Ước tính Apple sẽ thu được 3 tỷ $ từ bán in-app purchase trong game Pokémon Go

Nam Air
21/7/2016 8:24Phản hồi: 80
Ước tính Apple sẽ thu được 3 tỷ $ từ bán in-app purchase trong game Pokémon Go
Laura Martin, một nhà phân tích tài chính ở Needham & Co dự đoán rằng Apple sẽ thu được 3 tỷ Đô la nhờ bán in-app purchase trong game Pokémon Go trong 2 năm tới. Game Pokémon Go của Nintendo phát hành miễn phí cho iOS và Android, tuy nhiên người dùng có thêm tùy chọn mua PokeCoins để sắm các item trong game, với giá 0.99$ cho 100 PokeCoins và 99.99$ cho gói 14.500 PokeCoins.

Theo nhà phân tích này, Apple sẽ chiếm 30% doanh thu mà Pokémon Go đem về cho các công ty, thông qua việc bán xu để mua vật phẩm trong game. Nếu chỉ tính riêng ở Mỹ, chỉ sau 2 tuần ra mắt thì Pokémon Go đã có hơn 21 triệu người chơi và gấp nhiều lần nếu tính quy mô 35 quốc gia đã được tải và chơi được trò này trên toàn thế giới, chưa kể là nó sẽ sớm có mặt trên 200 thị trường.

Apple sẽ bán được 3 tỷ $ tiền in-app purchase trong game Pokémon Go

Martin cho rằng lượng người mua in-app purchase trong game Pokémon Go cao cấp 10 lần số người bỏ tiền để mua in-app trong game Candy Crush, game thu về được 1 tỷ đô doanh thu chỉ trong 1 năm 2013-2014. Ngành công nghiệp điện tử ở Mỹ cũng ghi nhận doanh số bán sạc di động và ốp lưng điện thoại tích hợp pin tăng mạnh sau khi game Pokémon Go ra mắt, được cho là người dùng mua để chơi game này lâu hơn.

Một thống kê của Sensor Tower còn cho rằng thời gian trung bình người dùng ở Mỹ bỏ ra để chơi Pokémon Go thậm chí còn cao hơn thời gian họ dành cho Facebook, Twitter.

Hiện tại giá cổ phiếu của Apple đã tăng 5% so với cùng kỳ tháng trước, tương đương với mức tăng giá trị thị trường là 25 tỷ $, trong khi đó, giá cổ phiếu của Nintendo niêm yết ở sàn chứng khoán Tokyo cũng tăng gấp đôi kể từ khi game Pokémon Go ra mắt.

Theo Theguardian
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pokemon đang tràn ngập, Flappy bird đang nơi nào? 😔
@AZwarrior Chắc vậy. Mình chưa bao giờ xem pokemon.
@sucsong1 Đc lúc là chán à
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@Hoang_HaoMinh Cũng tùy có thể bạn ko thích chỗ đông người và ko thích vận động. Bên mỹ mọi người vẫn chơi nhiều ngày này.
Cái này nhắm vaò đối tượng khác ko phải bạn.
@df ht tt ok. Mình xin lỗi bạn vì đã hiểu lầm ý của bạn. Bạn có thể comment lần sau rõ hơn. Theo mình dù gì a Hà Đông đã gỡ nó dù gì cũng là quyết định của a ấy. Nhưng mình nghĩ nhờ việc đang trên đỉnh hình sin a ấy remove thì mới gây ấn tượng với cả thế giới. mới đc mọi người nhớ đến. mất miếng nhưng a ấy được tiếng lâu.
LMVuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trả đâu xa mấy nhà mạng ở Việt Nam như Viettel cũng thu ối tiền đăng kí 3G rồi.:3
@LMVuong Trả gì? Mình xài Viettel thấy họ có trả gì đâu nhỉ???
Razor11
CAO CẤP
8 năm
@nguyenspy bạn ko hiểu à, đăng ký 3g để chơi -> nhà mạng hưởng tiền 😁
tuanthanh93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Razor11 Cái 3G đó nhầm nhò gì, cái quan trọng là phấn lớn người VN mua vật phẩm sẽ trả tiền qua Viettel Telecom ( phải gắm sim Viettel ). Chơi game điện thoại giờ tốn nhiều tiền hơn mua đĩa của PS4 ( Xbox ) nữa.
đây gọi là không cần làm gì mà vẫn có ăn
ntherol
TÍCH CỰC
8 năm
@giang a khoai Negative income! Chỉ có những đầu óc vĩ đại mới làm được điều này
Ai là người mở ra kỷ nguyên ứng dụng di động?

