Quay phim 4K và slow-motion Full HD từ Sony A6300: chi tiết tốt, nhiều tuỳ chỉnh

Trung Dt
29/4/2016 8:42Phản hồi: 46
Quay phim 4K và slow-motion Full HD từ Sony A6300: chi tiết tốt, nhiều tuỳ chỉnh
Alpha 6300 là mẫu máy ảnh được Sony đầu tư rất nhiều vào quay phim. Nó giống như là một phiên bản hoàn toàn khác của A6000 bởi nhiều yếu tố khác nhau. Mời các bạn xem hai đoạn phim từ A6300 tại Phan Rang và Nha Trang để thưởng thức khả năng quay phim 4K cũng như slow-motion 120 fps.

Do điều kiện hạn hẹp nên mình chỉ dùng ống kính 16mm f/2.8 (SEL16F28) và 18-200mm f/3.5-6.3 LE (SEL18200LE) để quay lại một phần trong cuộc hành trình đi Phan Rang - Nha Trang. Trong đó phần lớn là việc sử dụng ống kính 16mm, chỉ có các cảnh thu hẹp góc nhìn để xem các vận động viên lướt ván diều.

Với thuật toán full pixel readout (tương tự A7s), A6300 cho chi tiết hình ảnh khá tốt ngay từ khi sử dụng lens 16mm có chất lượng ở mức trung bình. Chất lượng 4K thể hiện rõ ràng nếu so sánh với các máy có cảm biến nhỏ hoặc bị crop cảm biến khi quay. Đơn cử như Sony A6300 có thể tập hợp các điểm ảnh ở gần như toàn bộ cảm biến (vốn có tỷ lệ 3:2) để tạo thành phim tỉ lệ 16:9, tức là chúng ta vẫn mất một chút. Tuy nhiên một số máy ảnh quay phim khác lại chỉ sử dụng một phần khung hình, thậm chí là bị crop tỉ lệ nhỏ hơn. Vì vậy chất lượng phim khi quay sẽ không tạo ra nhiều chi tiết, thậm chí còn bị crop tỉ lệ khung hình nên sẽ không tận dụng được hết góc nhìn ống kính.

Như vậy, lợi ích mang lại của readout full pixel là những chi tiết cây lá phức tạp, giọt nước bắn hay hạt cát sẽ được thể hiện rõ ràng và thật hơn. Nếu bạn thử quay 4K bằng điện thoại hay những máy ảnh / máy quay cảm biến nhỏ, chi tiết sẽ khó thể hiện rõ.

Ngoài ra trong clip quay 4K, bạn quay phim của Tinh Tế cũng nghịch màu một chút từ khả năng quay S-log3 với S-Gamut3.Cine giúp dải nhạy sáng được mở rộng, từ đó thu được nhiều chi tiết ở vùng tối lẫn vùng sáng.

Sony_A6300_quay_phim_3.jpg Có rất nhiều tuỳ chọn về Picture Profile cho quay phim trên A6300​

Phim trước và sau hậu kỳ khi dùng S-log3​

Trên A6300, Sony đem đến nhiều lựa chọn quay 100/120fps, bao gồm chất lượng tiêu chuẩn 100 Mbps / 60 Mbps (trong mục Record Settings, không làm chậm), hoặc lựa chọn HFR Settings riêng khoảng 16 Mbps, tự động làm chậm 4 lần hoặc 5 lần. Chế độ HFR thiết lập sẵn phù hợp với những bạn không thích hậu kỳ nhiều, có ngay clip dùng ngay. Chế độ tiêu chuẩn thì chúng ta cần phải xử lý phim bằng phần mềm. Hạn chế của nó là chất lượng 16 Mbps với độ nén dữ liệu nhiều, dễ gây hiện tượng moiré, độ nét bị giảm (ảnh bị soft).

