[CP+ 2016] Fujifilm xác nhận X-T2 sẽ quay video 4K, có thể cập nhật cho X-Pro2 qua firmware

Gia Tường
27/2/2016 23:51Phản hồi: 49
[CP+ 2016] Fujifilm xác nhận X-T2 sẽ quay video 4K, có thể cập nhật cho X-Pro2 qua firmware
Tại sự kiện Cp+ năm nay, giám đốc Fujifilm - ông Shugo Kiryu và Shusuke Kozaki đã có cuộc trao đổi với các phóng viên và tiết lộ nhiều thông tin thú vị về những sản phẩm ra mắt sắp tới. Theo đó chiếc X-T2 sẽ là thiết bị đầu tiên của Fujifilm có thể quay video 4K và tính năng này có thể được cập nhật cho chiếc X-Pro2 thông qua firmaware. Điều này không quá bất ngờ khi Fujifilm đã từng tiết lộ rằng chip xử lý X Processor Pro của X-Pro2 có tốc độ rất cao. Tuy nhiên tin buồn là hãng chưa có kế hoạch nâng cấp khả năng quay video cho chiếc mirrorless phong cách hoài cổ này.

Khi được hỏi về chiếc X-Pro Monochrome (chỉ chụp ảnh trắng đen), Fujifilm cho biết đã thử nghiệm chiếc máy ảnh này nhưng khi kiểm tra thực tế, ảnh màu chụp từ cảm biến X-Trans sau khi áp các filter màu trắng đen của hãng thì cho kết cả tương đương với khi chụp với cảm biến Monochrome. Vì thế Fujifilm vẫn đang nghiên cứu thêm

Về thiết bị kế nhiệm chiếc Fujifilm X30, đại diện hãng cho biết phân khúc này đang bị cạnh tranh gắt gao với Sony, Canon và Nikon với dòng compact Nikon NL mới. Hiện tại hãng vẫn chưa sản xuất cảm biến X-Trans kích thước 1" và vẫn còn đang tiếp tục nghiên cứu.

Kết thúc cuộc phỏng vấn, đại diện Fujifilm cho biết: "Có thể sẽ có những sản phẩm mới của Fujifilm ra mắt tại Photokina. Bạn có thể đoán được!". Với câu nói này, nhiều khả năng X-T2 sẽ xuất hiện vào tháng 9 tới, thay thế cho chiếc X-T1 đã ra mắt cách đây 2 năm.

Đại diện của Fujifilm tại CP+ 2016

Khu vực của Fujifilm tại sự kiện này​

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em tạm hài lòng với bộ hiện tại.
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Wolfrain Bạn chơi fuji luôn à?

Ko biết bạn có nhầm con 16-50 hay không chứ 16-55 mà cùi thì....😕:eek:
@cobfc Ừ 16-50, cứ lộn hoài 😁
@iamd76 Chụp cưới, chụp phóng sự khoảnh khắc là tối quan trọng bác ạ. 2 body cắm 2 lens mới linh hoạt dc.
@Wolfrain Tóm lại:

16-50 KIT ECONOMIC
18-55 KÍT STANDARD
16-55 KIT CAO CẤP
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
thích thiết kế của fuji ghê 😁,máy nào cũng đẹp
Nghe danh nước ảnh fuji đã lâu, các bác cho e hỏi từ 5-7tr có máy nào rẻ-ngon nhất ạ?
cuongcon1980
ĐẠI BÀNG
8 năm
😔Đang gom tiền đổi XT1
@cuongcon1980 XT1 giờ mua like new giá tầm 16-18 xài OK rồi bác.
cuongcon1980
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hungdunghcmc Mình đang dùng xt10 và thích xt1GS cơ
thằng fuji sao mà nó thích móc túi ng` dùng quá, nhất là người dùng vn, máy bán ra thì chất lượng thế giới trong khi giá thì vn, chăm sóc khách hàng ko đc tệ.
hjx làm mình mua rồi cứ phải giới thiệu bạn bè họ hàng tốn tiền theo, tội lỗi tội lỗi :-s
Mong ước 1 ngày có 1 cái máy ảnh hội tụ đủ yếu tố: Nhỏ nhẹ, đẹp và cổ điển, lấy nét nhanh, đo sáng chuẩn, sử dụng được tất cả các loại ống kính mà ko bị cận viễn loạn gì cả, quan trọng nhất là: giá mềm cho anh em
@mrdattito Theo như tình hình năm nay, MRL muốn ngon vẫn phải dùng ống to và nặng cho nên tương lai gần là không có rồi bác
@Hungdunghcmc Nói chung máy ảnh du lịch thì là quá khứ rồi, máy chuyên nghiệp thì to và nặng máy ko gương lật là xu hướng chiếm lĩnh tương lai tất yếu, nhưng các hãng có cái tham lớn là chỉ hỗ trợ những loại ngàm nhất định. Nhiều lúc bỏ tiền ra mua cái máy nhưng muốn dùng đa năng nó khó. Kể mà các anh lớn cứ ngàm ai nấy dùng nhưng hỗ trợ thêm bằng cách chế tạo cái ngàm chuyển chính hãng cho chất lượng tốt để mọi người được nhờ. Bán đắt chút nhưng đôi bên cùng có lợi
@mrdattito Ngàm chuyển vẫn thiệt khẩu, thiệt Dof bác.
Mình chấp nhận thi
Nếu ngàm chuyển chính hãng máy ảnh làm thì mình nghĩ thiệt chút khẩu ko sao, mình quan trọng ở độ nét của ảnh vì mình dùng Nikon D90 mà các thể loại ngàm cho Nikon đều đa phần chất lượng ko được như mong muốn, thêm vào đó thấu kính chống cận nằm trong ngàm có chất lượng ko đồng đều, thậm chí là chiết xuất của thấu kính quá lởm. Nếu thiệt khẩu mình có thể chọn ống kính cho phù hợp với yêu cầu của cá nhân, 1 rừng ống kính sẵn sàng chờ đợi cơ mà/
@chang2lua89 Trừ khi bác có studio thì dùng len 16-55 ổn, vì ánh sáng tốt, và ISO để ở mức 100-200, còn lại thì quên len này đi bác ơi. Len 56mm đỉnh hơn hẵn.

