[Đánh giá phim] Captain America Civil War - Khởi đầu cho một Marvel kiểu mới

Nam Air
27/4/2016 3:44Phản hồi: 370
[Đánh giá phim] Captain America Civil War - Khởi đầu cho một Marvel kiểu mới
Chắc sẽ có nhiều bạn nghĩ trong đầu: lại là phim siêu anh hùng đánh nhau à, mình chán phim kiểu này lắm rồi! Với các bạn thích thể loại phim này thì không có gì để nói, cứ thấy tên là đi xem, nhưng với các bạn hoài nghi, mình nghĩ nên cho Captain America: Civil War một cơ hội, vì nó đánh dấu một bước đi mới, một giai đoạn mới của Marvel nói chung và đội Avengers nói riêng, bởi vì sau tập phim này, họ sẽ không cùng một chiến tuyến.

Qua trailer thì các bạn cũng thấy, có hai phe đánh nhau, một bên là phe Ironman, bao gồm Black Widow, Vision, WarMachine, một bên là Captain America với Hawk Eyes và mấy người khác.

Captain-America-Civil-War-Art-Iron-Man-Team-Bruno-Alves-high-res.jpg

Việc chia phe đánh nhau trong tập phim này (sau khi xem trọn vẹn bộ phim) thực sự khiến mình thấy có mà có thể hoàn toàn 100% theo phe nào cả, ai cũng có lý do của riêng mình, và mỗi người đều đúng, vậy mới hay (Nhưng mình thì dù sao cũng chọn phe Ironman, và mình thấy lý do Ironman quyết tâm đạt được mục đích của ông ấy là đúng)

Trong tập này các bạn được gặp Spiderman và Black Panther, Spiderman nhỏ tuổi, lóc chóc và nói nhiều, nhưng mình cực kỳ thích, có thể nói đây là Spiderman mà mình thấy thích và vui vẻ khi xem nhất! Trong trailer chỉ có một xíu Spiderman, trong phim thì nhiều hơn, và cậu bé diễn viên đảm nhiệm vai này rất ấn tượng, vui tính, láu cá nữa 😃

So với Spiderman thì Black Panther là siêu anh hùng mới hoàn toàn (vì ít ra Spiderman cũng có vài phim rồi, tuy không liên quan đến vũ trụ Marvel) Khi Black Panther xuất hiện mình hơi bất ngờ, vì mình không nghĩ ông đó đóng vai đó, anh chàng báo đen này siêu ngầu, đánh nhau rất là hổ báo, mình được biết có đến 3 phần Black Panther lên lịch, và mình nghĩ các phần phim mới này cũng sẽ rất tuyệt.

Về diễn xuất: Các vai siêu anh hùng vẫn đảm nhiệm rất tốt nhiệm vụ của mình, nói chung là 10/10! Vai phản diện trong phần này có hơi khó hiểu và mờ nhạt, có lẽ do cốt truyện nhắm đến vụ anh em trong nhà đánh nhau nên thế thôi, mình cho vai phản diện được 6 điểm.

Các cảnh hành động, đánh nhau, nhất là lúc phe này đánh với phe kia phải nói là chưa có tiền lệ. Bạn thử tưởng tượng xem, hơn 10 siêu anh hùng đánh nhau, kéo dài gần 20 phút, thật là mãn nhãn cực kỳ luôn, nó cận cảnh, chi tiết, không bỏ lỡ góc nào của trận chiến, nói chung là tuyệt. Riêng phần đánh nhau này, các bạn nào đi xem về, và xác nhận với mình xem có xứng đáng được 100 điểm không nhé 😃

Mạch phim lần này có vẻ hướng đến kiểu điều tra vụ án, tạo không khí hơi li kỳ một chút, mình thấy cũng ổn, như mình nói lúc nãy, về phần lý do hai phe đánh nhau, mỗi bên đều có lý của mình, và thực sự bạn chọn bên nào cũng đều sẽ thấy đúng cả.

So sánh với Batman V Superman, chuyện hai bên đánh nhau trong Civil War có vẻ vừa cá nhân hơn và vừa có vẻ cao thượng hơn, như mình thì mình thấy Civil War hợp lý hơn bên BvS. Thử tưởng tượng một đội bạn bè, bây giờ phải chia phe ra và đánh nhau, và đánh thực sự, đánh đau, chứ không phải chơi chơi, thì bạn sẽ thấy lý do đánh bên BvS hơi trẻ con 1 tí 😁

Quảng cáo

Nhạc phim không xuất sắc và bắt tai hoặc khiến bạn nhớ dai, nhưng cũng đủ để "bơm không khí" trong các lúc cần thiết, ông đạo diễn này thế mạnh là hành động, nên các khúc đánh nhau thì rất tuyệt vời, không chê vào đâu được.

