Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài ảnh chụp thử bằng Fuji X-Pro2

tuanlionsg
2/2/2016 9:41Phản hồi: 69
Vài ảnh chụp thử bằng Fuji X-Pro2
Mình chưa mượn được lâu lâu trải nghiệm đủ để có thể đánh giá chi tiết cái máy ảnh mirroless flagship đầu bảng này của Fuji. Chỉ mới chụp thử một ít tấm ảnh, mời anh em xem, chúng ta nghe nói nhiều, chắc ráng chờ để trải nghiệm nhiều hơn về nó xem sao. Mình chụp các tấm rộng bằng ống 16mm f/1.4 và một số ảnh zoom là tele 100-400. Về chi tiết cái máy thì anh em xem các bài đã có:
Về cảm nhận ban đầu (chưa phải bài review), bỏ qua mọi thông số cấu hình với những con số hãng công bố, chỉ là trải nghiệm cầm chụp và cảm nhận ban đầu, thì mình thấy:
  • Tốc độ xử lý và đáp ứng các thao tác chụp ảnh khá nhanh.
  • Tốc độ bắt nét chủ thể trong nhiều hoàn cảnh ánh sáng, chủ thể tĩnh và động rất nhanh.
  • Khả năng khử nhiễu, có lẽ hơi thừa, nhu cầu cá nhân mình rất hiếm khi chụp ISO cao hơn 800 hoặc cao nhất 1600.
  • Màu sắc vẫn đặc trưng của các dóng X của Fuji.
  • Khi lấy nét xong, bấm chụp đến khi hoàn tất để bấm tiếp là khoảng thời gian chưa đủ nhanh để so sánh với DSLR. Nhưng có thể thấy sự cải thiện khá nhiều giới hạn này của mirroless nơi XPro2.
Link ảnh gốc: Album ảnh X-Pro2

Ảnh trong bài import vào LR, tăng sáng +1.2 EV
leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--2.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--5.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--10.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--11.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--12.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--14.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--16.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--17.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--18.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--19.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--21.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--24.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--27.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--28.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--32.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--30.jpg leo-fuji-xpro2-tinhte.vn--31.jpg
Thích nhất là tấm này, chụp trong nhà, ánh sáng đèn huỳnh quang, màu mè tươi sáng và trung thực. Phải nói file Jpeg dùng ngay là ưu điểm rất lớn của XPro2.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zhongjun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Làng hoa Sa Đéc phải không anh, nhìn đẹp quá
P/s: Anh Tuấn ráng mượn thêm em X70 để có bài cảm nhận đi anh. Em mê em này lắm
adlejandro
ĐẠI BÀNG
8 năm
đẹp quá @@"🆒🆒🆒🆒🆒:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
demen72
TÍCH CỰC
8 năm
Bữa cầm 2 máy đi chụp tối. 1 Nikon D5300 ống kit và 1 Fuji X-A2 ống kit.
Fuji X-A2 để ISO 5000 chụp ra nhìn thật sự là "hết hồn" và kinh ngạc vì tóc, gương mặt và kính đeo vẫn sắc nét và nhìn thấy từng sợi bay trong đêm luôn. Nikon mới để ISO 2000 là tóc đã quyện bệt vào nhau hết rồi.
Trước giờ chụp bằng Nikon mình đã thấy rất đẹp cho tới khi... so sánh ảnh với Fujifilm[emoji18]
Qua đó mới thấy khử noise của Fuji quá tốt. Máy cùi mà vậy thì máy Pro chắc... tui chớt
@boyngo1988 18f2 thì em không xài, cơ mà dòng prime đầu của Fuji hay thò ra thụt vào khi lấy nét, bác thử nhìn xem nó có thế không. 35f1.4 của em nó như vậy nên có kêu rẹt rẹt. Bác k an tâm thì mang ra shop hỏi luôn.
XT10 mạnh hơn XE2 1 chút, tương đương XE2S mới nhất, khác kiểu dáng thôi.
Nói chung theo em thì chơi camera, đặc biệt là Fuji, thì mình chơi lens là chính thôi, body vừa phải là đc rồi 😁
Đang thèm trên tay 56f1.2 hoặc 90f2 mà không có điều kiện 😔
@canhcutnamphi biết nguyên nhân tiếng đó ở đâu h mới để ý là tiếng thò thụt thì êm, do e nó cứ liên tục đóng mở lá khẩu nên kêu
demen72
TÍCH CỰC
8 năm
@Hungdunghcmc Bạn nói tấm này mình chụp ISO mấy?
Hình gửi lên bằng đt bị nén lại mất 1 ít cho tiết ko zoom lớn được
Tấm này chụp ISO 5000 đây
@Hungdunghcmc mấy hãng mà ra mấy cái iso cao ngất ngây quảng cáo người tiêu dùng thì em chả ham, chụp thiếu sáng phải có flash mới giữ được chi tiết ổn nhất
tichthanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chất ảnh cũng không quá khác biệt với mấy dòng fuji khác, nhưng chủ thớt chụp quá đẹp. chụp tét máy mà đã vậy ko biết chụp thiệt ra sao
Không hiểu sao mình nhìn ảnh cứ thấy tương phản quá mạnh. Màu sắc bện hết vào với nhau.

Eazy
TÍCH CỰC
8 năm
@truongthanhdo
ảnh nhiều chi tiết như này nên tăng sáng và thêm tí Haze sẽ đẹp
vanbao1409
ĐẠI BÀNG
8 năm
@truongthanhdo ĐÚNG ĐÓ, MÀU TƯƠNG PHẢN CAO, HƠI NGHIÊNG VỀ MÀU ĐEN QUÁ
@truongthanhdo Đúng thật, hai tấm này nhìn quá chói chang. Cơ mà nắng gắt thì mình thường hậu kỳ sao đây các bác?
mình dùng qua fuji xe1 và canon 650D ( đều là máy rẻ tiền^^) rồi nhận thấy là:
Canon layout phím và giao diện rất dễ sử dụng, thời gian chụp và xử lý nhanh dùng lần đầu là quen ngay, màu sắc thì tầm tầm bậc trung không có gì nổi bật đặc sắc lắm, chụp đêm iso cao nhìn hơi gớm, thiết kế máy xấu ...
Fuji thì máy nhỏ gọn đẹp, tốc độ chậm, menu phím khó làm quen hơn, màu sắc cá tánh và cái thích nhất là cho phép bù trừ highlight/ shadow tone ngay tại menu chính & khử noise rất tốt... mà đang tính lên xt10 vì EVF của XE1 bị lag vào buổi tối hơi khó chịu và tốc độ xử lý chậm.
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@boyngo1988 e đang bên nhật tính sang tháng nhận lương xúc xe2. xe1 lag lắm à bác. lag kiểu như nào vậy/. e mới chơi lần đầu máy ảnh. còn xe2s vừa ra nên con xe2 giảm chút rồi
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
@boyngo1988 Thực tế thì xài DSLR quen tay rồi thì thao tác trên MRL hơi k dc thoải mái lắm! Do thói quen thôi bác... Nhưng công nhận mấy con MRL khử noise hơn hẳn mấy em DSLR cùng tầm giá 😔
@lapmaihokdc lag cái kiểu như bác đi 1 lúc rồi hình ảnh mới chạy theo sau và lâu lâu tụt FPS giống chơi game ấy, chả ảnh hưởng gì nhiều lắm mà hơi khó chịu, mà e nói trước bác mà quen với việc nhìn trong veo như OVF thì nhìn EVF thất vọng hơi bị nhiều đấy bác ^^
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao Fujifilm ko cho minh muon X-pro 2 để test và review nhỉ? Chán và buồn Fuji quá.
kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
Ảnh edit nhìn chán quá.
Fuji X-A1 so với sony A6000 thì thế nào các bác, em đang phân vân, xin chỉ giáo!
Ké bác @tuanlionsg mấy ảnh chụp test X-pro2 + fuji 100-400 tại Fuji Event.

Ánh sáng chiều muộn, nên tốc độ chụp thấp, tầm 1/60s, hình ít rung do ống có OIS 5 stop. Vài hình phải giảm clearance vì quá rõ, nổi mụn.

@Hungdunghcmc Nói câu chân thành: bác chụp xấu quá.
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Wolfrain con ay ma dua em la khac roi ^^
@Wolfrain Chứ sao mới đẹp bác? Em thấy cũng ok mà? 😁
evol4ever
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hungdunghcmc Dạo này mắt em kém hay sao đó, em nhìn hình bác hơi soft thì phải ?
@evol4ever Chính xác bác, vì mình đã nói là có vài hình quá rõ, phải giảm clearance, và chủ yếu là test tại chỗ ở event của Fuji, mỗi người test một số shot, trời chiều muộn, khẩu của ống này max là 4.0, Zoom 100-400mm tương đượng 150-600mm FF, với điều kiện như thế tốc chụp khoảng 1/40-1/60s, và nếu rõ hoàn toàn mới là lạ. 😃.

Mục tiêu chỉ là test OIS. như vậy là quá ngon cho ống kính này, và xem qua màu mè của Pro 2. Tình hình trong event thì nhanh nhanh chóng chóng thôi bác.

Chụp bình thường ban ngày ống này tuỳ theo tiêu cự phù hợp ở tốc tầm 1/250-1/1000 sẽ rất ổn.

Cái không ổn là cả máy và ống giá cao quá, dù khi bán sẽ được trừ vài tr khuyến mãi, nhưng vẫn còn quá cao.
Có anh em nào kết em này ko mình để lại
Sony RX1R new 99% full box
Xách tay japan, chụp chưa tới 1ks
Nay để lại cho ae nào thích gọn nhẹ
Có giá tren lazada là 65tr
Máy mình bán ko kèm theo viewfinfer nha . Ai thích mình gã luôn . Giá mới của em bó là 12tr
Nãy chán rồi để lại giá bèo luôn
Cả 2 là 42tr
Còn nếu lấy máy ko thì 35tr500
Và viewfinfer là 7tr
Sdt 0943778839
Mình tên : nam ở bigc bh dn
Quan trọng nhất vẫn là lens xịn, có tiền nên đầu tư giàn lens trước hơn là máy
Nhà anh có nhiều sách quá. Có cho mượn không anh ?
ngocnghechvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
chất ảnh ko nhỉnh hơn X-A2 của mình là mấy 😁
ưng nhất tấm này
2 tấm đầu ở Nha Trang 😁
Mỗi thứ có phân khúc riêng, và chúc mừng bạn tìm được đúng hãng lý tưởng của mình 😃.

Kể cả là X-E2. Bác so X-E2 với bất cứ con nex hay M4/3 nào thì nó đều lag bác ạ 😁. Lag mọi mặt luôn :D.
Dù em cực thích X-E2, nhưng sự thật vẫn phải công nhận.

2 máy đó không cùng phân khúc, chả hiểu bạn muốn so cái gì?

Cái này cũng ko hẳn, nhưng cá nhân mình chụp Fuji thì nó có 1 vài điểm yếu rất khó chịu về ảnh.
- Clarity quá cao, ảnh trông có vẻ rất nét nhưng thực ra nhiều chi tiết bị mất, ảnh "gai" và khó chỉnh mượt khi cần. Cái này là do phần mềm fuji làm hơi quá đà.
- Kiểm soát DR không tốt. Có lẽ nhiều bạn dùng fuji phản đối phần này, nhưng thực sự chụp fuji, đặc biệt chân dung ở những vùng chênh sáng tối tính tổng ảnh xử lý tốt thì yếu hơn các hãng khác.
- Vùng tối đen hay bị bết. Mình nghĩ có lẽ cùng nguyên nhân với cái 1, tức là do phần mềm xử lý khử quang sai vs đẩy nét mạnh quá.

Ngoài ra thì chỉ còn chậm thôi, mọi thứ khác khá ok, trừ cái báng cầm chỉ trực rơi :p.
Bác so Fuji với mấy cái M4/3 thì nếu bỏ qua chất lượng ảnh, nếu cùng giá $ mình chỉ cảm thấy thực sự giống như xe đạp so với xe đua vậy ^^!

Cá nhân mình dù nx hơi khắt khe, nhưng lại ko để ý nhiều quá mức tới chất lượng tạo hình, quan trọng là cùng 1 buổi chụp, cùng 1 tg địa điểm, cầm thằng nào cuối cùng về cho ra nhiều ảnh đẹp hơn, vậy thôi @@!.
@EvilCrab Nên chờ trên tay thực tế lần nữa xem có đáng để đổi từ xt1 sang hay không. Giá máy Xpro 2 xét trên mặt bằng chung là giá khá cao. Còn muốn đổi là vì muốn nâng cấp hình ảnh trên XT1. Nói chung đã qua các đời XE 2, XT1, XT10, rồinlaij đảo lại XT1 thì vẫn thấy chưa thực sự sướng với cái nào, dù XT1 có cảm nhận ngon nhất.

Dòng M43 thực sự rất phong phú về ống kính bác. Chưa kể có một số lợi thế về độ nhẹ của len và full range hơn Fuji. Các ống ngon của M43 giá tương đương Fuji ngon ( dòng nano của Fuji). Nhưng máy của M43 khôn nhẹ hơn của Fuji và pana, Oly có vẻ im ắng hơn Fuji ở Việt Nam.
@Hungdunghcmc X-pro mình nghĩ sẽ khá hơn cái khoản quá đà ở khâu tuỳ chỉnh ảnh gốc. Dù sao thì X-pro1 vẫn là máy fuji để lại cho mình ấn tượng về ảnh tốt nhất (các máy sau này kể cả X-T1 cứ thấy sao sao ấy). Cơ mà dở cái giá X-pro2 đặt nền hơi cao, thế này khó bán vì sau này giảm giá sẽ rất mạnh.

Mình thích M4/3 vì rất gọn, nhưng mà ở VN thì ko ổn lắm, lens khó mua và đắt :p. Cái chính đa số dân mình ko thích chơi dòng này.
@nospecial Em nói bác gì đó dìm hàng Fuji Xpro2 đã là nói giảm, nói tránh và nói khéo lắm rồi..... Em chụp bằng con lumia 930 còn đẹp hơn.
Mấy bác chụp ảnh cứ như dìm hàng X-Pro2. Quá thất vọng.
@usb8288 Thất vọng cái gì bác, bác lấy máy khác + ống zoom khác có tiêu cự tương đương 600mm, để tốc 1/40- 1/60 handheld xem hình có xem được hay là không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019