:
  • Một là: Mua một TV có chức năng Cast.
  • Hai là: Mua một cái Chromecast đời cũ giá vài trăm ngàn rồi gắn vào TV.
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrd213
CAO CẤP
8 năm
Tết này thử mới được, trước giờ mình vẫn hay nối laptop với TV qua HDMI rồi xem phim, đúng là lạc hậu mà 😁:D:D
@mrd213 nó cũng có cái hay mà:đa nội dung, hỗ trợ đến fullhd nếu tv hỗ trợ, âm thanh nghe chất hơn nếu kết hợp với bộ loa... cái kia chỉ tiện cho việc điều khiển thôi. ví như dòng tv chạy tizen os của samsung thì cứ vẩy vẩy vài phát tiện hơn rất nhiều. chức năng chia sẻ màn hình thì nó hỗ trợ độ phân giải thấp nắm, chắc chỉ tầm 480p (tất nhiên còn phụ thuộc vào phần cứng tv, cục wifi ac,...)
@hunghp92 mình bổ sung thêm nếu dùng HDMI kết nối laptop và TV có 1 cái hay nữa la bạn cài ứng dụng Intel Remote Desktop để biến smartfone thành 1 điều khiển thông minh từ xa, điều khiển xem Youtube tuyệt vời luôn.. ma tốc độ nhanh hơn TV Smart nhiều nhé
@mrd213 Bạn xài các dòng lap mới có chức năng Intel Widi thì có thể cast không dây trực tiếp lên TV nhé.Có chức năng chỉ cast cửa sổ mình cần, nên vừa làm việc trên lap vừa chiếu phim lên TV mà không ảnh hưởng gì hết nhé.
Alibaba2906
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chromecast mua ở đâu vậy thớt
soidat
TÍCH CỰC
8 năm
@Alibaba2906 Mình mua ở http://giobien.vn/
cdlam
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Alibaba2906 Ong gg search biet het
cdlam
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Alibaba2906 Ong gg search biet het
Alibaba2906
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gatespage Cảm ơn bác nhiều
nguyen_no1
TÍCH CỰC
8 năm
Tivi Crt nhà e thì có cách nào ko mấy bác 😔
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyen_no1 Mua đầu chuyển hdmi sang av
@nguyen_no1 Có bộ chuyển Chromecast cho CRT luôn nhé bác, có video cho bác xem luôn nha 😁
https://www.google.com/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&ie=UTF-8#q=chromecast for crt tv
Google
google.com
Qh01vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tinhnd Chuẩn 😁
sacley
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyen_no1 Có cách chứ vất đi rổi mua smartTV
tommykp
TÍCH CỰC
8 năm
đầu tư 1 e chromecast vẫn hay hơn vì có thể trình diễn đt trên tivi -> full screen luôn, TV mà có sẵn cast thì cũng ko "hạt dẻ" đâu
túm lại là vẫn phải mua cái chromecast.
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
các bác cho e hỏi nhà e có con android tivi mà bayh muốn xem mấy phim mới trên web như trên phimmoi.net thì xem kiểu j ak:rolleyes:
@ngockiennq Ko có đk mà phán như đúng rồi. Hix
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hackieuhoang không mua về xài không có nghĩa là không biết về nó nhé. Chắc chú em chỉ biết học hỏi kiến thức bằng cách mua về mà xài thôi à, kg có cách nào trải nghiệm mà không cần tốn tiền mua à. Hơi kém thông minh
@ngockiennq Vâng em sài lg thấy trải nghiệm chán quá nên đổi sang sony 43w800. Sài ô tô captiva chán quá nên đổi sang ford bán tải. Sài cái nhà 2 tầng chán quá xây cái khác 4 tầng. Hix. Em cứ phải thực tế trải nghiệm thôi. Có lẽ mình hơi kém thật nên chắc kêu vợ bán xe, bán tivi, bán ô tô, bán nhà đi để trải nghệm mới bác nhể!!!