Flappy bird có lịch sử phát triển bằng bn so vs Pokémon?
Game play đột phá bằng bn phần so vs AR, maps?
@BengPr0 Mình đang nói pokemon từ ngày mới xuất hiện cách đây 20 năm cơ, năm 1996 ấy, lúc đó nó cũng nhỏ nhoi thôi mà.
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@df ht tt Thế thì bạn chờ 20 năm nữa coi. Biết đâu con tr ym của a đông sẽ đc nhân giống như pokemon 😁
@df ht tt Pokemon là trò chơi có cốt truyện, nhân vật, thêm lượng pokemon lớn. Thì mỗi người có thể tuỳ chọn khác nhau cho dù năm 1996 nó là game nhỏ nhưng nó là trò chơi có cốt truyện. Còn plapy bird là mini game. Ko có cốt truyện, nhân vật. Thì sao so sánh được. Nó không có hướng phát triển nữa. Thì dù có tồn tại được cũng không thu hút được người chơi nếu qua thời kỳ hot nữa
quả là k thể tưởng tượng đc
M-ART
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không thấy phân tích rõ tại sao Apple lại thu được 30% doanh thu và tại sao lại không nhắc đến các nhà sx android nhỉ (vì cả máy android cũng chơi được mà)
Rij
TÍCH CỰC
8 năm
@M-ART Bán vật phẩm trong game apple sẽ hưởng bao nhiêu % trong đó đó bác. Android thì khó thống kê vì số lượng ng chịu bỏ tiền ra nó ít và vì một số lí do khác. Appstore mạnh thế kia mà.
@M-ART có mà thằng Google nó ăn chứ mấy ông sx điện thoại có liên quan gì đến Ch Play đâu!?!
Cái giá của thằng đi dùng ké OS nó vậy đó!
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@M-ART Tất cả các nhà sản xuất ứng dụng di động khi đưa ứng dụng lên kho appstore đều phải trả phí bằng 30% thu nhập từ ứng dụng đó theo bất kì hình thức nào mà họ sử dụng để thu phí( như bán đồ trong ứng dụng, đăng quảng cáo....).
Ở bên android thì GG là người hưởng số tiền thu phí đó, nhưng mình k nhớ rõ là bao nhiêu %
tohaitrieu
TÍCH CỰC
8 năm
@M-ART 30% doanh thu là mức mặc định Apple quy định khi thanh toán qua in-app purchase. Khi ng dùng thanh toán 1 khoản thì App ăn 30% còn dev hoặc nhà phân phối ăn 70%.

Đang nói về Apple thu về chứ có nói đả động đến android qué đâu mà kéo Android vào.

Khi nào Kêu Google thì lúc đó ko có Android hãy thắc mắc.

