Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay ống kính Sony ngàm E: SEL 20mm F2.8 chính hãng, giá 6.7 triệu

cuhiep
7/7/2016 8:20Phản hồi: 107
Trên tay ống kính Sony ngàm E: SEL 20mm F2.8 chính hãng, giá 6.7 triệu
SEL 20mm F2.8 khi gắn lên Sony A6000 hay A6300 sẽ là một bộ tuyệt vời để chụp hàng ngày (streetlife). Lý do chính là kích thước của nó nhỏ, nhẹ và tiêu cực quy đổi ra FF là khoảng 32mm, một tiêu cự thích hợp chụp hàng ngày. Ống này Sony đã ra mắt khá lâu rồi, nhưng giờ mới nhập về bán tại thị trường Việt Nam. Giá 6,7 triệu là khá cao cho chiếc ống này, nhưng nếu chất lượng hình ảnh sau khi thử nghiệm mà ngon thì cũng có thể chấp nhận.

Gắn trên Sony A6000 nhìn rất vừa vặn và đẹp.

Chiều cao của ống chỉ khoảng chưa tới 2cm nên nó rất gọn gàng.

Trọng lượng lại rất nhẹ nên có thể mang trên người lâu, không cảm thấy khó chịu. Kích thước nhỏ cũng là lợi thế để những người xung quanh không cảm thấy khó chịu khi ta chụp ảnh.

Các em gái, muốn chụp nhiều, chụp hàng ngày thì có lẽ đây là bộ thích hợp. A6000 giờ chỉ hơn 10 triệu và ống này nếu giá khoảng ít hơn 5 triệu là ngon.

Sony-SEL-20mm-F2.8-Tinhte-6.jpg Sony-SEL-20mm-F2.8-Tinhte-21.jpg
So với 30mm macro.

Ảnh chụp nhanh ống SEL 20mm F2.8 trên Sony A6000 của một em gái làm ở Khắc tên.
SEL2028A6000-5.jpg SEL2028A6000-9.jpg SEL2028A6000-14.jpg SEL2028A6000-25.jpg

Hình ảnh khác

Mình mượn được ống này từ anh em bên https://www.dof.zone sáng nay. Chỉ trên tay giới thiệu sơ sơ với anh em. Mai mốt nhờ anh em Camera Tinh tế test kỹ hơn.

