[Infographic] Lợi ích khi giữ cơ thể ở tư thế đúng

BaroTo
16/2/2016 12:18Phản hồi: 40
[Infographic] Lợi ích khi giữ cơ thể ở tư thế đúng
Đã có ai đó từng nói với bạn: “Đứng thẳng người lên” hay mắng bạn vì tội ngồi gù lưng trong bữa ăn? Những lời nhận xét như vậy nghe thật khó chịu, nhưng chẳng sai một chút nào. Thật vậy, nếu tư thế của bạn không chuẩn, các bó cơ sẽ phải vất vả hơn trong việc giữ cho cơ thể bạn thăng bằng, dần dần những thích nghi bất thường này sẽ làm suy yếu khả năng chống đỡ áp lực của cơ thể bạn, gây nên sự hao mòn cho các khớp xương và dây chằng, ngoài ra còn làm một số bộ phận cơ thể hoạt động kém hiệu quả như phổi chẳng hạn. Vậy một tư thế chuẩn sẽ trông ra sao? Tư thế đứng chuẩn, từ điểm ngay phía trước vai, điểm sau hông, điểm phía trước đầu gối, đến vài centimet sau mắt cá chân sẽ tạo thành một đường thẳng. Tư thế ngồi chuẩn, cổ thẳng và không chúi về phía trước, hai vai thư giản, hai tay gần sát thân người, đầu gối tạo thành một góc vuông, bàn chân đặt thẳng trên sàn. Ngoài ra, bên cạnh các tư thế chuẩn còn có một vài lưu ý khác như tư thế khi ngủ, khi mang giầy hay việc di chuyển một cách thông minh. Để hiểu rõ hơn về các tư thế chuẩn mời các bạn xem Infographic dưới đây!

loi ich khi giu co the o tu the dung.png

Nguồn: ed.ted.com
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bightlight
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cứ vừa đứng vừa làm là hiệu quả nhất 😆
@ruacon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bightlight Tui cũng thích vừa đứng vừa làm nhé, làm được lâu lắm luôn 😁
@bightlight ở việt nam ở đâu có order bàn đứng ha bác nhỉ
DaoLua
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lúc nào cũng phải chào cờ thì căng thật
Bài viết rất hữu ích 🆒🆒
Emlathao
ĐẠI BÀNG
8 năm
đang ngồi gù quen rồi, ngồi thẳng lên mỏi kinh khủng 😁
Tư thế thì phải chỉnh nhưng việc làm thì đang chuẩn rồi :p . Thanks chủ thớ đã dịch một bài viết hữu ích
thanhmpys
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu sống theo khoa học thì chẳng khác nào một robot. Theo mình thoải mái là ok, chứ suốt ngày cứ nghĩ chuyện phải sống sao cho có khoa học thì còn chết sớm hơn.
@thanhmpys :| như bác cũng thích thật nhưng bây giờ thoải mái thôi chứ sau thì nhìn người ta đi thẳng thèm chảy dãi ra đấy (đc cái dãi sẽ chảy thẳng xuống đất chứ ko vương phải quần áo) :v
jin_279
TÍCH CỰC
8 năm
đang ngồi-nằm vắt chân lên bàn theo kiểu dị hợm đọc bài này xong ngồi ngay ngắn hẳn :oops:
một số việc tư thế đứng ko đem lại hiệu quả cao 🆒
Bài viết đúng như không thực tế.
có hẳn video vietsub cho bác nào cần 😁

Alex Anh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Từ khi nào có quy định con trai đi xe máy phải gù lưng, con gái phải thẳng lưng, có bạn nào giải thích với?
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
Mình đc cái ngủ đúng 😁
Đi xe máy thì tuỳ lúc. Nhớ thì thẳng lưng. Ko thì cứ gù gù
thpxken
TÍCH CỰC
8 năm
Tội mấy ông gù mún làm theo cũng ko đc
Thực tế chơi đứng bao giờ cũng thoải mái hơn và không ảnh hưởng nhiều đến the duc the thao
Binpro1001
ĐẠI BÀNG
8 năm
Rất bổ ích
Pop-up
TÍCH CỰC
8 năm
muốn ngồi đúng tư thế cơ mà cứ được một lúc là muốn vặn vẹo rồi. Chắc tại ngồi sai quen rồi nên giờ ngồi tử tế không được 😁
vxx9x
TÍCH CỰC
8 năm
rất hay. mai phải thay đổi
trongvuneu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng thắc mắc như thế. Ai giải thích hộ ạ.
nalsman
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trongvuneu chả có cái quy định nào như thế cả. thẳng hay không là do mỗi người.
secretlonely
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trongvuneu ng ra quy định này chắc là nam, và cũng gù lưng khi ngồi 😁
Rất hữu ích, thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119