Tính trên itunes mà hỏi sao ko có Android thật bó chiếu
Đúng là cái gì bán toàn cầu thì khủng thật. Ăn 30% doanh thu store thôi mà kiếm bằng top 10 công ty viet nam cộng lại
chỉ là game thôi mà. có cần khủng khiếp vậy ko?? 3 tỉ $ là bao nhiêu ngàn tấn lúa vậy mấy bác!?!
@thedeath1883 Không phải ngàn mà là khoảng gần 7 triệu tấn gạo. Tương đương sản lượng xuất khẩu của Việt Nam trong cả năm 2015 😁

http://iasvn.org/homepage/Tinh-hinh-xuat-khau-gao-nam-2015-va-du-bao-nam-2016-7883.html

PS: nhầm chứ nếu tính theo tấn "lúa" (chứ ko phải gạo) thì chắc mười mấy triệu tấn ấy :D
@nguyen_thanhhoang Chắc hồi cấp một học phép nhân phép chia thì trường bạn này cháy
@spamspam Uh, lúc đó bác với bố cháu đang đi múc nước chữa cháy
phihoanght
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ko biết khi nào ra ở VN để thử nó có cái gì mà HOT đến vậy
hienld
TÍCH CỰC
8 năm
Ảnh hưởng của game này quá lớn. Hic.
luckybibo
TÍCH CỰC
8 năm
Mỗi lần thấy chữ pokemon, trong đầu mình lại hiện ra câu hỏi:

khi nào dân VN được chơi chính thức???!!!
@luckybibo Nghe đồn bên Nhật còn chưa được chơi kìa bác ơi. Em cũng đang chờ như bác nè.
@luckybibo Đi mà hỏi Nintedo ấy.
vậy cho mình hỏi nếu mình mua cổ phiếu của 1 công ty nào đó, thì mình có đc ăn lợi nhuận theo % cổ phiếu k?Mình k rành về cái này,ai giải thích giúp mình
@Phúc_Nguyễn_1996 giống như bạn góp vốn với vài thằng bạn mở công ty vậy, lãi thì cùng hưởng và chia nhau % số lợi nhuận đó, người ta gọi đó là cổ tức. Thằng nào góp nhiều thì thằng đó hưởng nhiều. Ngược lại nếu làm ăn thua lỗ thì tất cả cổ đông góp vốn phải chịu.
dacviet
TÍCH CỰC
8 năm
@Phúc_Nguyễn_1996 Lời cổ phiếu chủ yếu là chênh lệch giá mua vào bán ra, giá tăng hay giảm đều có cách đầu tư sinh lời.
Còn ăn % lợi nhuận đó tùy vào mức chia cổ tức của công ty mà bạn nắm cổ phiếu, vd ở Việt Nam các tập đoàn như FPT, Vinamilk họ trả cổ tức bằng tiền mặt rất cao 20 đến 30% giá trị cổ phiếu. Còn Apple, Microsoft, Google làm ăn lãi thế nhưng họ ít chi cổ tức bằng tiền mặt hơn mà trả bằng cổ phiếu.
Nói sơ qua là thế
Ngon, số hưởng 😁
apple thu 3 tỷ$, nintendo thu 7-8 tỷ
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@hieupy89 Nitendo chỉ thu được 1 tỷ. Vì nitendo chỉ chiếm hơn 30% cổ phần của đơn vị sở hữu game
cổ phiếu tăng giá, bán ra lấy lời +cổ tức
google có lời từ pokemon go nhưng ko nhiều bằng , apple ăn dày quá
tuyendart
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ra đường chơi mất điện thoại lại hỏi tại sao mình ngu
@tuyendart Ở nước ngoài ng ta đổ ra đường phố, công viên chơi ko sao, ko phải sợ cướp, còn ở mình sao cứ phải lo cái đó?, bị cướp giật điện thoại sao lại tại mình ngu? trong khi đất nước có 1 lực lượng người làm an ninh đông vãi ra.
được 1 % là mừng rồi
Nhận sự kiện hốt bạc này apple sẽ ra mắt. Iphone phiên bản pikachu
@jack1202 iPhone thì chưa thấy Apple ra phiên bản đặc biệt, chứ rơi vào tay anh Sam thì khả năng có Galaxy S7 Pikachu Edition là rất cao, VD mới nhất là Galaxy phiên bản olympic nhé 😁:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019