Chia sẻ kiến thức kỹ thuật máy in Brother.

7/4/2016 8:22Phản hồi: 135
Chia sẻ kiến thức kỹ thuật máy in Brother.
Chào mừng Bạn đã ghé thăm chủ đề "Chia sẻ kiến thức kỹ thuật máy in Brother." Dù Bạn là ai nếu có bất cứ khó khăn hay thắc mắc nào về máy in Brother thì bạn có thể chia sẽ tại đây. Với những kinh nghiệm hiện có mình sẽ hổ trợ hết mình để Bạn có thể sử dụng hay sửa chữa máy Brother một cách nhanh chóng và hiệu quả.

Và rất mong sự hổ trợ, đóng góp từ các anh kỹ thuật nhiều kinh nghiệm để chủ đề thêm bổ ích cho cộng đồng người dùng máy in Brother.
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cách đổ mực và reset hộp mực TN-1010 dùng cho các model: HL-1111, HL-1201, HL-1211W, DCP-1511, MFC-1811, DCP-1601, DCP-1616NW, MFC-1901, MFC-1916NW.

Khi màn hình máy hiển "Replace Toner" là máy đang thông báo đã hết mực, thông báo này không phải lỗi phần cứng hay phần mềm của máy. Nếu Bạn mua hộp mực chính hãng Brother lắp vào thì dòng hiển thị này sẽ mất ngay. Tuy nhiên chúng ta thường sử dụng cách đổ mực để tiết kiệm chi phí, hôm nay tôi sẽ hướng dẫn các Bạn cách đổ mực và xóa thông báo " Replace Toner" trên màn hình hiển thị của máy in.

1.Cắt chốt giữ của nút đậy hộp mực ra, sau đó cạy cẩn thận để mở nắp hộp mực. Lưu ý phải cạy cẩn thận để nắp đậy không bị hư, nếu nắp đậy bị hư thì sau này mực sẽ đổ ra ngoài gây xấu bản in hay hỏng máy (máy bị hỏng do đổ mực sẽ bị từ chối bảo hành).
2.Đổ hết mực thừa còn lại trong hộp mực ra, nếu không đổ mực thừa trong hộp mực ra thì bản in của Bạn sau này có thể bị sạm nền.(Đừng tiết kiệm, đôi lúc tiết kiệm sẽ có kết quả không tốt)

3.Đổ mực mới vào, Brother sử dụng mực không từ nên Bạn chú ý hỏi kỹ khi mua.

4.Đậy kín nắp hộp mực lại.

5.Mở 2 ốc giữ bộ nhông hộp mực để tiến hành chỉnh lại bộ nhông reset hộp mực.

6. Để mở nắp bảo vệ bộ nhông thì chú ý 2 chốt tại 2 vị trí như hình.
Untitled2.png Untitled3.png

7. Bỏ nắp bảo vệ ra khỏi bộ nhông.

8. Gở bỏ bánh răng tại vị trí như hình.

9. Xoay bánh răng bán nguyệt về vị trí như hình.

10. Lắp lại bánh răng đã lấy ra ở bước số 8 (khi bỏ bánh răng vào thì bánh răng này sẽ khớp 1 vài răng với bánh răng hình bán nguyệt)

Untitled5.png Untitled8.png

11. Lắp lại nắp bảo vệ bộ nhông.(Hình bên dưới là vị trí đúng của nhông reset sau khi lắp nắp bảo vệ)

12. Lắp vào máy in.
Chúc Bạn thành công. Cần hổ trợ vui lòng để lại lời nhắn.

công ty có dùng brother 1616DW, dùng in cũng ổn mà mau hư drum quá, mới thay drum lại bị 4 chấm dọc hoài, với lại chi phí mực in cao quá, bơm mực 150k mà dùng được có 1500 trang. hix
@Canthonight509 Bạn thay drum chính hãng hay drum ngoài? Khi bản in của bạn bị dơ thì có thể ống drum bị dính bẩn, Bạn dùng khăn giấy mềm vệ sinh lại là xong, khi đó bản in sẽ đẹp lại như máy mới. Bơm mực máy 1616NW mà lấy 150k thì chát thật. Theo cách hướng dẫn đổ mực của mình Bạn thực hiện thử xem!
Hướng dẫn vệ sinh drum DR-1010 dùng cho các model: HL-1111, HL-1201, HL-1211W, DCP-1511, MFC-1811, DCP-1601, DCP-1616NW, MFC-1901, MFC-1916NW.