Sony_A6300_quay_phim_2.jpg Hai chế độ 100p (100fps) nhưng cách thể hiện khác nhau, trong đó HFR tự động làm chậm khung hình khoảng 4 đến 5 lần, nhưng chất lượng chỉ ở mức 16 Mbps.
Như vậy, nếu cần một phần cứng có khả năng quay phim chất lượng cao ở 4K lẫn Full HD thì A6300 hoàn toàn có thể đáp ứng tốt. Máy sở hữu phần cứng quay phim tốt nhất trên cảm biến APS-C của Sony, hỗ trợ nhiều profile màu với S-log3. Nếu bạn cần cảm biến full-frame và mức ISO nhạy sáng cao hơn thì A7sII sẽ là lựa chọn phù hợp hơn, giá thành cũng cao hơn.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phiết CN
TÍCH CỰC
8 năm
đang ngắm con a6000 mà từ lúc ra a6300 nó vẫn chưa chịu giảm giá.
lmviet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanphiet Sony nó có chính sách không cho các đại lý bán quá rẻ hơn giá đề xuất của hãng nên k chỉ có thể mua máy rẻ trên lazada qua các cửa hàng uy tín thôi ạ. Mà ngay cả phân khúc con a6300 này là khác a6000 nên có giảm thì cũng không nhiều, nói chung giá vẫn ổn định.
@vanphiet Mình thấy có chỗ bán với kit chưa đến 11tr mà, bằng 1/2 A6300 mà chắc chắn chức năng không thua A6300 nhiều đến như vậy 😁
con này ngon
protk2
TÍCH CỰC
8 năm
anh @Trung Dt cho em xin nhạc nền clip 120fps với 😁
slbadguy
TÍCH CỰC
8 năm
Có bị overheat ko vậy nhỉ, đang rất quan tâm vụ này
mungtv29
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho hỏi Sony A6000 mua ở đâu là uy tín nhất, giá cả hợp lý. Mình đang ở HN.
thach273
TÍCH CỰC
8 năm
thế mà không mua D5500 thì chắc đã nhảy sang em này dùng rồi 😁 , vì lỡ mua vài cái len cho nikon nên hẻm có thêm tiền , trước dùng D300 😃
lam_ppc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thach273 Đang dùng D300 sao lại nhảy qua D5500 vậy.
Máy khá nóng khi quay 4K nhưng tỉ lệ tự ngắt máy đã giảm đáng kể so với A6000

HN cũng nhiều đại lý lắm, bạn ghé sonynex.vn thử xem 😁

Để mình hỏi lại bạn quay phim, mà chắc hắn ko nhớ nổi đâu 😆
chuừng nào A6300 còn 15 củ đây sony ơi,lương ba cọc ba đồng mà cứ 20,21 củ thì sao chịu thấu 😔
A6300 so với Nikon D7200 thì khả năng chụp ảnh, quay video thì máy nào cho chất lượng tốt hơn nhỉ ? Bỏ qua yếu tố giá cả nhé.
mungtv29
ĐẠI BÀNG
8 năm
tha
Thanks, để mai mình qua xem.
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
A6000 vẫn tốt mà bác
@ONE NO! chụp pjpng cảnh với quay video nên xài len kit hay len nào bác nhỉ,nếu xài a6000,mà nó quay video ngon k nhỉ,chỉ cần chống rung tốt thôi
Đang xài A6300 + 24mm f1.8 và hài lòng
Ghép Gà
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep Tổng bộ này hết bao nhiêu và mua ở đâu thế ku Hiệp?
Đang tính mua về quay gà chọi vần để xem chi tiết cặp chân nó đá vào đâu để duyệt lọc loại lấy hàng C1 đi thi đấu liên Tỉnh đây!
Thanks ku Hiệp trước nhá!
@Ghép Gà Máy hãng thì 23, ống thì khoảng 14 gì đó... Tổng cộng gần 40t.
Thực chất nếu không căng thẳng quay phim quá thì lấy A6000 và ống này sẽ giảm còn khoảng 30t cho một bộ rất ngon
Ghép Gà
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep Thanks ku Hiệp nhiều nhá!
Thế thì lại phải còng lưng 1 thời gian nữa rồi 😁
a6000 1 tuần quay 2 clip tầm 15 - 20p. máy có nhanh tã không các bác nhỉ
@Nguyễn Thái Hoàn các bác ơi 😁:D
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
8 năm
có người bảo A6300 mà quay 4K với slog3 vẫn hơn đc 1 con Fullframe quay 2K mà ko có slog3 ko biết nói thế là đúng ko, xác nhận lại mọi người ơi 😁
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Thấy mấy con cá chết luôn kìa 😁
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thiết lập để quay slow motion trên con này ntn vậy mấy bác. Sao e làm mãi ko đc
bữa mượn máy của máy bác tinhte chụp con sel16 nhìn hình tụt hết cảm hứng, chất lượng ống 16 kém thật, tại đang dùng con sel50 quen rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019