Cập nhật firmware cho Air Blade 125 2013-2015, khắc phục hiện tượng hụp ga

Nam Khôi
5/3/2016 6:31Phản hồi: 987
Cập nhật firmware cho Air Blade 125 2013-2015, khắc phục hiện tượng hụp ga
Hôm nay mình đi nâng cấp thử firmware cho bộ điều khiển động cơ ECM (Engine Control Module) cho chiếc Air Blade 125 2013 của mình. Sau khi nâng cấp xong thì mình thấy khắc phục được những nhược điểm trước đây của đời Air Blade này như: hụp, rung, giật ga đầu, khi chạy xe mà nhả tay ga ra sẽ có hiện tượng khựng xe...

Việc cập nhật này rất đơn giản, bạn chỉ việc tới HEAD thông báo những lỗi xe bạn bị với KTV và yêu cầu họ cập nhật ECM, họ sẽ dùng máy tính để kết nối với xe của bạn thông qua một thiết bị chuyên dụng để cập nhật (như cập nhật firmware cho điện thoại). Mình đang sử dụng Honda Airblade 125 đời 2013 và được cập nhật phiên bản có số ID 0101411102, còn anh bạn của mình thì sử dụng Honda Airblade 125 đời 2014 thì lại được cập nhật phiên bản 0101411103. Hai phiên bản trên chỉ được phát hành cách nhau ít ngày (14/2/2016 cho bản 02 và 17/2/2016 cho bản 03).

Theo như mình được biết thì Honda đang triển khai âm thầm nâng cấp firmware bộ ECM cho các xe tay ga sử dụng hệ thống phun xăng điện tử (Fi) từ đời 2013 đến 2015. Tuy nhiên, hiện nay chỉ có một số trạm bảo trì của Honda (HEAD) sẽ tiến hành cập nhật cho khách, còn một số HEAD vì một lý do nào đấy sẽ chưa thực hiện được việc này.

Cập nhật #1: Anh em nào đang sử dụng bộ khoá chống trộm như thẻ từ, quẹt thẻ để khởi động xe thì nên nhắc các KTV tháo ra tạm thời nhé. Vì khi update ECM thì xe sẽ reset lại, nếu không khởi động được sẽ dẫn tới chết IC, 1 con IC giá khoảng 4 triệu đồng

Cập nhật #1.1: Các bạn sử dụng khóa từ thì hướng dẫn các KTV cách khởi động xe, dễ nhất là khi cập nhật bạn đứng nhắc KTV cách khởi động xe. Vì khi cập nhật ECM thì sẽ có 1 quá trình gọi là khởi động lại. ECM sẽ cho mình 9 giây để mở điện xe, quá 9 giây thì mới chết IC.

Cập nhật #2: Mình có nhận được thông tin mới nhất hiện tại là áp dụng cho các xe có hệ thống Fi từ đời 2013 đến trước 23/11/2015 đều được cập nhật. Như vậy thì các mẫu xe tay ga Vision, Lead, Airblade, SH Mode, SH, PCX đều cập nhật được. Cám ơn bạn Khánh Duy đã cung cấp thông tin

Chi phí cập nhật ECM:
(Thông tin chi phí này mình tổng hợp từ Airblade Sài Gòn Club ASC và Club Airblade Biên Hòa)

+ Các xe còn thuộc bảo hành chính hãng của Honda sẽ được Miễn phí
+ Những xe hết hạn bảo hành thì tùy từng nơi mà sẽ có giá khác nhau
+ Còn bên dưới là chi phí xe mình vừa thực hiện cập nhật

chi phi.jpg

Danh sách mình sẽ liên tục cập nhật để anh em tiện theo dõi (cập nhật ngày 6/3/2016):

Quảng cáo

- HCM: [Anh em Airblade Saigon Club] Cập nhật tình hình cho anh em:
+ Head Timexco - Thủ Đức (Giá updating...)
+ Head Vinasco - Tân Bình - Gần Etown (Giá updating...)
+ Phát Tiến - Nơ Trang Long (Miễn phí) *
+ Phát Tiến 257-259, Góc đường Khánh Hội, Hoàng Diệu, P5, Q4 (120K)
+ Phát Tiến- 406A Lê Trọng Tấn, Q. Tân Phú (25K) * (Tạm ngưng update 4 ngày - tính từ 8/3/2016)
+ PHát Tiến - 245 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Q. Bình Thạnh (Miễn phí)
+ Tân Long Vân 1 - Hốc Môn (100K)
+ Tân Long Vân 3 - Tân Phú (100K)
+ Tân Long Vân 4 - Quận 3 (100K)

Quảng cáo

- BIÊN HÒA:
+ Hoà Bình Minh 2 (120K)

- TRẢNG BOM:
+ Hòa Bình Minh 3 (120K)

- BÌNH DƯƠNG:
+ Tân Long Vân 2 - Thuân An (100K)

- LONG AN:
+ Head Tâm Phong - Tân An

- HÀ NỘI:
+ Head Thắng Lợi 1 - 25 Trần Khánh Dư (Giá miễn phí)
+ Head Thắng Lợi 2 - tổ 7 Thị Trấn Đông Anh (Giá miễn phí)
+ Head Thắng Lợi 3 - 545 Nguyễn Văn Cừ (Giá miễn phí)

Những bạn đã cập nhật ECM và cảm nhận:

987 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

julken
TÍCH CỰC
8 năm
AB 2016 có cần phải update gì ko bác?
rayz
TÍCH CỰC
8 năm
ab 2016 mới ra chắc update r, chạy thấy cũng ổn mỗi tội mua mới giá cao qá 😁
@rayz Giá AB 2016 còn thấp hơn cả 2015.
tan512
TÍCH CỰC
8 năm
@rayz Bạn mua giá bn, mình mua bản cao cấp có 43.5tr à :D
@rayz Bác mua bản nào giá bao nhiêu.
Nam Khôi
ĐẠI BÀNG
8 năm
AB2016 không cần update nhe 2 bác, chỉ áp dụng cho tay ga từ đời 2013-2015 thôi
hieuvu94
TÍCH CỰC
8 năm
@Nam Khôi update thêm đi bạn hồi sáng mình ghé HEAD Nam Hải 2 Đ/c: 340 Phạm Hùng, phường 5, Q. 8, Tp. Hồ Chí Minh, giá 50k (dịch vụ)\\ free - (Bảo hành) ImageUploadedByTinhte.vn1457861177.280704.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1457861186.497903.jpg
@Nam Khôi AB2016 chạy 40~50 cũng bị gằn đầu đó bác 😔
SH VN 2012 có cập nhật đc ko thớt ?
@vannesken Cùng câu hỏi như bác này. Bác nào biết thông tin báo mình với. Thanks.
Nam Khôi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vicenzow800i Bác cứ ra Head hỏi thêm nhé, sáng mai mình sẽ chạy ra xem thử
Đã bỏ tiền ra mua xe tức là đã bỏ tiền ra mua công nghệ trang bị cho chiếc xe đó.
Vậy mà bây giờ chỉ cập nhật cái phần mềm ECM thôi cũng tính 120k
đúng ra chỉ trả tiền công tháo lắp ( mấy chục )để cập nhật thôi, còn update là FREE

Đúng là dân mình dễ dãi nên toàn đưa cổ cho bọn nó chém 😁
Cũng như mua app trên store. chả nhẽ mua rồi sau cập nhật app lại trả thêm tiền ah :D

Ở nước ngoài mà thế này nó kiện cho phá sản,
đã ko làm tốt rồi bán đồ đểu cho nó, sau lại còn đòi tiền để làm cho tốt lên
eeee616
CAO CẤP
8 năm
@tronghoang8705 Cái vụ head thu tiền cũng có vấn đề ntn (kỹ thuật trưởng tâm sự với mình :v) hôm nay mình mới up fw 103 cho con ab mình phí 150k ở Bình Minh 2 Thủ Đức dù xe còn thời gian bảo hành
Do up hên xui lâu lâu có xe bị chết ECM head mà gửi về hãng honda thì hãng lại đỗ thừa cho head vd cổng kết nối lỏng nên head phải tự bỏ tiền ra đền khách mà bạn biết cục ECM đâu có rẻ hãng báo giá gần 4tr mà lương KTV thì bao nhiêu đâu ^^ nên phí mỗi xe 150k này có j lỡ up chết ECM còn có đền VD UP 30 xe chết 1 xe thì còn có phí mà đền cho khách nói chung cũng thông cảm 1 phần nào :D
Lineage II
ĐẠI BÀNG
8 năm
@eeee616 E thấy mất phí là hợp lý và sòng phẳng rồi, nếu không mất phí thì: "Cửa hàng sẽ không chịu trách nhiệm cho rủi ro gặp phải trong quá trình cài đặt" - giống 1 vài hãng ĐT.
Họ là đại lý ủy quyền chứ đâu phải của hãng, người ta có trách nhiệm với xe mình bán ra thôi chứ. Nếu họ tính phí với khách mua xe của mình thì cũng hơi quá đáng 1 chút, chỉ là hơi thôi, vì nếu đã tính phí thì họ phải chịu trách nhiệm cho rủi ro xe gặp phải.
Nếu thu tiền mà xe hỏng linh kiện> khách phải chịu phí thay thế thì đại lý sai lè rồi.
Với e đã làm là phải có công, kể cả chỉ có việc cắm cáp chạy lại phần mềm 😃
@vantruonguss Không còn 25k nhé. 150k rồi nhé cụ
@vantruonguss Không còn 25k nhé. 150k rồi nhé cụ
Bao giờ em nó lên được android m ta
hanaken
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chàng trai cô đơn 95 hợp lý...Vn giàu mà hơi dễ tính chắc tiền dễ kiếm....
-->cái này ko phải hậu mãi cái này gọi là sữa lỗi, nên mấy bác bênh vực cho HD thì xem lại tí xíu
để em lấy cái búa cập nhật chiếc noFj của e coi sao :eek:
Các bác có thông tin gì cho Sh smk có phải cập nhật ko nhỉ??
sh thì sao nhỉ
sau mà có update ota nữa có phải ngon ko
Louis Fong
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác nào dân điện tử chạy lại cái rom đồng hồ luôn thì ngon, hiện tại chỉ có giờ, thêm cái ngày tháng nữa đỡ mất công đang đứng dường phải móc điện thoại ra xem 😆
otacon
TÍCH CỰC
8 năm
@Louis Fong vậy bâm mệt lắm bác ajh,e nó chỉ có 1 nút nhấn thôi!
wanlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@otacon ab 125 bác là Android hay là IOS....em nạp nhạc mp3 luôn cho bác chiệu không...chế độ ngày tháng năm + số dt nóng 115 luôn ...=))
brits
TÍCH CỰC
7 năm
@Louis Fong bạn phải móc điện thoại ra xem ngày tháng ngoài đường luôn hả???

