Akamai: 55% người dùng Internet VN có mạng trên 4Mbps, tốc độ mạng di động trung bình là 2.6Mbps

sonlazio
30/6/2016 3:55Phản hồi: 127
Akamai: 55% người dùng Internet VN có mạng trên 4Mbps, tốc độ mạng di động trung bình là 2.6Mbps
*ảnh minh họa: mạng của mod Tinh Tế

Báo cáo quý 1 của Akamai cho biết tốc độ Internet toàn cầu tăng đáng kể trong quý 1 vừa qua. Tuy Hàn Quốc vẫn đứng đầu vể tốc độ nhưng các quốc gia khác cũng nhanh chóng bắt kịp và có tốc độ cao dần lên. Tốc độ Internet có dây (mạng ADSL, Lease Line...) trung bình của Việt Nam là 5Mbps, nhanh hơn 59% so với cùng kỳ năm ngoái. Các thống kê khác cho thấy 55% người dùng Internet Việt Nam có mạng trên 4Mbps, 4.9% trên 10Mbps và chỉ 0.8% trên 15Mbps.

Về tốc độ mạng di động, tốc độ trung bình của nước ta là 2.6Mbps. Tốc độ mạng trung bình cao nhất là 29.7Mbps, nhưng những con số này hứa hẹn sẽ còn tăng cao hơn nữa khi 4G LTE đi vào hoạt động trong nửa cuối năm nay.

Tính trên phạm vi toàn cầu, tốc độ Internet trung bình là 6.3Mbps, trung bình cao nhất là 29Mbps ở Hàn Quốc. Còn tốc độ Internet trung bình trên mạng di động cao nhất là 27.9Mbps ở Anh.

