LattePanda: máy tính nhỏ gọn trong lòng bàn tay dùng chip Atom 4 nhân, chạy Windows 10 đầy đủ

Duy Luân
6/7/2016 0:1Phản hồi: 86
LattePanda: máy tính nhỏ gọn trong lòng bàn tay dùng chip Atom 4 nhân, chạy Windows 10 đầy đủ
Chiếc máy bé tí này có vi xử lý Intel Atom Z8300 bốn nhân, RAM 2GB hoặc 4GB, bộ nhớ trong 32GB hoặc 64GB và có đầy đủ các kết nối cơ bản như Wi-Fi, Bluetooth, HDMI và USB 3.0. Với kích thước nhỏ gọn chỉ 8.79 x 7.01mm, LattePanda sẽ được sử dụng chủ yếu trong các thiết bị Internet of Things với vai trò là bộ não điều khiển. Nhưng nếu bạn muốn mua nó về để làm một hệ thống nhỏ chơi nhạc, lướt web hay xem video thì cũng không sao vì máy chạy Windows 10 đầy đủ, không phải là Windows 10 IoT vốn chỉ có thể mở một app tại một thời điểm. Cả chiếc máy có thể chạy bằng nguồn điện dòng 2A lấy từ cổng microUSB chứ không cần nguồn riêng mạnh mẽ. Nếu thích, bạn có thể mua LattePanda cùng nhiều linh kiện khác ở đây. Anh em nào lập trình Arduino cũng có thể mua LattePanda vì nó có một co-processor ATMega32u4 cung cấp những tính năng tương thích với Arduino.

Nguồn: LattePanda
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Quá gọn, em này chắc đáp ứng tốt nhu cầu của mình: lướt web và MS Office / email với chi phí khoảng $150 - khá êm! 😃
nhỏ gọn và tiện dụng là đây
bocap234vn
TÍCH CỰC
8 năm
giá?
namct_sn
TÍCH CỰC
8 năm
@bocap234vn giá ở chợ á bạn 😆 bán nhiều lắm, tinhte ko có giá đâu nha
Đấy, mod tinhte phải vọc mấy cái này nè, ae mới hóng.
Một em như này + 4Gb ram, đủ web vs phim htpc cho các cụ rồi.
vviettan
TÍCH CỰC
8 năm
@legiondark i3 nó ở đẳng cấp khác bạn ơi, cái này là chip atom thoi
saigon1975
ĐẠI BÀNG
8 năm
@albatron bác muốn học hỏi , thì vào Vozforums.com học hỏi về phần cứng và game, phần mền....

còn về mấy cái android box thì vào HDVietnam.com.vn..

còn tinhte này toàn giống như các báo đăng tin công nghệ..... chứ chả có trải nghiệm gì ra hồn......
@quyetbuu991 Làm shop cs3 đc ko?
@SoGetSu file nhẹ chắc dc 😆 Cơ mà đòi hỏi cao thì nên chi nhiều hơn.
Mục đích của nó là đáp ứng nhu cầu đơn giản mà.
Kích thước nhỏ thế MOD, chưa tới 1cm2 luôn á?!!;
minhhai0807
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentronghue Cái cổng USB đã hơn thế.
cách đây tầm chục năm, 1 thùng máy IBM RAM 256MB, VGA 64GB, HDD 40GB là niềm mơ ước của em.
Bây giờ nó đã gấp xxx cấu hình và thu nhỏ lại cũng xxx lần :rolleyes:
lehunghmu
TÍCH CỰC
8 năm
@hung_technology_92 VGA 64GB nhầm không bạn
@lehunghmu lộn bác, 64MB 😁
Junio
TÍCH CỰC
8 năm
chưa hiểu sao lại làm cả USB 3.0 lẫn 2.0? Sao ko làm 3.0 thôi ta?
@marklost 3 năm trước máy tính của thằng bạn mình đã không còn cổng 2.0 rồi, 4 cổng đều là 3.0, vẫn xài usb để cài win bình thường
@Đam mê vĩnh cữu 3 năm trước laptop cũng có cái đã không còn usb 2.0 nữa rồi
lâu lâu vài trường hợp thì đổ lỗi là do cổng 3.0 nhỉ
@Mr Prince Bởi vì PC vẫn có cổng 2.0 nhá. cắm 3.0 k đc thì cắm qua 2.0 bình thường. Ở đây chưa có có ai chứng minh là những thiết bị chuẩn 3.0 điều xài đc hoàn toàn 2.0 cả. nhưng thực tế gặp rất nhiều vấn đề !
@Mr Prince Không phải đổ lỗi đâu, sự thật nó thế mà, mua main mà toàn 3.0 là cài win qua usb hơi bị mệt, chuột phím lúc cài cũng rất cực.
nobuhiro
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy em này vn ko thấy nhập về bán nhỉ?
kids0407
TÍCH CỰC
8 năm
Raspberry pi 3 ~ 35$
LattePanda 2G/32GB ~ 109$
Đáng quan tâm :d quan trọng xài cho mục đích gì 😁

