Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Review] Bộ 3 tv Box: EX96 (X96), EM95x và Eny-X1 (X1) của hãng Enybox chạy Android 6.0

thanhcdth
20/8/2016 19:5Phản hồi: 566
[Review] Bộ 3 tv Box: EX96 (X96), EM95x và Eny-X1 (X1) của hãng Enybox chạy Android 6.0
1/ Sơ lược
Sự khác biệt giữa CPU Amlogic s905, s905x chính là s905x hỗ trợ xuất HDR và chuẩn decode VP9

Bảng so sánh s905, s905x và s912 (Nguồn: cnx-software.com)
Cấu hình chi tiết:

2/ Đọ dáng

Hình dáng hộp bên ngoài, EX96 nhỏ gọn nhất

Bộ 3 sản phẩm chụp từ trên xuống

Bộ 3 sản phẩm chụp từ phía trước (lúc máy đang chạy)

Các cổng kết nối: cả 3 sản phẩm điều có cổng AV, Optical, riêng EX96 có thêm cổng IR (dùng cho nối dài mắt nhận remote - thường TV Box để phía sau Tivi thì dùng remote rất khó)

Riêng EM95x có đến 3 cổng USB, EX96 và X1 chỉ 2 cổng USB

Mặt dưới là ký hiệu Model, riêng EX96 và EM95x có thêm mã xác nhận là phiên bản Ram 2GB và Rom 16GB
2/ Logo khởi động

Logo khởi động của EX96

Logo khởi động của EM95x

Logo khởi động của Eny-x1 (tương tự Logo của các hãng khác)
Nhìn logo khởi động của EX96 và EM95x tuy có đẹp, nhưng theo ý kiến của mình thì không thể bằng logo của con Q-boxT10 plus (đây chỉ là ý kiến của cá nhân mình)

Còn nữa...
566 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhcdth
ĐẠI BÀNG
8 năm
3/ Đánh giá chi tiết
Do cấu hình 3 thiết bị này tương tự nhau, nên ở đây mình demo trên EX96 (X96), tv box có giá rẻ nhất trong bộ ba này

Bản Build này được Enybox gửi cho mình update vào ngày 23-08-2016 Fix một số lỗi của Firmware trước đó như: Chuyển HDMI thì TV Box tự reset, kodi hay bị báo lỗi stopping

Tùy chỉnh HDR

Hỉnh ảnh của dòng chip S905 và s905x tương tự nhau (thực sự mà nói thì khách hàng nào đã nhìn thấy hình ảnh trên dòng chip này thì không bao giờ chọn các dòng TV Box có GPU thấp hơn hay GPU của hãng Power)

Test chuẩn VP9 của Google, bạn thấy chất lượng clip FullHD 60fps nhưng dung lượng file chỉ 5.16MB (Tương đương tấm hình chụp bằng điện thoại)

Xem 4k 60fps (bbb_sunflower_2160p_60fps_normal.mp4)

Xem 4k với bitrate 400Mbps bằng trình mặc định (jellyfish-400-mbps-4k-uhd-hevc-10bit)

Xem 4k với bitrate 140Mbps bằng kodi(Trong kodi xem Bitrate cao hơn sẽ bị lag)

Lướt web mở một lúc rất nhiều tab mà máy vẫn chạy ok (Bạn xem Clip ở dưới)

Xem phim Bluray

Xem phim cậu bé rừng xanh bằng Addon VietmediaF

Dùng Link Sopcast để xem Sopcast

Cast mành hình điện thoại Android dùng Happy Cast
4/ Clip Demo
Demo EX96

Demo Game Asphat 8 trên Eny-X1

5/ Nhược điểm
-- Cập nhật 03-01-2017

Đây là lỗi chung cho các Android Box 6.0
+ HDViet: Không thể chạy được, báo lỗi stop (do code lỗi), phương án thay thế: trong kodi đã có HDViet FullHD rồi, nên không cần đến phần mềm này nữa!