Tham khảo: Akamai
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá chậm so với Lào, Campuchia
vntoday007
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ngũ Độc Chuẩn vãi nồi, không còn gì để nói thánh đã nói hết :rolleyes:
@Ngũ Độc Tiền nào của nấy, tốc độ thấp hơn nó cũng rẻ hơn. Sau này tới cái giá chuẩn khu vực với tốc độ lên hơn 15Mbps/s là đau đầu, lên tới cái giá chuẩn thế giới với tốc độ = Hàn Quốc thì ngồi mà nhìn chứ chả có tiền đâu đăng ký để dùng. Nhà mạng nước nào ko biết chứ nước ta tốc độ nó mà nâng lên cái vèo thì chuẩn bị tinh thần nạp tiền đi là vừa
Hàn Quốc nhanh nhất thể giới là do cơ sở vật chất mạng hay do vị trí địa lý gần các host máy chủ ở Bắc Cực nhỉ ???
@taudayma cơ sở vật chất mạng nha, họ làm rất đồng bộ và đầu tư cực mạnh, tưởng tượng bạn đi tàu điện ngầm đi với tốc độ nhanh và dưới sâu lòng đất mà sóng 4G LTE vẫn gần như k đổi chất lượng
@taudayma là do cơ sở hạ tầng tốt. về cơ bản thì tín hiệu đi với vận tốc ánh sáng nên ở gần các máy chủ hay không không quan trọng lắm. Mà là do tín hiệu qua bao nhiêu bước trung gian, và băng thông ở mỗi bước thế nào thôi (và tất nhiên còn rất nhiều yếu tố khác)
@taudayma Hệ thống kết nối tốc độ cao triển khai tận rừng sâu ngõ hẻm và tuyến kết nối quốc tế nhiều.
i-X
ĐẠI BÀNG
8 năm
E nằm trong số 0,8% đó
Vẫn chỉ là những con số mang tính chất tham khảo. Thực tế thì ai cũng biết
@calvin68 Tính trung bình mà bạn. Kiểu như lương trung bình nghành điện là 15 tr/ tháng đó. ^^ 80% là tập trung ở các sếp, còn nhân viên thì tầm 5,6 tr thôi.
fatbear94
ĐẠI BÀNG
8 năm
nói mạng 15mbps chứ thực sự chưa thoả mản lắm. Chắc sau này phải đi tăng gói cước sử dụng 😁
letronghuu84
ĐẠI BÀNG
8 năm
trieu04
TÍCH CỰC
8 năm
Gói 15Mb của vnpt coi video 4k ko nổi, chắc phải nâng cấp gói 30Mb may ra nuột.
@babby chuẩn. core I5 Ivy chip M 4K trên Chrome còn khựng. trên Edge thì ok
@uochuý1489Quốc Huy thiệt à bạn? mạng mình cũng 12M vnpt xem lag tung chưởng
@stemiries Chắc do trình duyệt wep chưa hỗ trợ xem 4k
@trieu04 Chia buồn nhé! Chỗ mình coi nổi! 😁
Mình thấy hài lòng với tốc độ bây giờ, chỉ mong đừng bảo trì hay đứt cáp thôi
mình thấy đúng đấy, vì mình chả bao giờ thấy mạng chậm nếu có là do phần cứng của thiết bị =)) hoặc hôm nào đứt cáp, thì mạng qt chậm chứ nội đia phi ầm ầm
pro_nhe85
TÍCH CỰC
8 năm
Mới vô gói 15mb của Vịt teo hết 180k/tháng. Cũng ko khá lắm, chập chờn lúc kéo dc 1,9mb lúc còn có 0,49kbps...... mà lúc ít thì nó chiếm gần như 60% thời gian vô mạng.
pro_nhe85
TÍCH CỰC
8 năm
@_Sora Vịt teo nó mồi chài khôn quá, cứ thêm 20k lại dc 5mb, trong khi nhu cầu thực tế mình ko tới, quan trọng là gói 20mb đó nó có dc ổn định ko ấy bác, chứ có lúc kéo được 2-3mbs mà có lúc thua cả gprs thì cũng vậy 😔
@pro_nhe85 Cũng ổn định bác, tuy nhiên bực cái buổi tối tốc độ chỉ đụợc 70% bình thường thôi, không ổn định lắm
@uochuý1489Quốc Huy Đổi gói mới đi bác, h gói đó chắc cũ lắm rồi ấy. Gói mình 200k mà tải được 5mb ấy chứ
@hatrungngoc90 Mình lên gg search lắp mạng ftth vietel á bạn. Gói mình mua 6 tháng trước là 250k/tháng, đóng trước 6 tháng còn 200k là 1m2 và được khuyến mãi 1 tháng. Không biết giờ có gói mới cao hơn chưa.
Đang dùng gói 25mb của vịt teo mà thấy quá chán luôn
@mviet87 sao chán bạn??? tính gắn nghe bạn nói teo wa
muquang
ĐẠI BÀNG
8 năm
akamai đâu có máy chủ tại VN nên kết quả chỉ mang tính tham khảo là chính.
Ae có ai dùng giải pháp đưa mạng qua đường dây điện powerline không nhỉ? Nhà mình khuất quá, không thoáng, 4 cục phát Wi-Fi mà vẫn không đi hết được cả nhà. Khó cái là toàn phải bridging, không đi dây LAN được vì mất thẩm mỹ.
@WesleyNguyen1411 Đi dây sát chân tường. Cùng lắm dán băng keo màu lên. Sau này muốn tháo gỡ cũng tiện.
1 là thẩm mĩ, 2 là hiệu năng. Nếu không cả 2 được thì đành phải chọn 1 thôi.
@WesleyNguyen1411 nhà bác gay nhỉ, mình mua 1 máy bàn cho mấy nhóc, không đi dây được nên mua 1 usb wifi gắn vô. thấy cũng khá mạnh mà
tethien
CAO CẤP
8 năm
@WesleyNguyen1411 Mình dùng rồi.
Nếu không phải đi qua cái aptomat nào thì chất lượng khá tốt.
Mình dùng bộ http://www.tp-link.vn/products/details/cat-18_TL-WPA2220KIT.html
Cái hay là 1 cái đầu gần TL-PA2010 có thể kết nối đến nhiều bộ đầu xa TL-WPA2220 qua mạng điện. TL-WPA2220 có phát wifi luôn. Không cần thêm bộ phát wifi nữa.
@xuhariver Nhà mình thì nó chèn sóng khá điên, gắn ít thì không có mạng, gắn nhiều thì chập chờn, trước khi xây không tính giải pháp dây LAN âm tường nên giờ khá bất tiện.
  • cũng phọt phẹt các bác ạ
Screenshot (119).png
dùng gói 15m viettel thấy tốc độ ổn nhất và giá rẻ nhất so với vnpt và fpt , xem fullhd youtube ko cần dợi load Ảnh chụp Màn hình 2016-06-30 lúc 12.39.52.png
@quoc_anh_1603 tôi sài gói 16mb/s của fpt nè coi youtube 4k còn không cần đợi load nữa là 😁
hatmuaden
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quoc_anh_1603 Có giỏi test sever Sing, US đi. Giờ mạng Viettel là nát nhất trong 3 thằng..
sanphamdoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hatmuaden
Ở Sing đây bác
@quoc_anh_1603 Mình cũng đang dùng cáp quang Viettel, về khoản này đúng Viettel đang là tốt nhất:
Của em một mình một ngựa Screenshot_20160628-095053.png
Thanh-Đức
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chổ mình không biết đến bao giờ mới có mạng dây 😔 Toàn dùng 3G
Ruiz
CAO CẤP
8 năm
😁 VNPT 135kB/s hài lòng với cuộc sống

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp