Canon EOS 5D mark IV sẽ dùng hệ thống Dual Pixel CMOS AF và quay video 4K?

Gia Tường
27/2/2016 23:21Phản hồi: 46
Canon EOS 5D mark IV sẽ dùng hệ thống Dual Pixel CMOS AF và quay video 4K?
Canon được cho là sẽ trang bị khả năng quay video 4K cùng hệ thống lấy nét Dual Pixel CMOS AF cho chiếc Canon EOS 5D mark IV. Vậy là sau chiếc 1D-X Mark II mới được giới thiệu, 5D mark IV sẽ là chiếc Full Frame thứ 2 được trang bị hệ thống lấy nét này. Quan trọng hơn, Canon sẽ đưa 5D mark IV đi xa hơn trong lĩnh vực quay video bằng cách trang bị thêm khả năng quay video 4K với Canon Log và Wide DR gamut, là những tuỳ chọn trên các máy quay Canon EOS Cinema. Canon Log sẽ cho máy dải Dynamic Range rộng hơn khi quay video, ghi lại nhiều dữ liệu hơn trong video, giúp việc hậu kỳ trở nên dễ dàng. Video quay với Canon Log còn cho độ tương phản tốt hơn, độ nét cao hơn,....

Một vài thông số của 5D mark IV dựa trên các tin rò rỉ trước đây:
  • Cảm biến CMOS Full Frame 28 hoặc 24 MP
  • Chụp liên tiếp 9fps
  • 1 chip DIGIC 6+
  • Lấy nét 61 điểm
  • 2 khe thẻ CFast và SD
  • Màn hình cảm ứng
  • Có GPS và Wifi tích hợp
  • Trọng lượng nhẹ
Với những tính năng quay phim cao cấp cùng hệ thống lấy nét mới được tối ưu cho quay video, có thể thấy Canon đang hướng 5D mark IV đến một chiếc DSLR Full Frame quay phim chuyên nghiệp, nối tiếp sự thành công của chiếc 5D mark II trong ngành điện ảnh. 5D mark IV đã trễ hẹn với chúng ta tại mùa CP+ 2016 và có thể sẽ ra mắt sự kiện PhotoKina 2016 vào tháng 9 này.

1D-X mark II mặc dù có thể quay video 4K nhưng không có Canon Log cũng như dải Dynamic Range gamut​
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuấn Hugo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn mà thèm. Em vẫn đang dùng 60D :rolleyes:
tươi vui
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn thèm mà chưa mua nổi. Thấy em 1D-X mark II vuông vuông tim đập mạnh sao ấy
phamlong
TÍCH CỰC
8 năm
Vậy là theo vẫn theo truyền thống 4 năm nâng cấp 1 lần. Đang kiếm em Mark 2 mà giá vẫn trên 20 củ cho cái máy ra đời cách đây 8 năm 😔 không biết mấy em mirorless có bền được như vậy không nhỉ?
@phamlong Chả đến mức đó. em chụp tới 495k shot rồi vẫn bình thường, chưa phải sửa chữa 1 lần nào luôn, dòng này các bác mà ko quay phim có mà bền thôi rồi
@mrhuybinh Bác tìm hộ e thương gia nào bán 5Dii 100k shot cho e với.. tìm đến mùa quýt..
40D và 5Di còn bị các thánh ấy cho về dưới 15k shot sạch sẽ, đào đâu ra 5Dii trên 30k shot
ducnsh
CAO CẤP
8 năm
@thuoclao2222 em tưởng DSLR ko reset shot đc ạ? @@
hoangtu12
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hàng khủng. Nhưng ra toàn giá cao ngất ngưỡng. 5D mark III còn chưa mua nỗi. Vẫn đang trung thành với 6D. mặc dùng chưa ưng ý lắm.
Dạo này toàn tin vềg máy ảnh cái nào cũng mê mà lúa chưa về tới.. đành đợi thôi...
Canon là dải DR cao thì ối ông bỏ máy quay về Canon 😁
tưởng thếa nào hoá ra chả có nâng cấp gì hấp dẫn cả
@daotruong94 Một con ếch ngồi dưới giếng cho biết 😁
@archi-T mặt xanh giống hệt con ếch thật đó
MR_VIP_VDR
ĐẠI BÀNG
8 năm
@daotruong94 Ko phải dân quay phim thì đối vs bác ko hấp dẫn r. Dân quay phim bọn e h toàn nhắm a7S II để quay 4k fullframe cho giá rẻ, mà tại con đấy pin èo quá, dàn lens đaqts nữa. Canon mà ra cpn này quay 4k vs cả c-log thì sẽ ối người bán sony quay về canon đấy
dohoa911
TÍCH CỰC
8 năm
Cơ hội săm soi 5d mark iii
haigt11392
TÍCH CỰC
8 năm
Hôm qua có bác trên diễn đàn canon chụp bức ảnh bằng canon 30d cộng kit theo máy. E nhận ra rằng ảnh đẹp không phải do máy xịn. Mà do người nhiếp ảnh gia quá vi diệu @@@@
T-M-T
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haigt11392 Chính xác bác à.nhưng để có đc trình chụp như bác ấy thì bạn củng xấp sỉ tuổi như bác ấy. Thế nên cứ để máy chụp đi còn tg thì làm việc khác và có tg mà quẩy
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@haigt11392 Cái ảnh này là photoshop quá vi diệu 😁
haigt11392
TÍCH CỰC
8 năm
@dumpman em chỉ trình bày suy nghi thôi ai giè lúc sau toàn bị trích dẫn lại có vẻ không hài lòng @@ sau em chừa @@ =))
haigt11392
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenthanhhieuthanson các bác đừng hiểu nhầm nhé.. tại e thần tượng canon thôi :D í là con 30d còn thần thánh thế này mà 5D nhà bác rơi vào mấy thánh nhiếp ảnh kia chắc thánh thần mất ạ @@
em là thợ ảnh, không phải nhiếp ảnh gia nên thấy máy mới, công nghệ mới mà nghiền ^^
Ra sớm để em Mark III hạ giá tí chứ cao ngất ngưởng e ko với tới
htt11
ĐẠI BÀNG
8 năm
vẫn đang dùng con 30d 😔
MBG
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tết mới mua 5D3 rồi. Không thể chờ mark IV nổi, quá lâu!
Bao Ic
ĐẠI BÀNG
8 năm
Gom tiền mua 5D Mark III thôi :v
bọn canon giữ giá nhỉ, ra body mới cho hạ nhiệt , kiếm 1 con ff quanh 17-18 củ như d700, d600, a7 hơi bị hiếm
Syter
TÍCH CỰC
8 năm
@bạn nhật 6D ngang giá thằng A7 mà bác, đã vậy còn vượt xa A7 -.-
@Syter ý em nói rớt giá hàng 2nd, không thể kiếm dc con 6D 2nd 16.5 17 củ như A7 =)))))
kimthanhbao
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trước có cầm con 5D mark iii mượn của bạn, giờ muốn mua cái DSLR mà thấy sao kho quá.Lẽ ra nên dùng từ nhỏ tới lớn. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019