Về phần các thiết bị viễn tưởng, trong phim này không xuất hiện nhiều, và người có nhiều đồ chơi nhất tất nhiên vẫn là Tony Stark, các bạn sẽ được nhìn 1 chút về quá khứ của ông, 1 chút về tương lai của ông. Mình khoái cái điện thoại chiếu được holographic, không biết khi nào ngoài đời mới có 😃

Phim không hoàn hảo 100%, như mình nói lúc nãy, vai phản diện hơi chán chán một chút, nhưng đừng quên, mạch truyện lần này là Ironman đấu với Captain America, mọi chuyện dẫn dắt đều sẽ đưa về đây, mọi lý do đều sẽ đưa về trận đấu này, và cho đến phút cuối cùng của tập phim, các bạn cũng vẫn thấy mâu thuẫn hai bên còn căng lắm. Nhưng cho dù đánh nhau hay mâu thuẫn, phim vẫn có nhiều chỗ rất buồn cười (cười muốn rụng rún). À ngoài chuyện ông vai phản diện chán, thì còn chuyện khá buồn cười là có 1 nhân viên CIA tối ngày đi phạm pháp luật để giúp người yêu, khá chuối 😃.

Như vậy, đội Avengers đã bị chia cắt, và không biết đến bao giờ mới tái hợp. Marvel kiểu mới này mình thấy sẽ đi vào nội tâm khá nhiều, đánh nhau tất nhiên vẫn nhiều, nhưng cái kiểu đấu tranh tâm lý cũng sẽ xuất hiện nhiều và dày đặc hơn, khiến người xem phim sẽ suy nghĩ nhiều hơn, chứ không phải xem xong rồi quên.

Quảng cáo

Với một fan Marvel, mình cho rằng phim này xứng đáng được 10 điểm
Với tư cách là người đi xem phim, mình thấy phim này xứng đáng được 8.5, riêng phần đánh nhau ở sân bay được 20 điểm :D
370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đù chiếu rồi à mod?
kunr97
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quyetbuu991 chiếu đc 2 ngày rồi mà =))
HiepCTM
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang hóng tại Rạch Giá
theviyoung
TÍCH CỰC
8 năm
@HiepCTM Cùng tỉnh luôn
@HiepCTM Rạp Thắng Lợi coi chán lắm bạn ơi lên Cần Thơ coi mới phê.
triet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới đi xem hôm qua về, rạp vắng hoe, phim thì như thớt nói , hành động - đánh đấm làm rất tốt ,đáng ra mình cho phim này 10 nhưng trừ 1 điểm vì có mấy đứa thù nhảm quá coi ngứa con mắt ... ng ta cứu cả thế giời thì cũng phải có hy sinh, ko có avenger thì chắc họ còn sống !?