Khi bản in bị dơ (có những chấm đen lặp đi lặp lại trên bản in) thì khi đó ống drum của máy đã bị dơ. Để vệ sinh drum thì các bạn thực hiện theo các bước sau:

1.Lấy Drum + mực ra khỏi máy.
2.Tách hộp mực ra khỏi cụm Drum.
3.Dùng khăn giấy mềm thắm cồn y tế (loại cồn dùng để rửa vết thương) để vệ sinh về mặt Drum.
4.Dùng tay xoay đều ống Drum để đảm bảo toàn bộ bề mặt ống Drum đã được vệ sinh. Lưu ý là lau nhẹ tay để không làm trầy xước bề mặt Drum.

5.Vệ sinh dây cao áp: Trên bộ Drum có nút gạt để vệ sinh dây cao áp. Dùng tay kéo nút gạt qua lại 2-3 lần để vệ sinh dây cao áp. Sau khi hoàn tất thì kéo nút gạt về đúng vị trí ban đầu.
Untitled2.png Untitled3.png

Ngoài ra để Drum khỏi bị dơ (trừ trường hợp Drum dơ do mực đổ nhiều trong máy) thì Bạn nên lấy giấy ra khỏi học giấy khi không dùng đến máy trong thời gian dài. Tốt nhất là khi nào cần in thì nạp giấy vào, còn khi không cần in thì lấy giấy ra hết và đóng nắp học giấy lại.

Chúc Bạn thành công!
@hoangthanh.brother Mình dùng HL-H2320D, moi in duoc co 500 trang mà nó báo lỗi Toner, chả biết nó bị gì vì xem trên máy tính chả thay bao loi gì cả? không biết phải do hết mực hay ko? gio mình muốn bơm mực, bên bạn bơm mực cho con này nhiêu? LH Quân 090.997.5583
Tài liệu kỹ thuật hướng dẫn sử dụng máy in MFC-T800W.

(Vì tài khoản của mình chưa cho add link vào nên các Bạn vui lòng để lại email mình sẽ chuyển cho các bạn sau)
Tài liệu kỹ thuật hướng dẫn sử dụng máy in DCP-T300, DCP-T700W.

(Vì tài khoản của mình chưa cho add link vào nên các Bạn vui lòng để lại email mình sẽ chuyển cho các bạn sau)
công ty có 2 máy 1616 và 7360. máy 7360 sài ổn mà 1616 tốn phí mực quá.
@Canthonight509 Bạn dùng nhiều thì máy sẽ mau hết mực thôi. Thằng Brother nó công bố số lượng trang in theo độ phủ 5%. Bạn có thể test bằng cách tạo ra 1 bản mẫu rồi dùng in trên cả 2 máy thì bạn sẽ biết dc lượng mực thằng nào nhiều hơn!
@Canthonight509 Một con TN450 1 con TN1010 thì hỏi sao lại ko khác nhau chứ
Tình Trạng
Máy brother 2240 báo lỗi đèn tuner
Nguyên Nhân
Một số máy sử dụng hộp mực chính hãng chưa lắp hộp mực thay thế, do nhà sản xuất sử dụng chip để quản lý số trang in nên cần phải reset để máy nhận lại hộp mực
Điều Trị
Mở nắp máy -> tắt nguồn -> bấm giữ nút Go -> bật nguôn -> tiếp tục giữ nút Go từ 15-20s -> thả nút Go đợi khoảng 5s -. bấm nút GO 2 lần -> đợi khoảng 5s -> bấm nút Go 5 lần -> đợi khoảng 5s đóng nắp máy lại là xong.

Tình Trạng
Máy in brother báo lỗi Toner life end toner cartrige
Nguyên Nhân
Một số dòng máy in brother đa chức năng có màn hình LCD như brother DCP 7030 - brother 7340 - brother 7360...sau 1 thời gian sử dụng và nạp mực thì bỗng nhiên báo lỗi toner life end - tức là "tuổi thọ của hộp mực đã hết". Vậy là phải móc hầu bao ra mua hộp mực mới sao? không đâu. bạn vẫn có thể sự dụng lại hộp mực của bạn bằng cách reset lại máy in brother.
Điều Trị
1.nhấn nút menu

2.nhấn mũi tên lên xuống trên bàn phím máy in tìm đến dòng replace toner nhấn nút ok

3.lúc này trên màn hình máy in brother hiện chứ stop.bạn nhấn mũi tên qua trái nó sẽ hiện chữ continue bạn nhấn ok 2 lần.

Tình Trạng
Máy in Brother nạp mực in bị bóng chữ
Nguyên Nhân
Nguyên nhân do cao áp lên Drum ko khử sạch gây ra tình trạng đổ bóng tức là những chữ nửa trên xuất hiện nủa dưới mờ, còn mặt thứ 2 thì ngược lại nủa trên bị bóng, nửa dưới đẹp.
Điều Trị
Có 2 cách :

-Cách thứ nhất là sửa hộp mực 😔 thay drum,gạt,trục xả,mực,…) tỉ lệ thành công tùy thuộc vào bạn vệ sinh có sạch không, quan trọng nhất là trục lấy mực nằm phía dưới trục từ, bạn phải thổi nó thật sạch sau đó mới nạp mực mới vào.