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@ngockiennq trình duyệt của tivi ko hỗ trợ bác ợ
kumperssor
TÍCH CỰC
8 năm
Chrome cast bán ở mô nhỉ
@kumperssor lazada
kumperssor
TÍCH CỰC
8 năm
@hung07trandai mua 1 lần ở lazada chạy rồi. bh chán lắm. Không mua hàng bọn đó nửa
9199
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa có tiền mua TV Huh
9199
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy con Bravia của sony có cast ko nhỉ
NNK910
TÍCH CỰC
8 năm
@9199 lên mạng coi cho khỏe..wifi coi web load hơi mệt 😃
millionsun93
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cast lại dùng đt, tốn pin mà k hiệu quả, nexus player về chỉ ~2m. sao k xài nhỉ
benzkarid
ĐẠI BÀNG
8 năm
@millionsun93 android box 900k không rẻ hơn sao? lại chả mắt hơn cái cast 700k là bao 😔 nó vẩn chưa có giải pháp tối ưu ~~
nhưng vấn đề vẫn chưa có LCD xài. nhà toàn xài crt koi cô dâu 8 tuổi thôi 😃 😃
millionsun93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@benzkarid Hàng của google + asus, được support pm lâu dài không phải tốt hơn đống android box TQ à. mà minhf gọi nexus player là android tv chứ k phải android box 😁
@millionsun93 Thế bác mua Android box ~1tr5 luôn cho nhanh
millionsun93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pro744 Mình muốn dùng nexus player, nhu cầu của mình còn có cả lập ttình nwax, mua android box TQ làm quái gì 😁
linhliang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hình như vẫn chưa có hỗ trợ cho Mac và iOS 😔
Hue Nguyen^^
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã dùng điện thoại sao không dùng luôn kết nối MHL nhỉ.
@Mamat Cho e hỏi HTC one E 8 Dual có hỗ trợ MHL ko?
Hue Nguyen^^
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenquychuc Mình không rõ nữa vì mình dùng Samsung thì kết nối MHL rất rễ.
@Mamat SS thì mấy dòng đều hỗ trợ. Đang tính mua dây MHL mà có khi phải thử mới biết đc.
cdlam
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenquychuc Minh con du 1 soi MHL 2m, pac mua kg. Q1, HCM. Để lại giá mềm.
hoanghd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiết kiệm nhất chắc là dùng cáp MHL, hầu hết điện thoại và tivi LCD bây giờ đều hỗ trợ MHL
Police01267
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoanghd MHL đâu phải điện thoại nào củng hỗ trợ đâu thím
@hoanghd tốn pin đt
namvboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thớt cho mình xin địa chỉ bán chrom cast đi 😃
6445022
TÍCH CỰC
8 năm
Có app nào xem phim lậu mà hỗ trợ cast không 🆒
Zing TV mấy phim hay hay thì không có nên chán lắm 😁
@6445022 Bn có thể sd app TV Cast (C) sau đó sẽ chép đường link vào app, app sẽ lấy link clip trên chuyển sang chromecast đối với chromecast. Nhưng vấn đề là chỉ có clip mà không có sub.
Hiện tại mình chưa tìm ra app nào hỗ trợ cast link mà có sub cả, những ứng dụng có tính hợp hỗ trợ cast thì không bàn tới.
Fpt play cast tivi online sang Chromecast được rồi bạn, mình toàn coi cách này.
becoivn
ĐẠI BÀNG
8 năm
xem phim lậu trên ios mà muốn cast các thím dùng app tubio hoặc rocket nhé, em đang dùng rất good
cheekydown
ĐẠI BÀNG
8 năm
dùng android box đời cũ với kodi hieuhien là hợp lý nhất
kilitink
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang xài chromecast 2 cảm thấy rất hài lòng có thể stream phim từ laptop, sử dụng app Youtube, Zing, Zing MP3, chơi một số game giải trí ....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019