Tổng hợp tiện ích cơ bản để sử dụng Galaxy và các dòng máy Android hiệu quả.

TÔI LÀ BO
21/3/2016 10:45Phản hồi: 18
Tổng hợp tiện ích cơ bản để sử dụng Galaxy và các dòng máy Android hiệu quả.
Three Of Cups
1 tấm bài đặc biệt thể hiện tình bạn, tình đồng nghiệp,... các mối quan hệ này rất hài hoà, bạn sẵn lòng giúp bất cứ ai và họ cũng vui vẻ giúp lại bạn khi có cơ hội, điều này giống như 1 câu nói của người Việt Nam chúng ta “có qua có lại mới toại lòng nhau”. Vậy bạn đã đòi hỏi quá nhiều ở chiếc điện thoại thông minh mà mình đang sử dụng tuy nhiên đã bao giờ nó đòi hỏi ở bạn điều gì đó chưa?, có thể bạn chưa nghe thấy những gì nó nói đâu nhưng tin tôi đi nó đang rất mong muốn bạn chăm sóc nó và muốn thốt lên rằng “hãy chăm sóc tôi, tôi sẽ cho anh nhiều hơn những gì anh từng nghĩ tới!”.

• Chào các bạn mình là Bảo, 1 nhân viên bình thường có 1 tình yêu lớn lao với các thiết bị công nghệ và trong bài viết ngày hôm nay mình sẻ chia sẻ tới các bạn những người lần đầu tiên sử dụng điện thoại thông minh hoặc có ít thời gian mày mò các tính năng hay ho & những mẹo vặt hay nhất để giúp các bạn thiết lập chiếc điện thoại của mình và sử dụng nó 1 cách tốt hơn, yên tâm đi những cách mình hướng dẩn sẽ rất rõ ràng bằng menu Tiếng Việt dể hiểu có kèm thêm những hình ảnh trực quan và không đòi hỏi các bạn phải biết các kiến thức phức tạp về máy hay khó khăn gì đó, chỉ đơn giản là đọc và làm theo những gì mà bạn thích. Để nhanh chóng chọn được những thứ mà mình cần các bạn tham khảo ở mục lục dưới đây để lựa chọn các tính năng hữu ích mà mình yêu thích và cài đặt;

• Cách dùng 2 chế độ tiết kiệm Pin trên Galaxy hiệu quả tuỳ vào trường hợp mà các bạn có.
  • Mẹo tiết kiệm pin.
  • Mẫu theme Apex kết hợp Theme Samsung tối ưu hoá sử dụng & tiết kiệm Pin (hữu ích nên đọc!).
    • +Khoá hướng xoay màn hình (nhưng ứng dụng vẫn xoay bình thường).
    • +Thay đổi kích cở icon.
    • +Ẩn ứng dụng.
    • +Thay đổi icon ứng dụng.
    • +Mở app bằng cách vuốt (phím tắt).
    • +Sao lưu giao diện.
    • +Khoá giao diện.
V/ Mẹo vặt cho cuộc sống thêm thuận tiện và nhanh chóng.
  1. Menu hỗ trợ.
  2. Chế độ đơn giản cho người già.
  3. Nhắc thông báo cuộc gọi và tin nhắn chưa đọc.
  4. Thời gian khoá màn hình (tiện dụng cho người sử dụng mật khẩu)
  5. Ẩn thông báo trên màn hình khoá và thanh thông báo.
  6. Nội dung thông báo (Chặn bớt hoặc Ưu tiên chúng)
  7. App Quản lý thông minh.
  8. Vô hiệu hoá "tự động cập nhật ứng dụng".
  9. Thiết bị tự chăm sóc cho bản thân nó.
  10. Thay họ tên thiết bị.
  • Mẹo cho Crom (nên đọc!);
  • Tạo "ứng dụng" Bằng Crom.
  • Chơi game trên Crom khi tắt mạng.
  • Tránh bị lạm dụng quyền bởi các trang web.
  • Tiết kiệm 3G cho Crom.
  • Lưu trang web bằng file PDF.
  • Chế độ bí mật.
VI/ Mẹo thiết lập Máy ảnh tiện dụng nhất.
+Khiến việc chụp ảnh hấp dẩn và tiện dùng hơn.
  • Khởi động Máy ảnh không cần mở màn hình khoá.
  • Mang trãi nghiệm "zoom ảnh cơ học" lên thiết bị & Mẹo cho bộ tộc tự sướng.
  • Vừa quay phim vừa chụp ảnh.
  • Sử dụng đèn Flash ở phía trước.
VII/ Các ứng dụng hay cho các thiết bị Android mà bạn nên có.

Chú thích;
(*); chú ý có phần mở rộng hoặc giải thích thêm.

(... *); nội dung mô tả vị trí nút (tìm và đọc các mục trước để biết mô tả về vị trí nút bấm này).
(... ABC >) hoặc (... >) ; tiếp tục mục cài đặt ở nội dung phía trước (đọc nội dung cài đặt phía trước để biết đã bấm tới mục nào- và tiếp tục làm theo).
Kết thúc.

Thiết bị mình sử dụng trong bài viết là chiếc Galaxy J5, 1 thiết bị tầm trung đến từ Samsung đang chạy Android Lollipop cũng đã khá phổ biến hiện nay. Đối với những tính năng của Android Lollipop bạn hoàn toàn có thể áp dụng cho những dòng máy khác cũng đang chạy hệ điều hành này.
I/ Quản lý ứng dụng để bộ nhớ được sử dụng hiệu quả hơn;
 Gần như chắc chắn 1 điều rằng sau khi sở hửu 1 thiết bị mới toanh trong khoảng thời gian đầu ai cũng sẽ cưng chiều “nó” và làm mọi thứ mà “nó” thích như dán màn hình, sắm 1 chiếc ốp đẹp đẽ tất cả đã không còn là điều xa lạ với đa số chúng ta và sau khi bạn đã làm hết những việc đó, cũng như cài 1 loạt các ứng dụng yêu thích cần thiết cho bản thân thì đây là bước tiếp theo bạn cần làm;
Bấm lộn xóa hết bài rồi, huhu ai biết cách khôi phục bài viết không

Quảng cáo

Giờ các bạn qha tạm blog của mình để đọc nội dung còn lại nhé trình bày không đẹp bằng bên đây.
Đọc chữ hoặc bấm vô hình ảnh bên blog để đọc nhé https://blogercongnghe.blogspot.com/p/chao-ca-nha-minh-ten-la-bao-1-nhan-vien.html
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cách sử dụng Keep hiệu quả;
-Ghi chú ư, ứng dụng này còn hơn thế nữa, nó cho phép bạn đồng bộ hoá với mọi thiết bị với nhau- nếu biết cách tận dụng cuộc sống với nó sẽ rất dễ dàng hơn.
+Chplay- Tìm tên app "Keep"- Tải về- Đăng nhập bằng tài khoản Gmail.
-Mẹo; bật chế độ đồng bộ hoá liên tục để có được hiệu năng công việc cao nhất (vuốt xuống chọn biểu tượng- đồng bộ -hình; 2 mũi tên xoay vòng tròn)

(đang cập nhật)
cuongcon1980
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay.................. Rất hay
@cuongcon1980 Hi bạn thich giao diện kg bạn? Mình tâm huyết phần đó lắm, mong là hiệu quả với bạn.
cuongcon1980
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Bao andr ios 3493 Mình dùng Nova và theme Đen như bạn vì mình thấy màn hình super amoled thể hiện màu Đen xuất sắc nhất, màu Trắng chán nhất
lts1959
ĐẠI BÀNG
8 năm
cám ơn tác giả bài viết, rất có ích vs m , m vừa dùng HDH Android hơn 1 tháng . nên rất cần những bài viết như của bạn
. cảm ơn bạn nha
@lts1959 Cảm ơn bạn, dù mệt mỏi tới đâu nhưng chỉ cần đọc được những commen khen hữu ích và thấy những thì mình làm giúp ích được cho 1 ai đó thật vui. Chúc bạn sử dụng android vui vẻ nhé.
stun
TÍCH CỰC
8 năm
Topic này khá tâm huyết và hữu ích, các mod nên đính lên trên cho các mem mới sử dụng android tham khảo.
Cảm ơn các bạn đã quan tâm, sắp tới mình còn bổ sung thêm nhiều tính năng và app mới của Galaxy và Android khác các bạn đánh dấu sao mai mốt cập nhật thêm cho thiết bị của các bạn nhiều tính năng nhé.
hung160990
ĐẠI BÀNG
8 năm
like cho bài có tâm, dành cho newbabi quá tốt
mặc dù dùng android khá lâu rồi mà nhiều cái cũng k để ý hết
android bây giờ thấy mỗi dùng note với dòng edge là đáng dùng nhất
Up lên cho mọi người tham khảo làm theo từng step sẽ hiệu quả hơn

Thêm 1 video hay về sự kết hợp của edjing và viva video để tạo ra 1 night core hấp dẩn
Bạn cho tôi hỏi . tôi xài máy galaxy j5 giống bạn sao bật chế độ siêu tích kiệm pin lên máy không xài lâu được tới 1 tuần như bạn nóiNếu tôi đi xa muốn xài pin 1 tuần thì làm cách nào? Tôi đã áp dụng các cách bạn hướng dẩn rất bổ ích mong sớm giải đáp
@Xetaygagiare Bạn đọc kĩ phần mẹo của mục tiết kiệm pin để hiểu hơn bạn nhé. Bạn có thể dùng máy có thể tới 1 tuần ở chế độ này nếu máy của bạn là 1 thiết bị cao cấp như note5 và bạn đã kích hoạt chế độ này ngay từ lúc máy pin đủ 80% trở lên và có áp dụng thêm các mẹo của mình, mình đã có giải thích sơ trong bài mình sẽ cập nhập điều chỉnh thêm và thời gian sắp tới

Ví dụ note 4 có thể dùng 5 day khi chỉ còn 28% pin, số ngày sử dụng sẽ hiển thị ở góc phải màn hình
Tuy nhiên nếu bạn dùng các dòng galaxy đời thấp như máy của j5 giống mình thì chế độ này đã bị cắt xén khá nhiều nên bạn chỉ có thể đảm bảo 2-3 ngày sử dụng cho bạn hoặc ít hơn nhé, hãy áp dụng các mẹo tiết kiệm pin mình đã bày và ít sử dụng 3G hay wifi trong chế độ này máy của bạn sẽ tăng thời gian sử dụng đáng kể.
@Bao andr ios 3493 Tôi hiêir rôi hay quá cảm ơn bác nhiệt tình đang áp dugj chủ đề bác bày có gì kg hiểu xin chỉ giáo thêm
rosegarden
TÍCH CỰC
8 năm
Menu hỗ trợ của samsung hơi kỳ cái là cứ bấm vào thì nút back và nút trái lại sáng, không có cách nào chỉnh được, không hiểu mục đích của ss làm sáng hai nút đó làm gì.
@rosegarden Bạn vô cài đặt tắt luôn đèn mền 2 nút đó là ok. Tác dụng là để báo hiệu chố chố như đèn sàn
rosegarden
TÍCH CỰC
8 năm
@Bao andr ios 3493 Tắt chỗ nào vậy bác?
Giờ samsung cập nhật rồi ra nhiều cái mới hay hơn rất nhiều
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095