Cấu hình RAM DDR5 sẽ ra mắt năm nay, dung lượng cao hơn, nhanh hơn, ít điện hơn

Duy Luân
18/8/2016 22:15Phản hồi: 81
Cấu hình RAM DDR5 sẽ ra mắt năm nay, dung lượng cao hơn, nhanh hơn, ít điện hơn
Tại hội nghị Intel Developer Forum, Intel đã cho biết rằng cấu hình RAM DDR5 (cho máy tính, không phải GDDR5 cho card đồ họa) sẽ được ra mắt trong năm nay và dự kiến tới năm 2020 sẽ bắt đầu đưa ra sản phẩm thương mại. Những lợi ích của DDR5 đó là bạn sẽ có dung lượng cao hơn trên mỗi thanh, tốc độ cũng được tăng lên nên về lý thuyết các phần mềm sẽ hoạt động ngon lành hơn, ngoài ra chuẩn RAM mới cũng sẽ tiêu thụ ít năng lượng hơn. Những con số tăng cụ thể bao nhiêu thì chúng ta phải chờ cấu hình xuất hiện thì mới biết chính xác.

Mike Howard, trưởng bộ phận DRAM tại công ty nghiên cứu IHS cho rằng yêu cầu với RAM DDR5 sẽ cao vì các ứng dụng thực tế ảo, tăng cường thực tế ảo ngày càng xuất hiện nhiều hơn. Server sẽ được dùng DDR5 trước vì nhu cầu về RAM cao hơn và dễ hái ra tiền hơn, sau đó khoảng 12-18 tháng sau thì đến lượt desktop và laptop.

Các chuyên gia phần cứng trước đây dự đoán rằng DDR4 sẽ là chuẩn DRAM cuối cùng, sau đó bộ nhớ của máy tính sẽ được thay thế bởi những công nghệ mới hơn như PCM (phase-change memory), RRAM (resistive RAM), hoặc MRAM (magnetoresistive RAM). Tất cả những công nghệ này đều có thể lưu trữ dữ liệu khi máy tính tắt đi, tuy nhiên chúng đang còn ở giai đoạn phát triển và chi phí sẽ cao ở thời điểm ban đầu. Phía Intel thì đang phát triển 3D Xpoint, một công nghệ có thể dùng làm RAM lẫn bộ nhớ trong của máy tính. Các chip 3D Xpoint sẽ bắt đầu bán ra vào năm sau, và sẽ phải mất nhiều năm trước khi công nghệ này trở nên phổ biến.

Xem thêm: Những điều cần biết về RAM DDR4
Nguồn: PCWorld
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrdzu165
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình vẫn DDR3, vẫn hài lòng chán 😃
Đang muốn làm bộ mới main sk 1151 ko biết cắm dc ram này không 😆
longktgt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoathaneitc 4 năm nữa mới có bản thương mại thì socket khác là cái chắc, thích thì quất luôn sk 1151 DDR4 đi ko chạy theo công nghệ được đâu
@halongphile chưa dùng nhưng lên r e chỉ sợ cài cái nọ đc cái kia lại k hỗ trợ thì thảm 😆 e thấy win7 hoàn hả quá r nên ôm nhanh bộ haswell :3 vài năm nữa tính sau kaka
@longktgt =)) có lẽ phải xúc bộ 1151 quá =)) chờ sk mới còn lâu lâu
@hoathaneitc không , mỗi đời mỗi thay.
ram 3 gắn ram 2 đâu được.
ram 4 gắn ram 3 đâu được !
Đỉnh. Đang dùng DDR3 mà hài lòng rồi.
Tuyệt quá
gothiclong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Công nghệ phát triển quá nhanh.
còn 4 năm lận. Vẫn đang hài lòng với 8 GB RAM DDR4 😁
skamylove
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn xài ddr2 bus 800 2GB huyền thoại :v
Bác Tom
ĐẠI BÀNG
8 năm
@skamylove Người cùng cảnh ngộ.
@skamylove Em vẫn 667 bác ạ
Tặng anh em tinh tế cái đi
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
Và giá sẽ cao hơn.
tieutu911
TÍCH CỰC
8 năm
Đang đau đầu với 2 cây ram 8G đây. 2 ram không giống nhau giờ gắn vào máy nhận 16G mà sử dụng có 8G. Giờ phải đổi sao cho 2 cây giống nhau ( lúc trước 2 cây giống nhau vừa chơi game vừa nghe nhạc không sao đỏi cặp khác giờ chơi game bị văng ra ngoài báo thiếu ram ) Zalo_ScreenShot_19_8_2016_1047770.png
catbuitcs
TÍCH CỰC
8 năm
@tieutu911 Lúc mua bạn không để ý hay sao? À vào Boot xem có thiết lâp giới hạn RAM không nhé.
tieutu911
TÍCH CỰC
8 năm
@catbuitcs Lúc đầu sài 2 thanh mõi thanh 8G giống nhau. Do thằng em nó nâng ram năn nĩ bán lại cho nó nên bán nó 2 thanh cũ lấy thanh 8G cua nó và mua thêm 1 thanh 8G nên thành ra vậy. Chắc giờ bán thanh cũ mua 1 thanh khác cho giống
kienhai93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tieutu911 Vậy Main kén RAM rùi . Máy nhà mình hồi đó có 1 thanh , mua thêm 1 thanh khác loại mới đầu cắm vô bị màn hình xanh mấy lần , lấy ra lấy vô cắm lại 2~3 lần là hết , giờ chạy ngon ơ như 1 cặp đôi hoàn hảo .
TiaMe
TÍCH CỰC
8 năm
@tieutu911 nếu đã ko nhận thì sao ko tháo ra đi bạn,chạy tùy hãng tùy sung,thuyền mà bấp bên thì trước sau gì 1 bên cũng lật
like2lan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chạy theo công nghệ chắc chết, thay đổi từng ngày luôn.
Khủng bố quá
pippi17
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn đang ở đời DDR3 đây.
thanh858036
ĐẠI BÀNG
8 năm
lại chuẩn bị chạy theo rồi
catbuitcs
TÍCH CỰC
8 năm
Mới tậu 1 em 8GB DDR4 socket 1151, chạy rất ngon.
catbuitcs
TÍCH CỰC
8 năm
@baohen1510 Oách! Viết nhầm 4 thành 5. Haha... Thôi coi như troll nhé anh em.
catbuitcs
TÍCH CỰC
8 năm
@xuantruong1992 Mình viết nhầm 4 thành 5. 😃
@baohen1510 drr4 cha ơi :v
@catbuitcs Có ai hiểu bác này nói gì ko. Hay mỗi em ngu thôi ạ
Ruiz
CAO CẤP
8 năm
Vậy đợi tới 2020 rồi nâng cấp dàn máy từ DDR2 lên 5 luôn, vẫn hài lòng với dàn P4 1.8Ghz với 2GB ram Ddr2
Nếu vậy thì chờ PCM, RRAM hoặc MRAM 😃

PS: đang DDR3
conchimgia
TÍCH CỰC
8 năm
Vừa nâng đời em DDR2 800 lên DDR4 xong, chắc bỏ qua đời Ram5 đợi Ram6 thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095