Cách lấy lại dung lượng usb bị mất sau khi format trên macOS

Quang Thái nè
18/6/2016 4:39Phản hồi: 56
Cách lấy lại dung lượng usb bị mất sau khi format trên macOS
Format usb trên MacBook rồi cắm sang máy tính chạy Windows để xài thì tự nhiên thấy dung lượng usb chỉ còn lại 200mb. Mình thấy trên diễn đàn có nhiều anh em bị lỗi như vậy, đa số không biết làm sao để khôi phục lại phần dung lượng bị mất. Sau đây mình xin chia sẻ với anh em cách khắc phục, rất đơn giản, thực hiện ngay trên máy tính chạy macOS hay Windows đều được.

Format lại trên macOS
  • Mở ứng dụng Disk Ultility lên
  • Chọn tên USB, không phải tên phân vùng. Như của mình là “hp v165w Media”
  • Chọn sang tab Erase
  • Mục Format chọn FAT hoặc Ex-Fat
  • Mục Scheme chọn Master Boot Record (MBR)
  • Nhấn Erase rồi đợi mấy giây là xong.
Lần format trước Windows không nhận được đầy đủ usb của bạn là do mục Scheme vẫn để mặc định là GUID Partition Map (GPT). Cho nên lần sau khi format các bạn chỉ cần để ý chỗ này là được.

Format lại trên Windows

Có nhiều cách, nhưng để cho nhanh gọn mình sẽ chỉ cho các bạn dùng phần mềm Rufus để xử lý.
  • Đầu tiên tải Rufus về tại đây
  • Sau đó mở ứng dụng lên rồi để mặc định hết như hình
  • Cuối cùng nhấn Start rồi đợi mấy giây là xong.
Để mặc định như hình rồi nhấn Start
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng mấy phần mềm trên win format xong vẫn bị thôi. Tốt nhất là nên làm trên mac. may hộm no loanh quanh trên mạng bắt được cái đổi scheme này 😁
Ah mà thực ra cái này có từ vụ 10.11 do phiên bản mới của Disk Utility nó để mặc định vậy đó. Cắm vào máy mac chạy bt nhưng sang win thì...
chaudizai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn ad 😃
Hây quá có cả chục cái bị lỗi.. lôi ra thử xem Hihii
Thằng macos đúng là phức tạp. bị 2 cái thẻ nhớ quăng hết trơn giờ mới thấy bài này.hic
anhngocinc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trên win thì dùng Command, chạy diskpart, chọn ổ đĩa, rồi clean, create partition phát là xong
😁 thật ra là do mất par thôi :D tạo lại là dc
dễ
Em nói thật vì công vc mà em phải sài Mac nhưng thấy mac nhiều cái ngu ngu và dùng nhiều cái bất hợp lý hơn win nhiêu. Nên giờ vẫn phải sài 2 máy cùng lúc
@trankien183 ngu nhất là cắm ổ cứng ko nhận phải cài phần mềm thứ 3, bị đầy dung lượng usb phải đổ thùng rác mới thấy lại được, phần mềm ko có tính năng auto arrange như win toàn kéo thủ công cho to ra .... muôn vàn lỗi khó chịu và cuối cùng mình bỏ mac về lại win mặc dù mac có nhiều cái hay
@boyngo1988 Đúng là như Bác nói, nhưng công nhận nó vẫn nhiều cái hay hơn win vi nó tối ưu hơn và có cái bàn rê chuột tuyệt vời. Nhưng do đặc thù công việc mà Em vẫn phải dùng cả 2 loại win và mac. chứ không nói thật Em bỏ mac và kiếm anh win cấu hình khủng để vừa chơi vừa làm rồi.
@kinh.chua.ne trên win nó có bấm ctrl để tìm chuột từ mấy chục năm trước rồi. vô mouse settings bật lên thôi
kinh.chua.ne
ĐẠI BÀNG
8 năm
@FullOfLove lại phải tìm cách bật nó lên à =))
Xin hỏi bạn
Mình my passport air dùng time machine backup data lở macbook bị hỏng thì đem qua laptop xài win có lấy data laik đc ko
@Vodanh_vohinh Mất dữ liệu trên Mac thì phải dùng phần mềm phục hồi dữ liệu chạy trên Mac mới search ra được.
@cuLong Thế thì bất tiện quá
Nếu vậy thì chỉ còn cách format my passport air thành exfat sau đó copy data thủ công sau này còn cứu vãng
VietT
TÍCH CỰC
8 năm
@Vodanh_vohinh Bạn lấy đc (trường hợp có 1 siêu lập trình viên ngồi kế hỗ trợ thì mình k tính) thì thua cái gì mình cũng thua hết. Time Machine nó xử lí & mã hóa thông tin thông ngôn ngữ lập trình của Mac thì tất nhiên là Win k thể đọc đc. Vẫn đề bạn hỏi cứ như là hỏi " file .dmg qua Win & .exe qua Mac có xài đc ko? " =))
Cám ơn bạn, đang tìm bài này trên mạng mà k thấy.
mình cũng bị dính cái vụ này,Mac thì dung lượng vẫn còn, nhưng chuyển sang windows thì chỉ còn 200Mb
trancongduy
ĐẠI BÀNG
8 năm
của em cái usb nào đút vô Mac xong, quay qua Win là không nhận được luôn 😔
Cái nào cũng vậy, không phải usb bị hư
xickdu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình nghĩ đối với fan vọc thì windows vẫn "thân thiện" hơn macOs
Em có cái thẻ nhớ 64Gb của sandisk dùng trên smartphone gần 3 năm nay
Tự dưng gần đây mới phát hịên nó ko cho ghi dữ liệu lên,ko cho format
Làm đủ phần mềm ko fomat dc
Dữ liệu trên thẻ vẫn dùng ngon lành mà ko xoá nổi luôn
Nói chung hiện tại nó như bị đóng băng vậy

Ai chỉ em cách khắc phục dc ko,hay phải ném đi vậy 😔
@satthumuhn Thẻ SD hay Micro SD bạn?
Hoang Min
TÍCH CỰC
8 năm
Đang dùng cái này
HP USB Disk Storage Format Tool
@Hoang Min Phần mềm cổ thế mà bác vẫn xài được cơ á :eek::eek::eek:
khicon_9
TÍCH CỰC
8 năm
@HaibaraAiYT Có những pm cũ nhưng lại rất hửu đụng đó. Như bạn bị hỏng thẻ nhớ bên trên nếu ko lo dữ liệu thì đem cắm vào mấy con nokia cũ mà format tỉ lệ thành công rất cao 😁
Hoang Min
TÍCH CỰC
8 năm
@HaibaraAiYT Win xp nó cũng hơn chục năm rồi mà vẫn cả đống ng dùng đấy thôi ;)
Quan trọng là trải nghiệm ng dùng thôi.
kenzoxd107
TÍCH CỰC
8 năm
Chỉ cần format bằng soft này là xong thôi các bác nè: http://download.cnet.com/HP-USB-Disk-Storage-Format-Tool/3000-2094_4-10974082.html
Không liên quan nhưng mình có xài ổ cứng rời của WD My Passport( mua hàng khuyến mãi cũng gần 1 năm trước ). Nhưng lần mới nhất mình xài thì thấy các dữ liệu ở thư mục con bị mất ( thư mục ngoài thì dữ liệu vẫn còn). Không biết mình có khôi phục lại được không vậy? Nếu có mọi người giúp mình với!
Cảm ơn trước ạ!
jlamp07
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này làm trên Linux cực dễ, trên cty bị cái này toàn nhờ mình giải quyết giùm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019