-Cách thứ 2 là 100% thành công, ko bao h bị lại cho dù bạn có nạp lại nhiều lần, và tuyệt đối ko bị lại. Điều quan trọng nhất là bạn ko tốn đồng nào. (bạn chỉ cần ngắt đường cao áp max vào drum là ok ( bạn dùng băng keo dán kín 2 đầu thanh sắt trục drum la ok ).

Sửa máy tính bàn (PC), laptop, máy in uy tín ở TpHCM captocviet.com

Cấp Tốc Việt (CTV) cam kết: rẻ nhất - nhanh nhất - chất lượng và hài lòng nhất!
ALO: 0909.167 388 / 08.6673 9648(07h30 - 18h30)
- Rẻ nhất: CTV luôn tìm kiếm những phương pháp mang tính hiệu quả hơn để giá thành luôn theo hướng giảm;
- Nhanh nhất: với 5 chi nhánh và hơn 30 thợ phân bổ đều Tp.HCM, đảm bảo nhanh nhất cho khách hàng;
- Chất lượng và hài lòng nhất:
+ Chất lượng nhất: thợ máy tính, máy tính bàn, laptop, máy in làm việc tại CTV đều phải qua kiểm tra đạo đức nghề và tác phong làm việc;
+ Hài lòng nhất: CTV luôn có trách nhiệm và đảm bảo quyền lợi tuyệt đối cho khách hàng.
Con brother 2366w mực rẻ không bạn, à con này có wifi nhưng k biết có tương thích với ipad k, dạng k phải qa chương trình brother print and scan, mình vẫn print từ trong app ipad đc k bạn
@Lybaotran Con 2366 in trực tiếp từ ipad được mà không cần dùng chương trình iprint &scan của Brother.
bên công ty mình có dùng máy brother mà mau hết mực quá. bạn nào chỉ mình cách kiểm tra số trang in mỗi lần bơm mực với. nhiều khi bơm mực mà mới dùng 1 ngày hết mực.
@Canthonight509 Bạn đang dùng con máy model nào? Nếu là máy model không có màn hình hiển thì thì bạn bấm nút Go 3 lần thì máy sẽ in cho bạn tờ báo cáo, trên tờ báo cáo đó có hiển thị số lượng trang in, tuồi thọ drum và mực, số lượng trang in của hộp mực hiện tại........ Lưu ý là khi bạn mới đổ mực thì bạn in tờ báo cáo đó ra tuổi thọ của hộp mực sẽ đầy lại 100%.
trunggia
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy in brother 2321 in tốt không ạ, sao đọc trên vnexpress dễ bị lỗi ạ
@trunggia Con 2321 thì nó giống như 2240 vậy. Mình chuyên làm bên Brother nên mình thấy nó hoạt động rất tốt và ổn định, giá cả thì quá bèo. Cần bơm đỏ mực ở HCM thì cho địa chỉ mình cho thợ đến.
@hoangthanh.brother hoangthanh.brother
mình đang tìm mua board nguồn brother 2321d mà k có. mình muốn lấy board nguồn 2240d thay thế có đc k...giúp mình với hoặc biết có ai bán board nguồn 2321d thi giới thiệu nhá
Chào bác,
con brother 2231 của em thay mực xong thì khi in nó phủ 1 lớp đen thui kín hét bề mặt của trống nên ko thể xem đc. em vệ sinh lại hết nhưng không ăn thua. Em đoán là do ông thay mực làm ẩu nên no phun mực không chuẩn. Bác tư vấn giúp em xem nó bị sao với ạ?
@xmen2011 Chào bạn. Trường hợp này có thể do loại mực nạp vào không tương thích nên bản in bị đen. Bạn gửi mình hình chụp của bản in thì mình mới có thể chuẩn đoán chính xác hơn.
Theo như bạn nói thì mình nghĩ là do bị đỗ mực vào trống, bạn cần vệ sinh trống (phải tháo nguyên bệ trống ra, tháo hẳn trống ra ngoài, phía dưới trống có 1 cây lông, cần vệ sinh trục lông đó) nếu vệ sinh trống xong mà vẫn còn thì bạn cần làm lại hộp mực. Hi vọng sẽ hữu ích cho bạn.
Drum 2280 bị dơ nên xuất hiện 4 chấm trên bản in, mình dùng bông gòn nhún cồn lau xong hết 4 chấm, nhưng nó xuất hiện lỗi lặp bóng mờ ngay khu vực mình lau. Có bạn nào bị như mình ko, chia sẽ cách khắc phục nhé.