ps trừ thêm nửa điểm vì cặp đôi kế bên cứ xì xào xì xào
@triet90 Cơ bản nếu b sống trong cái thành phố giả tưởng đó chắc b khôg ghĩ vậy đâu. Nếu một ngày đẹp trời căn nhà của b bốc hơi vì "lợi ích chung" chắc b sẽ nổi điên thay vì nghĩ như vừa nói, nhất là khi chả ai đứng ra chịu trách nhiệm cho căn nhà của b. Cơ bản tụi Anh Hùng trong phim lúc nào cũng đáng sợ hơn tội phạm vì họ ko cần chịu trách nhiệm cho thứ đã gây ra.
@triet90 Người chết ko nói nhưng người sống mới đau đớn thím à, nhân vật phản diện trong phim bất chấp tất cả chia rẽ 2 bên chỉ vì có người thân chết đấy thôi :v
@Sr_9x bác làm ơn kễ mình nghe khúc after đi , bửa coi quên khúc đó , h nghe nói khúc đó ấm ức lắm , với lại mình đi coi rạp cũng hơi xa nhà nên nôn nóng về riết
@khoa2108 Để mình inbox chứ viết ra nhiều người ở đây còn chưa xem 😁
phim không chỉ để xem một lần, mà phải ra rạp nhiều lần !!!
vậy mới đúng là bom tấn.
quá hay.
quockhanh06
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mãn nhãn vì các pha hành động rất thật, thật nhất từ trước tới nay, mình xem ngay hôm 27/4 ca 3h chiều mà cũng kín rạp, đợi t5 platinum sale vé đi xem lại chõ bõ thèm
slbadguy
TÍCH CỰC
8 năm
Nói chung mỗi khúc đánh nhau đấy được, cốt truyện hơi chán, cho 8 thôi
Mới xem rạp khi tối đoạn đầu nói chuyện muốn ngủ rục ,đoạn sau mới đánh đấm hấp dẫn ,nói chung theo quan điểm phim ko hay lắm .mình cho 5 điểm
tjenkute
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có ai thấy thằng Honda Vision sida không 😁
Dừng như mạnh nhất trong đám,cơ mà troll team vl :v
Mấy hôm thằng boy nhà mình mãi mê chơi game nên kg quan tâm. Nếu kg, nó biết được lại đòi đi xem, mình phải đi với nó + bắp rang + nước ngọt + ly tách in hình nhân vật, mất toi mấy trăm 😁
longoanhi
TÍCH CỰC
8 năm
phần này là phần tệ nhất ko cần ra rạp coi làm gì vì coi ở rạp chắc coi 3 .4 lần mới ngấm được nội dung phí tiền 😆 , nhưng công nhận anh nhện nhộn thật
Ngọc Khuê
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TakaVainglory Thằng da đỏ (Vision) mà bạn nói đó là người ngoài hành tinh nên nó cầm được cả cái búa Thor. Nhưng chắc nó đang nghỉ mát nên ở Trái Đất đợt này 😁
Trên đầu nó có 1 trong 4 hay 5 nguyên tố mà nguyên cái vũ trụ Marvel sau này nó sẽ đánh nhau loạn xì ngầu lên á.
ndlinhql
TÍCH CỰC
8 năm
@Ngọc Khuê Thằng vison mà ngoài hành tinh gì , nó là một dạng người máy thôi
@Ngọc Khuê Ai bao no ngoai hanh tinh nó đc tony stark tạo ra, voi su giup dỡ của hulk va thor
@Ngọc Khuê Thấy thằng đó phần trước Ultrol gì đó là do Iron tạo ra mà! :D
prince8882
TÍCH CỰC
8 năm
@Ngọc Khuê Đâu? thăng Vision là người máy. cụ này phần trước không xèm à? Trên đầu nó là viên đá Trí Tuệ (Chỉ ghét là trong phim trí tuệ gì mà thiểu năng vl)
phần này thấy Iron đánh đấm cứ yếu yếu kiểu gì. Giáp Bleeding Edge mà đánh chút xíu hư hỏng nát bét
huyanh07
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hunterofthedeath Bleeding Edge đọ với khiên cả Arm Vibranium cũng phải hư chút chứ 😁
@hunterofthedeath đánh dữ mà, hơn nữa đánh với siêu anh hùng chứ có phải đánh chơi đâu bác, giáp nào chịu nổi nhà sập, xe đụng ầm ầm, phải hư thôi 😃 mà hư mới đúng thực tế chứ, chứ cứ đánh hoài ko hư ko chảy máu thì vô lý quá
dungnvps
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hunterofthedeath 1 phần vì iron man ko đánh hết sức đoạn ở sân bay có nói rõ rồi chỉ đánh để kiềm hãm rồi bắt họ còn đoạn tay 3 thì iron man chỉ muốn giết bucky còn cap có cái khiên trừ thằng black panther ra thì ở trái đất có còn thằng nào có khả năng trị nổi cái khiên đó
Mainson
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huyanh07 Vibranium là bền nhất vũ trụ Marvel mà :rolleyes:. Bleeding Edge tuổi gì :D.
@Airblade14 Hư cấu kiểu sịp hay vô đối kiểu bat..
Cảm ơn a AB đã tốn công sức post bài đánh giá cho ai đang phân vân đi xem phim này.Riêng e già nhưng vẫn thích thể loại siêu anh hùng nên chắc chắn sẽ ko bỏ qua..hóng các anh hùng bay vào ném gạch bác chủ topic
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
Spiderman vào để PR cho sm sắp tới ra. thông minh thật, những cái đầu kiệt xuất
lebinhgt1908
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chả biết mod cho điểm theo thang nào?? l
@lebinhgt1908 mình đánh giá dựa theo một nghiên cứu khoa học vận dụng nhiều kiến thức tầm cỡ giáo sư, tiến sĩ trở lên, ví dụ kiến thức dùng power point, kiến thức kết nối mạng wifi, sau đó mình phân tích, tổng hợp với nội dung và hình ảnh phim rồi đưa ra một kết luận chính xác nhất!
artwork24h
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao Mod không đính kèm trailer nhỉ?
CẢ đám làng nhàng này 1 mình hulk or thor or superman cân hết! 😁
người kiến đánh với black widow à các bạn, nhỏ nhỏ chui vô khe của chị chắc ngộp thở thằng con 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019