Bé Pi dùng ubuntu giải trí, làm việc, word, excel trên tivi 42 inch cũng ngon
Bé Panda dùng win thay PC luôn thì cũng ngon
(2 bé này cắm luôn ngày đêm cũng chả tốn bao nhiêu tiền điện)
ducanh1411
ĐẠI BÀNG
8 năm
@slbadguy Pi3 chơi KODI e thấy ngon hơn mấy con Androidbox tầm tiền. còn muốn giải trí lướt web,facebook nghe nhạc thì cài raspbian, ubuntu mate, chorme OS cũng ngon
@kids0407 Nếu cần một con máy Windows nhỏ gọn thay thế PC thì quất luôn LattePanda. Còn vọc vạch, có óc sáng tạo thì cứ chiến Pi 😃
@ngsangmt Nếu bác muốn có WORD với EXCEL thì xác định là NEXT đi.
ducanh1411
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducanh1411 KODI trên Pi3 thì ngon thật, nhưng để lướt WEB, xem youtube, nghe nhạc bằng OS: raspbian, ubuntu mate.... thì ko ngon đâu b.
99v9.9999
TÍCH CỰC
8 năm
nhỏ như vậy liệu có dùng để làm việc được không ? sao chưa thấy công ty nào mua về dùng nhỉ ?
_Kenzi_
TÍCH CỰC
8 năm
Cái này mua về cài được remix os ko nhỉ
@luckydayv4a Mình nghĩ là ok
masterss0
TÍCH CỰC
8 năm
@luckydayv4a Nó chạy win10 đầy đủ thì là máy tính chuẩn mực rồi, cái gì máy bàn cài dc thì nó cũng sẽ cài dc.
Cơ mà cái board+win bản quyền 109$ thì cũng hơi chát, sao k bán bản k win cho rẻ, ae về xài win ..... 😁:D k có win chắc chỉ 50$
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
tiếc là ko cài đc xp hoặc Windows 7.
@fu09fjtnhj USB 3G của Viettel mình ko nhớ dòng nào nhưng cắm cổng 3.0 trên con Asus vẫn nhận, vẫn kết nối nhưng ko thông mạng được, cắm cổng 2.0 lại trơn tru. nhiều lúc ko hiểu được lý do tại sao @@~
saocodon_t48
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiếc là ở VN ko ai nhập về bán
@saocodon_t48 tự bảo nhà cung cấp gửi về qua DHL , phí chuyển và làm thông quan tầm 1-2tr gì đó.
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bản 2Gram/32G với Win10 109$ ~ 2tr4 chưa tính phí vận chuyển.
So với các máy tính bản TQ Onda hay Chuwi 8" đang bán ở VN ~ 2tr4 có đầy đủ nguồn, màn hình cảm ứng thì khó nhỉ.
Chắc chỉ phù hợp cho nghiên cứu và các dự án chuyên biệt.
đem về kết nối HDMI vào tivi xem trực tiếp đá banh, xem phim là hết ý
hd91cm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không thấy giá nhỉ ?
mimosa1805
TÍCH CỰC
8 năm
Không biết sao ship về VN được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp