Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ứng dụng chặn quảng cáo trên di động có thể giúp tiết kiệm đến 50% thời lượng pin?

ART+
13/3/2016 19:0Phản hồi: 131
Ứng dụng chặn quảng cáo trên di động có thể giúp tiết kiệm đến 50% thời lượng pin?
Một kết quả khá là bất ngờ nhưng theo những kết quả kiểm tra từ trang thewirecutter, việc ứng dụng chặn quảng cáo trên di động có thể tiết kiệm kha khá thời lượng pin di động là điều được xác thực. Theo đó, họ thử nghiệm trên hai nền tảng là iOS và Android với hai smartphone tương ứng là iPhone 6s và Moto X Pure 2015. Kết quả như sau:

Trên iPhone 6s
  • Lướt web bằng Safari trong 2 giờ đồng hồ, không mở bất kỳ ứng dụng chặn quảng cáo nào, sẽ tốn khoảng 18% dung lượng pin
  • Lướt web trong 2 giờ bằng Safari, mở tính năng chặn quảng cáo và cài ứng dụng 1Blocker, máy sẽ tốn chỉ 9% dung lượng pin
Trên Moto X Pure 2015
  • Lướt web trong 2 giờ bằng Chrome, không mở trình chặn quảng cáo, máy sử dụng 22% dung lượng pin
  • Lướt web trong 2 giờ bằng trình duyệt Ghostery Privacy Browser (dùng chung engine với Chrome), có trình ad-blocking, chỉ ngốn khoảng 8% dung lượng pin.
Như vậy qua các lần thử nghiệm trên, chúng ta sẽ thấy với việc kích hoạt ứng dụng chặn quảng cáo cho trình duyệt trên di động, máy sẽ ít ngốn pin hơn (khoảng 50%) so với việc lướt web thông thường. Lý giải cho điều này, thewirecutter cho rằng các quảng cáo sẽ bắt tải về các hình ảnh, ảnh động, video, chính vì thế smartphone sẽ dùng nhiều năng lượng hơn và từ đó tốn pin hơn.

131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiếc là ios 9 trên ip5 ko chặn đc vì ko cài đc 1Blocker
truogquocanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hướng Hà Nam 1blocker yêu cầu ios9 mà bạn
Chan quang cao, dieu nay google khong thich day....
tuyệt vời
có ai hướng dẫn chặn trên máy android thông thường ko ạ?
@thongnv0310 Bạn phải root sau đó cài luckypatch từ kho ứng dụng Appvn. Trong đó có tùy chọn khóa quảng cáo toàn bộ máy và khóa quảng cáo từng ứng dụng.
15g44
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho hỏi có phần mềm nào chặn quảng cáo hữu dụng trên trình duyệt Chrome? Cám ơn!
fucca
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thaison0803 chrome android làm j có add on nhỉ
@15g44 Bạn dùng thử Adblock, khá tốt, miễn phí
sony_rich
ĐẠI BÀNG
8 năm
@15g44 https://chrome.google.com/webstore/detail/adblock-plus/cfhdojbkjhnklbpkdaibdccddilifddb
trình duyệt trên android, firefox và các trình duyệt khác:
https://adblockplus.org/
Mẫn cm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@15g44 Bật chrome, clicl vao ung dung , tìm va tải vê adblock
anhtt1987
TÍCH CỰC
8 năm
đang xài uc browser nó tự chặn quảng cáo khỏi phải cài thêm ứng dụng. mặc dù biết hàng tàu nhưng nó có cái vuốt qua lại để chuyển trang tiện quá mà browser mặc định ss ko có như safari 😔
@anhtt1987 Đấy mới là chặn quảng cáo trên web. Một số app chặn quảng cáo trong các app luôn bạn.
@tttuyentinh mình thấy block bear cũng chỉ chặn đc trên safari thôi thì phải.

app nào chặn đc cả các app khác (trên iOS) vậy bạn?
@IceNinja À, mình xài android, dùng lucky patcher
vo mung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhtt1987 bạn nghĩ y như mình, nhưng đôi lúc cái uc nó bị lắc , load mãi ko vô đc trang
Lâu lắm không xài chặn quảng cáo trên trình duyệt. 😃
@DucAnh94 bác thật dũng cảm 😁
Cái title dễ gây hiểu lầm. 50% pin khi duyệt web phải nói rõ chứ ?!
Ứng tên gì vậy thớt..?
iamcuong
TÍCH CỰC
8 năm
trên os 8 ip 5 mình không cài được app ad block nào?
Bác nào giải thích giúp em nguyên nhân vì sao không ạ?
Có app nào khả quan cho os 8 ip5 không các bác?
@iamcuong ios 8 không hỗ trợ. úp lên 9 đi
Apollon
TÍCH CỰC
8 năm
@iamcuong iOs 9 trở lên mới hỗ trợ thì phải.
@nguyenkhanhlong Up len 9 cung ko hỗ trợ
@iamcuong Các app chặn qc toàn từ ios 9
@iamcuong Ios 9 trở lên mới hỗ trợ tính năng chặn quảng cáo
Anroid sao ko thấy apps này ta
DrPhulikeIT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baotam2101 Root máy đi, cài Adaway vô.
LLight
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baotam2101 Bh gg chuyển sang chiến thuật quảng cáo để kiếm tiền nên apps bh toàn free . Ai cũng chặn chắc gg sập quá 😁
Thấy trong safari của iphone cũng có mục chặn cookie gì gì đó mà k biết có tác dụng tương tự không nửa
@Vũ Huy Vũ Không nha, cookie đó không là quảng cáo, nó xài cho mấy web lưu một mẩu nhỏ thông tin lên máy bạn thôi
@Duy Luân em vô đó e chặn hết trong setting của safari vậy là cũng k có tác dụng gì đối cho máy mình vs các trang wed hả a ?
@Duy Luân Duy Luân có app nao chặn ưng dụng không
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Có vài ứng dụng nó còn không cho chặn, thậm chí là cố ý quảng cáo, muốn mua pro cũng không được ức chế, sợ nhất là quảng cáo con em chơi xong bấm vào nó ra cái khỉ gió thì phiền
vote 1 phiếu cho 1blocker hehe^^
KJR
TÍCH CỰC
8 năm
Trên Android xài adaway chặn tuốt, yêu cầu root.
Micky2906
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KJR Bác chặn được ads VnExpress không?
thierry
ĐẠI BÀNG
8 năm
Làm thêm bài 10 ứng dụng chặn quảng cáo tốt nhất trên smartphone luôn đi cho có tâm thớt ơi
adaway 5.5 có ai như mình ko 😁 mà chặn qc thì ko biết tinhte có thích ko ta?
Đang sài cái này... Miễn phí, hiệu quả 😁

@htevn Cho hỏi ngu tí, có phải jail break hay gì ko bác :v
@htevn Tks! Lâu dài không biết chứ ngay phát test đầu tiên thấy nó ngon hơn 1blocker là yêu rồi. Sạch hẳn.
hongdai106
TÍCH CỰC
8 năm
@htevn thanks bác nhé :D
@Sauron Vậy là máy bác phải có cài thêm ad blocker nào rùi, như e mà k dùng thì tinhte, vnexpress hay genk ads lên ào ào...
Ghostery nhẹ và ngon. Hồi trước xài AdBlock Broswer (dựa trên nền Firefox) chạy vừa nặng, load trang lâu, hao pin khủng khiếp
@bango123 Mới del xong nè bác, cơ mà nó tối ưu cho màn hình lớn k0 tốt, con 6s plus e mở lên dùng thì chữ bị mờ, ký tự bàn phím thì to hẳn lên, còn load trang thì lên genk vs tinhte.vn chậm hẳn...

Bác search cái app adaway (không có trên google play do nó là adblock nên google ko cho lên, cứ vào trang chủ dowdload file apk). Cài nó vô rồi chạy nó sẽ thay đổi file hosts để chặn quảng cáo y hệt như trên PC. Cái này rất mạnh do nó chặn quảng cáo trên toàn hệ thống, trên mọi app chứ không riêng gì web browser.

Nhược điểm: phải root máy nó mới đổi file hosts được.
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@dong.anderson66 Vậy là android chưa root ko xài được đúng ko bác
@ntnguyen4 Đúng rồi, file hosts nằm ở system/etc nên phải root máy nó mới add thêm hosts được (giống như các bác hay copy text vào file host trên windows).

Không root thì nó ko đổi file hosts được. Với máy không root thì nhiều người dùng Adblock Plus hoặc Adguard, 2 chương trình này nó ko đổi file host trên hệ thống mà nó tạo ra local VPN rồi cho hết traffic qua đó, lọc IP qua local host, nhưng theo mình thì thà ko dùng còn hơn, vì một là phải tự chỉnh settings từng mạng wifi để traffic nó qua local host (TỪNG CÁI LUÔN NHÉ), thứ 2 là nó lọc IP qua app, nên app phải chạy ngầm liên tục, lợi bất cập hại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019