Từ 1/6: Tất cả các ứng dụng cho Apple Watch sẽ phải là 'native'

Didu
23/4/2016 3:59Phản hồi: 47
Từ 1/6: Tất cả các ứng dụng cho Apple Watch sẽ phải là 'native'
Apple vừa gửi đi thông điệp chính tức tới các lập trình viên cho watchOS (hệ điều hành của Apple Watch) rằng từ 1/6 tới đây, tất cả các ứng dụng được viết cho hệ điều hành này sẽ phải là ứng dụng hoạt động độc lập (native app). Các ứng dụng này sẽ được viết bằng bộ SDK của watchOS 2.0, việc một ứng dụng được coi là 'native' sẽ cho phép nó chạy độc lập, mà không cần phải truyền dữ liệu về máy iPhone (đang được kết nối với đồng hồ).

Ở watchOS phiên bản đầu tiên, các ứng dụng vẫn chưa cần phải là 'native' và dữ liệu cần phải được gửi về iPhone nên sẽ làm giảm đáng kể hiệu năng cũng như trải nghiệm của người dùng. Khi một ứng dụng có thể chạy độc lập trên Watch thì lợi ích lớn nhất đem lại cho người dùng đó là việc khởi chạy các ứng dụng nhanh hơn, mượt mà hơn so với hiện tại.

Nguồn: Cult of Mac
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Qua hay thế mới tuyệt
BB Tran
TÍCH CỰC
8 năm
Apple đã triển khai thì sẽ nhanh chóng được áp dụng không như... à mà thôi!!!
cũng mong có apple watch để trải nghiệm sản phẩm
Apple Watch ko thanh toán online dc nhỉ. 😔
@nguyensang12 Nó có duyệt web đâu mà thanh toán online bạn @@...
@Cupertino Duyệt wed mới thanh toán dc hả bạn. App cũng dc mà. 😃
@nguyensang12 Nó không có bàn phím lấy gì nhập thẻ tín dụng...chỉ có xài đc Apple Pay là nhập thẻ tín dụng trước, nhưng Apple Pay thì chưa có ở Việt Nam nên kg xài đc là vậy...
@Cupertino Mình thâdu Apple Pay cũng thanh toán online dc à. Vấn đề Apple Watch cho dù có Apple Pay vẫn ko thanh toán online dc. 😃
@nguyensang12 Ừa đúng rồi apple watch chỉ ra đường quẹt thôi ah...
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
tuân lệnh hoàng thượng 😁
Vẫn chưa có dịp dùng thử qua apple watch. Và đang hi vọng về một ngày ko xa.
😁 giống ngày xưa đang tỉ lệ 2:3 đùng 1 cái là phải chuyển hết về tỉ lệ android :D
@DoremonSSJ3 tỉ lệ 16/9 b nói là với smartphone hay tablet androi v, smartphon màn 16/9 mình mới ghe
4s lên 5 là thay đổi s cho phù hợp với thiết kế thôi liên quan gì đến 16/9
mấy anh galaxy tab k phải đều bỏ 16/9 mà chạy theo 4/3 như ipad à :v
k cần phải thể hiện độ nguy hiểm đâu b ạ :3
@DoremonSSJ3 Ifan cuồng có @Giàng A Lúa , Anti cuồng có @DoremonSSJ3 . Cặp đôi hoàn hảo:D
@Laviet1997 In 2010, the Retina display really was cutting edge; in 2011, Siri was unique. This year, though, Apple tried to convince us that it had stolen a 16:9 display from the gods, ushering widescreen into the land of the living — but as we all know, everyone except for Apple has been doing 16:9 for years.
http://www.extremetech.com/computing/136164-iphone-5-apples-169-compromise
@Beng-Pr0 Còn bác là thể loại gì :D
Ra tiền là ltv theo thôi.
Dấu hiệu cho thấy phiên bản mới có thể sẽ chạy wifi hoặc lte
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
Tiện đây bác nào cho hỏi gear s2 ghép với ip thì dùng app nào nhể
@hungproda Ss chưa ra app chính thức. Bạn cứ kết nối bluetooth mà dùng thôi. Vào google hoặc youtube search tìm hiểu thêm
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
@duylongdang Tại thấy gear có bản cập nhật kêu kết nối dc ip lên hỏi thôi
Hãy đọc nếu bạn là người có suy nghĩ, còn ko thì...bỏ đi.
@Nhất Nghệ Hitech Ok mình nhầm! Thanks đã cập nhật
sticker
TÍCH CỰC
8 năm
native là viêt bằng objective-C hoặc swift, liên quan j đến độc lập?
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đù..2.3 là tính tỉ lệ rộng dài..còn 4.3 là tính theo tỉ lệ dài rộng đều chênh lệch là 1 đơn vị tính theo 2 cạnh có khác đíu j nhau đâu mà cãi lộn dzị chời
@Nhất Nghệ Hitech Ko bik thì hỏi, đơn giản thui. Thanks và cái tỉ lệ bạn đưa ra sao nó ko tối giản 7:3, nếu dc thì giải thích dùm mình.
@nguyensang12 21:9 hình như để họ nhấn mạnh để so sánh với tỉ lệ 16:9. 16:9 là màn rộng (wide) tỉ lệ 21:9 tức là rất rộng (ultra wide).

Người mua dễ hiểu và dễ mua hơn.
@DoremonSSJ3 Thanks bác. Trả lời thật chi tiết. 😃
@nguyensang12 The term "21:9" was chosen as a marketing term, probably first used by Philips. Due to its common denominator, 21:9 is more relatable to 16:9, the aspect ratio of regular HDTVs, rather than the correct 64:27 or 21:9. If it actually were 21:9, the fraction could be expressed more elegantly in the reduced form as 7:3, as related to the 4:3 of standard-definition TVs.

Chi tiết hơn này, wikipedia. 😁
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
8 năm
Có ai xài đâu QC chi mệt =))
Vẫn chưa hứng lắm với aw.

Cái màn hơi bé. Giá nó size 46 thì tốt.
Vậy có nghĩa là các ứng dụng sẽ chạy độc lập không cần kết nối với iphone à?? :3
Đọc thì đọc cho đầy đủ nội dung đã trước khi bắt bẻ chữ nghĩa.
The Verge: http://www.theverge.com/2016/4/23/11493812/apple-watch-apps-must-be-native-starting-june
antlovely
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dùng qua cả gear S2 cho s6 và cả 6s; dùng aw cho 6s.
Mình nhận thấy aw hay hơn, hữu ích hơn, mình dùng đến rất nhiều. S2 nối vs android hay ios mình thấy vẫn nặng nề ko tiện dụng bằng, bù lại khá đẹp.
Mình giữ lại aw để dùng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019