Sent from my iPad using Tapatalk
RIM
CAO CẤP
8 năm
Cái này nên cập nhật free cho khách hàng thì tốt hơn! AB mấy đời trước ECM được lập trình bóp cho xăng phun ít hơn định mức nhằm đề cao khả năng tiết kiệm nhiên lieu và rồi gặp một số triệu chứng như bác chủ đã đề cập, lần này cập nhật về chắc đỡ nhưng ăn xăng chắc có lẽ cũng hơn chút chút.
makeitmine
TÍCH CỰC
8 năm
@RIM Trên honda không hỗ trợ. Nên anh em thợ không thể sửa chữa free được. Mong bạn thông cảm.
Nam Khôi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoholulu Cái này tui đính chính lại là bỏ tay ga nó khựng lại kiểu đang chạy thắng lại ấy, chứ không phải chết máy :3
lmviet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nam Khôi Bỏ tay máy ỳ lại e nghĩ là bệnh do nồi thôi, xe e chạy lâu lâu đi vệ sinh nồi 1 lần, máy vẫn bốc, gần như không rung mấy và hụp ga là không thấy có. Nên update lại ECU chắc chắn sẽ tốt hơn nhưng không thể dứt điểm hết lỗi được.

Nhưng Honda làm kiểu này k hay lắm, vụ update này rộ lên đc vài tuần r mà vẫn chưa có thông báo chính thức gì cả.
xmenplus
ĐẠI BÀNG
8 năm
Về mod lại chiếc AB của mình để update online cái coi!
Nam Khôi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này thì do mỗi Head (Trạm bảo trì ủy quyền của Honda) nên giá nó khác nhau, có chỗ 120 có chỗ có ... 25
tunghactech
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này hay này
ko chỉ riêng AB đâu
cái rung đầu honda dòng tay ga bị nhiều lắm mới đi dc mấy nghìn km cũng bị
tôi mất 1tr5 thay côn cả bát thái rồi
có đỡ dc chút ít nếu nâng cấp firmware mà hết thì tươi
Hieu lx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tunghactech E cũng bị cụ ơi. Cập nhật phần mềm mà liên quan đến cả nồi bát á cụ
Mình chạy wave rsx đời đầu 2008 thì có upgrade được không, xe mình dạo này cũng hao xăng lắm 😔
@anhlucky2 Xe nay lam gi co EMC mà update,
@anhlucky2 Được chứ bạn, cắm cáp vào dây đo báo xăng dưới yên đó bạn😁:D:D:p:p:p
Head khánh hội q4 có update vụ này hok bác
@hoangthanh1012 Khánh hội thì vào Phát Tiến hình như có
@hoangthanh1012 Có. Bác xem bài trả lời của mình.
duythanhny
ĐẠI BÀNG
8 năm
airblade 2012 cũng bị hụp ga thì liệu có up frimware sửa lỗi được không bạn ?
Nam Khôi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duythanhny Chỉ áp dụng cho AB125 thôi bạn
Đang chờ Honda Thắng Lợi
longxek8x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Yugi_pro_IT Chi phí hết bao nhiêu bác ơi? đợi có lâu ko bác?
NKV_08
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vụ cập nhật này nghe nhiều rồi,vấn đề là có người bảo nên đi cập nhật có người bảo chờ,vì nó giống như bản vá lỗi,không rõ dòng nào đến dòng nào thì nên cập nhật,đáng lẽ hãng phải thông báo chính thức.Đến giờ vẫn chưa có thông báo chính thức cập nhật vá lỗi mà rất nhiều anh em AB đã đi update tại head rồi.Chả hiểu nổi Honda làm kiểu gì nữa...Chưa kể head nơi có nơi không,và mình yêu cầu mới làm không thì thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019