Riêng Len 16-55 chụp tối hay ánh sáng yếu như liên hoan, sinh nhật, cafe cà pháo, họp mặt, thì rất chán, vì ISO đẩy lên 1000-1600 là da người xấu lắm.

Mình đã 2 lần mua và bán len này, lần sau là 4 tháng. Trong đó có dịp sang Xiemriep, ánh sáng mạnh chụp cũng xấu, ha ha!!!

Giải pháp tối ưu đối với máy Fuji là dùng len fix. hiện nay sau khi thanh lý Pro 2 kèm 16-55 f2.8 và 90F2, mình mua lại X-E2S + 18f2 +35f2 rất là ổn, vì gọn nhẹ, mà chụp buổi tối thì 18f2 hơn rất xa so với siêu kit. Bác khoái chân dung đúng nghĩa thì làm 1 em 18F2 + 56F1.2 ( đang khuến mãi, cả 2 con giá chỉ 21tr, bằng đúng giá 1 len 16-55f2.8).

Siêu kit này cũng là siêu nặng luôn bác ơi. ha ha :p😁
chang2lua89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hungdunghcmc vâng cảm ơn bác,em mới lấy con x-a1 với lens 16-50II,đứa bán cho em 1 cái ngàm chuyển sang lens canon MF nó bảo muốn chụp chân dung thì mua canon 50 1.4 mà chụp,em ko biết có ok ko nữa vì chưa trai nghiệm,mà lens 18 f2 chụp cảnh và chụp hoạt động vui chơi ổn ko bác ạ ?,màu sắc và độ nét ổn ko bác,có méo ko bác,em thấy lens 16-50ii của em khi chụp tiêu cự dù canh rõ ràng rồi nhưng vẫn bị méo làm phải edit lại khi đem về máy,còn cái nữa là lens 60 macro chụp chân dung dc ko ạ 😁
thêm cái nữa là lens 16-50ii của em chụp cảnh nhìn y như màu của điện thoại chụp ra vậy @.@
@chang2lua89 50 1.4 của Canon là len thường thôi bác. Lại thêm ngàm chuyển lích kích. Len 18f2 thì ngkn hơn hẳn cả 3 len zoom của Fuji vì khẩu hơn 1 stop. Len 60 build hơi kém chụp chân dung gắt mình dùng có 2 ngày cũng bán ngay. Cơ bản là bác cứ chơi 56f1.2 sẽ khôngg hối hận hoặc rẻ hơn là 35f2. 18f2 chụp tối ngon hơn hẳn mấy len kia. Hình rõ màu ngon. Từ 2.8 là rìa cũng rõ.
chang2lua89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hungdunghcmc lens 35 f2 với 35 f1.4 thì chụp chân dung ok ko bác
Mình đồng ý với bạn ở việc
Mình đồng ý với bạn ở việc hãng muốn bán ống của chính họ, nhưng bản quyền thì ko đúng vì ngàm nó đâu có đăng ký bản quyền, 1 lô 1 lốc thằng có thể dùng lens chung mừ, các hãng làm ống kính vẫn làm cho các máy ảnh của hãng khác mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019