Xiaomi giới thiệu nồi cơm điện 'thông minh' giá 150 USD

MinhTriND
29/3/2016 21:22Phản hồi: 144
Xiaomi giới thiệu nồi cơm điện 'thông minh' giá 150 USD
Với tên gọi “Mi Induction Heating Pressure Rice Cooker”, sản phẩm vừa được giới thiệu của Xiaomi là một chiếc nồi cơm điện cao tần (Induction Heating/IH), sử dụng cảm ứng từ để làm nóng. Bên trong nồi được phủ một lớp Teflon cho khả năng cách điện cũng như chống dính. Theo nhà sản xuất, sản phẩm được điều khiển thông qua ứng dụng Mi Home của hãng. Người dùng có thể sử dụng smartphone để quét mã vạch của các loại gạo khác nhau, sau đó nồi sẽ tự động điều chỉnh phương pháp nấu (lượng nước chẳng hạn) và nhiệt độ phù hợp, mang lại nồi cơm ngon nhất. Xiaomi cho biết họ đã tổng hợp 200 nhãn hiệu gạo trong mục lục của mình, và sẽ tiếp tục mở rộng trong tương lai. Ngoài nấu cơm, bạn còn có thể sử dụng chiếc nồi này để làm bánh.

Mặc dù được tiếp thị cũng như phân phối thông qua Xiaomi, thiết bị thực sự được sản xuất bởi một công ty đối tác khác của họ, tên là Chun Mi. Sản phẩm mới ra mắt này được xem như một phần của dự án ‘Mi Ecosystem’ (hệ sinh thái Mi), mà thương hiệu Trung Quốc cho biết họ đã đầu tư vào tất cả 55 công ty, tính đến thời điểm hiện tại. Xiaomi tiết lộ rằng 7 trong số 55 công ty này có doanh thu hàng năm lên đến hơn 15 triệu USD, trong khi có 2 hãng đạt doanh số trên 150 triệu đô la Mỹ. Trong một thông cáo báo chí, nhà sáng lập và là CEO Xiaomi - ông Lei Jun, tuyên bố ông muốn hệ sinh thái của mình có thể đưa lĩnh vực sản xuất sản phẩm của Trung Quốc lên một tầm cao mới, đồng thời định nghĩa lại khái niệm ‘Made in China’.

Được biết đến như một nhà sản xuất smartphone giá rẻ hàng đầu tại Trung Quốc, Xiaomi không chỉ làm ra điện thoại. Máy lọc không khí, máy lọc nước, thiết bị theo dõi huyết áp, hay xe điện tự cân bằng,...là những mặt hàng mà hãng đang kinh doanh. Nồi cơm điện gần như là thứ thiết yếu trong tất cả các hộ gia đình ở Trung Quốc cũng như nhiều quốc gia châu Á, thế nên hoàn toàn không khó hiểu khi Xiaomi quyết định chen chân vào thị trường này.

Dự kiến nồi cơm điện Xiaomi sẽ bắt đầu được bán ra vào ngày 6/4 tới, với giá chỉ khoảng 150 USD, rẻ hơn 40% so với các đối thủ đến từ Nhật Bản, theo công ty. Hiện vẫn chưa có thông tin nào cho thấy Xiaomi sẽ mang sản phẩm của mình đến các thị trường khác ngoài Trung Quốc.

Theo: The Verge
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ac, nồi điện cao tần mà giá ghê vậy, nồi Nhật rẻ cũng hơi 10tr 😔
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@shrelax84 tùy nồi bác ơi, mẫu cũ thì giá rẻ, nhưng mẫu mới loại hình khối thì chả rẻ tí nào, loại second hand nội địa nhật ở việt nam toàn mẫu cũ cả thôi
@N.E.M Công nghệ có hơn bao nhiêu, mẫu mới mà nấu gạo 10K bao no ở Việt Nam có ngon bằng nồi IH thường nấu gạo Nhật không ? Ngày xưa người ta còn nấu bằng nồi đất, ống tre nữa đấy. Mẫu nào mình cũng xài rồi thấy chả hơn nhau gì cả.
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@shrelax84 Nói như bác thì xe cũ cũng chạy đc như xe mới thôi thì dùng xe đạp cho lành
Goute
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sh7ng chất lượng ok bác nhé . dùng qua mâý sản phẩm khác thấy rất tốt
chờ mấy thằng lòi quản lý thị trường .....
thẩm du ....thẩm định ... mới mua dc 😁
hthang38
TÍCH CỰC
8 năm
@dũng06006753 Nó chả lòi đâu ợ. Mắt nó tinh gấp 2 lần người thường ấy chứ.
Cơ chế tạo ra con người thôi. Ngoài thị trường cái gì tốt xấu nó biết hết, còn vì sao nó không xử lý cái xấu thì tự các bác hiểu mà.

Kiểu như hàng lậu TQ tràn ngập miền Bắc ấy. Vì sao hải quan để nó lọt qua dễ dàng như vậy thì ai cũng biết mà.
binhhyvnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dũng06006753 Thằng này chắc thiếu hiểu biết 😆
@dũng06006753 Mua chi cái đồ này, bình đựng nước còn có độc, đây là đồ nấu thì mày ngon cứ nhào dô:p:p:p
kunkun21
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dũng06006753 Nói chuyện không suy nghĩ
ngtamabc
TÍCH CỰC
8 năm
Cho nhà giàu thoi.... Chứ mẹ mình mà nghe cái giá là khỏi bàn nữa...... Kakakak
Đó giờ nồi cơm ddienj thuing cung thong minh mà, chín tự ngắt đó..... Hihihi
@ngtamabc 150$ về VN tầm 4tr thôi bác
Ngon cơm
nồi này nấu cơm trắng ăn chắc cũng đủ ngon rồi :oops:
hiuhiu_man
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không thích các sản phẩm của Khựa, nhưng riêng Xiaomi là ngoại lệ. Chất lượng hàng rất tốt, từ điện thoại cho đến máy lọc không khí. Tự nhiên thấy mình trở thành fan Mì Xào lúc nào ko hay.
saiback
CAO CẤP
8 năm
@hiuhiu_man Không tốt lắm, tỷ lệ lỗi có vẻ vẫn cao. Chưa kể hỏng chả ai sửa đc vì ko có linh kiện =)
Rij
TÍCH CỰC
8 năm
Có thu thập dữ liệu gửi lại cho cty ko nhỉ😁
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@Rij Thu thập xem bao nhiêu người đang ăn gạo giả tung của
bomy
CAO CẤP
8 năm
@Rij có thu thập ngày ăn mấy bát cơm, bao nhiêu kg gạo => lượng gạo ăn trong tháng=> chất dinh dưỡng, sức khỏe của người VN và sau đó là tổng hợp thông tin phục vụ cho quân sự của Tung của. Ý bác là vậy phải ko :D:D
e đang rất băn khoăn ạ, ko biết bao h Xào mì lại cho ra mắt sp giấy chùi đ thông minh ạ :p, BVS thông minh, BCS thông minh.
gạo mua ở VN có mã vạch đâu mà quét nhỉ @@
khoaslim
TÍCH CỰC
8 năm
@duyhahaha093 mua về dùng như nồi phổ thông có phí ko nhỉ ?
Bọn xiaomi dùng hàng làm chất lượng đảm bảo mà giá thành khá hợp vs túi tiền ng Vietnam. Nhưng khâu tiếp thị không được đầu tư nhiweuf nên thằng oppo nó làm loạn thị trường Vn
nhemdaika
TÍCH CỰC
8 năm
@th4nhc0ng68 nó có phần phối chính thức ở VN đâu mà làm tiếp thị hả bác 😁
Hóng cài rom cook để biến thành lò nướng, lò vi sóng, ấm đun nước
@Quang Minh Vũ thêm nồi nấu canh, nồi kho cá, chảo chống dính nữa bác :mad::mad:
hiuhiu_man
ĐẠI BÀNG
8 năm
^ vô tư đi, có phải ngẫu nhiên mà bọn Xiaomi nó đánh bật mấy hãng tiêu dùng điện tử của Nhật đâu. Hàng nó rẻ và chất lượng thật đó bạn à.
@hiuhiu_man Nó đánh bật được hàng tiêu dùng hãng nào của nhật rồi bác?!
Nhà ko ăn gạo siêu thị , lấy đâu ra mã vạch mà quét . Gạo chợ truyền thống thì nhập tay dữ liệu lên smarthphone đc k nhỉ ? Mà nồi này androi ios chơi hết hay sao ta ?
thua về nồi cơm của Nhật rồi. nồi của Nhật đã thông minh mấy năm nay 😁
vn_soft
CAO CẤP
8 năm
Khuyến mãi thêm độc tố và phấn mềm thu thập thông tin k?
@vn_soft Đồng chí có muốn được hạ độc cũng khó cơ, nó chỉ bán ở TQ thôi, nó không bán cho đồng chí đâu mà lo :p
có chất gây ung thư cho coi.
@Hoang_Sa Người ta bình luận vậy cũng có căn cứ,có ảnh hưởng gì đến bác mà chửi người ta thế?Hàng Trung Quốc từ đồ chơi,quần áo,đồ ăn đều có chất cấm bị các quốc gia châu âu thậm chí cả mình phát hiện,xiaomi đâu phải thần thánh mà mình có thể tin tưởng nó tuyệt đối khi mà nó sinh ra từ Trung Quốco_O
@ometa020983 bản thân teflon là chất có thể gây ung thư nếu bị tróc ra.
@nta139 thanks bạn đã cho thêm thông tin
@ometa020983 Đúng là chỉ sợ cái này. Tính năng thì có vẻ ngon rồi, giá cũng vừa tay.
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình xài nồi cơm nội địa của Nhật cũng ok. Hàng cũ nhé, hàng mới mắc lắm

Cơm nấu 1 lần để ăn 2-3 ngày.

Đợt Tết rồi nấu cơm ăn xong, còn lại để lại trong nồi qua Tết về ăn vẫn ngon lành (6 ngày)

Quan trọng là để mấy ngày nó không khô cơm nhe
@vinhcao7 Bác ăn gạo nhựa mà ko biết lại tưởng nồi tốt.
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang_HaoMinh Chưa xài chưa biết, xài rồi mới biết nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019