DOF.zone Store

Mua bán máy ảnh ống kính, phụ kiện máy ảnh và thiết bị quay
dof.zone
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghia3d
CAO CẤP
8 năm
Fix mà khẩu bé thế 😁
peter pen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đợi đánh giá luôn
Đúng chuẩn pancake rồi. Xài thì gọn nhưng chất lượng luôn bị hạn chế.
@Wolfrain Cảm biến Sony ngon lắm, để RAW nữa thì cũng đỡ vã phần nào. Chủ yếu là tiện lợi, còn soi chất lượng quá thì lại phải tìm giải pháp khác. Mình sẽ mua em này thay cho em Sony Zeiss 24mm f/1.8. Dĩ nhiên là chất lượng Zeiss ngon hơn nhiều, nhưng nó cũng to hơn nhiều quá.
@cuhiep Em dự là không ngon hơn Pan 27mm f2.8 của Fuji đâu. Mà đã vác Pan đi chụp streetlife thì chơi Raw chi có mất công về nhà kéo. Em chơi xác định cái gì đã thuộc hàng trung bình rồi thì cứ để nguyên chất lượng trung bình vậy, kéo nữa chỉ tốn sức mình chứ cũng chẳng lên được nhiu.
@Wolfrain Mình sẽ thử dùng xem cái nhẹ và tiện có xứng đáng để đổi lấy chất lượng không.
@Wolfrain Raw sony vs raw fuji khác nhau nhìu lắm nhé bác....bản cập nhật mới raw sony cũng lấy dc raw 14bit òi...chất lượng ảnh chả kém đâu
Tiêu cự này rất thích hợp chụp ảnh streetlife, nhìn ảnh là lại nổi cơn ghiền nhưng dạo này bận quá nên không thể đi chụp.
Chinhnd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác Hiệp cho hỏi sao lại tiêu cực quy đổi ra FF là khoảng 35mm ?
E tưởng con này same same con 18 F2R của Fuji khi qui đổi chứ nhỉ?
@Chinhnd Em này ko so với 18f2 dc vì 18f2 trên cơ mặc dù ở vn giá có 4tr, nhưng bên mỹ, nhật giá 18f2 tới gần 550 $
@cuhiep :D thật không vậy dùng máy tính ấn nãy giờ 20x1.5 vẫn ra 30 ... =))
Chinhnd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@music_editor_9x Thật ra là e không quan tâm đến sony bao giờ nên thấy 20 qui đổi ra 35mm hơi choáng, nên đề xuất so sánh với tiêu cự phổ biến gần nhất là 18 thôi. Chứ tầm tiêu cự này, 2mm cũng rộng phết rồi 😁
theo truyền thống thì những con pancake siêu mỏng cánh này có chất lượng quang học ko dc tốt lắm vs những con thiết kế chuẩn .
g_p3
TÍCH CỰC
8 năm
lướt tít tưởng con a6000 6,7tr nữa chớ...😁
shakimaru
TÍCH CỰC
8 năm
Em đang muốn mua một con a5000 cũ bác nào tư vấn cho em cách tes máy với? Và tư vấn cho em mua 1 ông kính nào để chụp chân dung phong cảnh trong tâm 5tr chở về
ddhh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shakimaru Alo b, e đang có a5000, nếu b quan tâm alo e. Qua e để cho 😆 0988727360
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này đi du lịch chụp ảnh là chuẩn rồi. Màu lên khá tốt, độ nét đủ hài lòng. Nhưng không biết có bị méo nhiều không bác ?
20mm nếu so với full của Sony thì hình như thành 32mm.
Combo này chụp street ngon, chỉ có điều cái lens vẫn còn to quá (gây ngại ngùng cho cả người chụp và người được chụp) và không bỏ túi quần được 😁
ngocthuan99
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác Hiệp cho hỏi ngoài lề xíu: Bác dán gì lên A6000 mà đẹp vậy?
Máy quá đẹp, có phải bọc da ko ạ, cho hỏi pin e a6000 chụp được lâu ko ạ, có chức năng kết nối wifi vs đt ko ạ
@toivaem986 Có wifi có nfc luôn bác..jpg thì em bắn dc tầm 400kiểu 1 lần sạc
@Ác thần_ls ok cảm ơn bác, m chỉ chụp chơi, tiện cho m hỏi chơi ko chuyên sâu thì em này ok hơn hay mấy em 700d ok bác nhỉ, mua về chụp phong cảnh vs ng được luôn hay cần phải thêm len nữa
@toivaem986 Canon thì mấy dòng tầm cao còn ngại so vs sony chứ chưa nói mấy em entry nha bạn.....khác nhau nhìu lắm về chất lượng ảnh đó...bạn mua dòng nào cũng đều phải thêm lens cả..kit đi kèm chỉ phục vụ tạm thời nhu cầu mới chơi thôi
@Ác thần_ls vâng cảm ơn bác ạ, chỉ nhu cầu chơi bời thôi ý ạ
ohlalaoh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@toivaem986
yaibakt
ĐẠI BÀNG
8 năm
20 x 1.5 = 32
sợ bạn admin luôn.
giá chính hãng quá chát ạ. em sẽ mua samyang 12f2, tuy nhiên thì quay tay cũng hơi ngại nhưng ảnh ra đẹp hơn con này và góc cũng rộng hơn nữa
@cuhiep Thì đó..thế mà các bác ấy vẫn mang đi so...khác tiêu cự là khác nhìu lắm..rồi...chưa kể còn bn thứ đi kèm...
@Ác thần_ls Bác nói sao vậy. Tiêu cự 50mm trên máy FF mới là góc chuẩn, trên đó là tele, dưới đó là wide chứ. Vậy 35mm trên crop mới thuận tiện. Ống 20mm trên crop chỉ bằng 30, tính ra ống wide rồi bác ợ.
@Ác thần_ls Em xài a6000 chẳng thấy méo bác ạ. Tùy cảnh thôi. Nhưng nói chung FF người ta vẫn chụp tiêu cự wide 16-35mm để chụp phong cảnh, như vậy ống 12f2 trên crop là quá đẹp để chụp phong cảnh
@jackchien1410 50 là cái góc lỡ cỡ nhất chuẩn cái gì...35 trên crop thành 50 trên ff..ok...với 50 bạn chụp mẫu hay cảnh...cảnh thì quá hẹp để chụp..mẫu thì ok...đang có một em. 35f1.7 cắm trên body a6 đây...với tiêu cự 20 trên crop như lens này chụp đời thường ..mẫu gia đình hay đường phố cũng đều tiện ..góc vừa đủ khung..hứng đá sang tí phong cảnh...nếu có chê tớ chỉ chê nó ko phải f2 hoặc nhỏ hơn ..làm ra lens này phù hợp nhu cầu chụp gia đình...du lịch..đường phố..phong cảnh...yêu cầu nhỏ gọn..vs chụp ảnh gia đình..bạn chụp góc 50 bạn tính đừng từ chỗ tít mù nào nhét dc cả nhà vô...tiếp chụp trẻ con chuyển động..chạy nhảy trong khung hình vs máy a6 đi..rộng hơn hay hẹp thì bạn đỡ mệt hơn..với 35 trên crop chụp cảnh cũng khá hẹp rồi
Cuhiep dán body ở đâu thế :3
snake2001vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ý kiến mình thì ngoại hình không đẹp bằng pancake 27mm của Fuji.
Ơ... thế dán da cho em A6000 thì ntn đây bác @cuhiep :v
Tìm ở khắc tên ko thấy.
@tuananh_nguyen Cái này là của em gái làm ở kt. Bạn thích thid đến mới làm thôi chứ ko up lên web
ngtamabc
TÍCH CỰC
8 năm
Bác nào tư vấn em ống kính cũng tiêu cự này mà cho nikon đi
Tìm mãi
Đang xài fix 50 trên crop nên hỡi bất tiện
@ngtamabc Nikon có em 28mm đó bác.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
chất lượng cũng ổn, thấy màu hơi nhạt nhạt !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019