@Canthonight509 Khi vệ sinh bạn nên dùng khăn giấy mềm thắm ít nước hay cồn y tế để vệ sinh vết bẩn dể hơn, tuyệt đối không dùng chất có tính tẩy rửa cao vì có thể làm hỏng bề mặt drum. Hiện tượng bóng mờ bạn có thể hạn chế bằng cách vào tùy chỉnh trong driver để cài đặt.
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
Nhà mình đang sài máy brother DCP 1601 nhưng khi in thì bị mờ toàn bộ trang giấy, mình tháo Drum ra( DR 1010) thấy bên trong vẫn còn mực. Pro nào có kinh nghiệm chỉ mình với, không biết sửa vụ này chi phí có cao không? mình in cũng không nhiều, một tuần chỉ in khoảng vài trang thôi.
@hoasua800 Chào bạn. Hiện tượng như bạn mô tả thì có thể hộp mực đã hết mực. Với lỗi này chỉ cần thay hộp mực hay nạp mực lại là hết. Chi phí thay mới là 300k còn nạp mực là khoảng 150k tùy giá cả từng địa phương.
Trang in bị mờ thì bạn lấy cụm trống và mực ra. Lỗi mờ là do hộp mực nên bạn chỉ chú ý đến hộp mực, bạn xem mực lên trục từ (trục đen) có đều ko. Chắc chắn là ko đều. Bạn chỉ cần tìm cách tháo trục từ ra và lau sạch gạt thiết là xong. Nếu mực lên đều thì bạn xã bỏ mực đó và đổ mực mới vào là xông, còn bạn muốn nhang gọn lẹ thù mua hộp mực mới chỉ 200k, có chổ bán chỉ 150k
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
@Canthonight509 Thanks bạn. Mình vệ sinh Trục từ và gạt mực thì bản in đã rõ nét hơn (dùng tạm thì được) nhưng so với các bản in từ máy khác thì không rõ bằng nên đành phải order hộp mực mới xem sao.
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
Pro ơi: mình mua hộp mực về cho vào mà trên màn hình máy báo No toner, không in được. Có mẹo nào giúp mình với. Mình reset toner rồi vẫn không nhận.
@hoangthanh.brother Nó không báo lỗi gì hết bạn, nó sáng đèn, nhận driver bình thường mà bấm in nó không có tiếng chạy, với nó không in thôi.
@Eric Passion Khả năng do office hoặc máy tính chứ ko phải do máy in. Dùng win xp thỉnh thoảng vẫn gặp lỗi này.
@chip0r Mình dùng win7, trước đúng là lâu lâu có bị như vậy, bấm in 2 lần nó mới in, nhưng nay nó tịt luôn. Máy cũng lâu đời với cũ và nặng quá nên chắc tiễn nó đi luôn :"(
Bạn ơi! Mình dùng Mày bro 1916nw. Minh scan tung bản thì dc. Nhưng khi minh scan 4 trang trở lên máy báo bị lỗi và không lưu được. Bạn Giúp mình với. Minh để chế dộ in tệp tin, phân giả 600*600, in mày 24 bit. Cảm ơn bạn trước nha
@TornadoTT Chắc chắn là lỗi driver. Bạn xóa sạch driver cũ và cài lại driver full. Dùng phần mềm scan của brother để scan
HL-L2320D tắt chế độ tự ngủ tn bác. mình dùng máy cả ngày nhưng khoảng 1-2 giờ lại in, mỗi lần in phải đợi nó tỉnh ngủ rồi mới in
@chip0r Tìm đến mục power save chọn off là được
@chip0r Chào Bạn!

Bạn thử cập nhật firmware mới cho máy xem nó có cải thiện được thời gian chờ của Bạn không nha!

Link downloads tool cập nhật firmware: (nằm ở cuối trang downloads)

http://support.brother.com/g/b/downloadlist.aspx?c=vn&lang=en&prod=hll2321d_as&os=92
Downloads | HL-L2321D | Vietnam | Brother
support.brother.com
@Canthonight509 Bác có thể nói rõ hơn vào mục nào được không ạ, chứ em tìm mãi chả thấy cách tắt chế độ sleep của máy đâu cả :'(
Mình định mua Brother HL-L2321D thay cái cũ, bạn nào cho mình xin ít kinh nghiệm có nên không ạ. Với mình muốn mua mực của nó thì mua ở đâu, nó thường hư cái gì và có dễ sửa không ạ??
@Eric Passion Mua đi
@Canthonight509 Mình mua rồi. Cám ơn bạn ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019