+ Sopcast lúc khởi động máy lên hay báo lỗi Stop -> Lỗi này thì bên mình đã fix rồi, các nơi khác vẫn chưa

- Chức năng OTA down rất chậm, chờ lâu và hay bị tự reset về 0 (down 10% hoặc 90% cái nó hiện 0% - mình đã báo về hãng rồi, hiện tại Enybox đang khóa chức năng OTA, cho nên bạn cập nhật bằng thẻ nhớ là ok nhất)

- Cuối cùng là mình cảm nhận chip s905x này không mạnh bằng chip S905 trên con mini m8s, play 4k 400Mbps thấy không mượt bằng Mini M8s (Có thể do android 6.0 nó nặng hơn Android 5.1 hoặc firmware của Enybox tối ưu so với Beelink)
khacthanhj28
ĐẠI BÀNG
8 năm
chúc bác chủ đắt hàng
thanhcdth
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã update thêm
@thanhcdth bác share cho em tài khoản K+ với ạ. do mua lâu rồi giờ mới thấy bài của bác
duygiang6989
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho hỏi con em95x nếu mua online có dc cài sẵn ung dụng đầy đủ ko. Vd như xem tv chất lương hd ko. Có giật lag ko có K+ ko. Có Kodi. Kho phim có phong phú ko. Có cập nhật phim mới liên tục ko
@dothething đang phân vân con EM95x hoặc X1 hoặc X2 ở chỗ bác. Nhờ bác tư vấn thêm chút:
Nhu cầu:
- Xem phim HD, xem TV thông thường (có HBO, StarMovie ....), xem K+, softcast
- Games Androif hoặc giả lập PS1, PS2, PSP
- Miracast, Airplay mượt mà
- Có bluetooth để kết nối gamepad hoặc loa bluetooth
- Wifi bắt tốt
Cảm ơn bác!
@windylife Sao ko ngâm cứu mxq pro chính hãng beelink bác. hàng này giờ đang bán chạy mà đáp ứng tốt nhu cầu của bác ( tất nhiên game vừa phải thôi ) 😃
thanhcdth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@windylife Nhu cầu của bác chơi game nhiều thì nên lấy Eny-X2 hoặc Beelink GT1 nha, vì chip s912 có GPU rất mạnh, nên bạn chơi game fifa 16 vẫn rất ok
(sorry bác vì chưa làm bài review x2, do bận việc quá 😔, và em95x, x95 pro và x2 bên mình đang tạm hết hàng, do khách mua nhiều và bên tq nghỉ lễ nên không đặt hàng dc, dự tính là t2 hàng sẽ về, bên mình đang km giảm 200k cho khách hàng đặt trước + tặng tk k+, nếu bác cần và chờ đến t2 dc thì inbox cho mình xin thông tin nha, x95 pro thì tuần nữa, so bên đó hết hàng )
@thanhcdth
duygiang6989
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bảo hành sao anh. Có cập nhật firmware wa ota lun ha a
dothething
TÍCH CỰC
8 năm
@duygiang6989 vâng, cập nhật ota luono a
longts
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con 95X bây giờ còn những lồi gì nữa bác nhỉ?
dothething
TÍCH CỰC
8 năm
@longts Không bác, con em95x này hiện tại bên e bán rất chạy và nó xem dc k+ nữa

HdViet vẫn chưa sửa xong, nhưng bác xem phim trong kodi là quá đủ rồi 😃
@dothething bác làm cái review Eny X1, X2 đi. Ưu, nhược điểm là gì? So sánh với mấy con ngang cấu hình như Zidoo X6, Himedia H8 ....
bác có test cổng AV 3 con này chưa, con X96 cấu hình ngon, giá hợp lý nhưng có đánh giá xuất AV ra âm thanh rất nhỏ:
http://www.lazada.vn/tv-box-4k-x96-android-60-2g-ram-4cpu-x-2g-core-a53-2016-2638752.html
    TV Box 4K X96 Android 6.0 thật thất vọng.. 22 Sep, 2016
    Cổng ra av quá kém nghe âm thanh quá bé chỉ cắm hdmi vào tivi còn cắm av vào amly thì kém quá không nghe nhạc được... Thật thất vọng.
    Đánh giá bởi: Thành viên đã đăng ký, Thanh Vũ
    chất lượng tivi box 4k x96 kém 21 Sep, 2016
    Hàng giao nhanh...nhưng giao thiếu... sản phẩm cấu hình tốt...nhưng cổng ra av quá kém nghe âm thanh quá bé chỉ cắm hdmi vào tivi còn cắm av vào amly thì kém quá ..ko nghe nhạc dc...giá mà đổi cho mình thì tốt quá.. ko thì gửi cho mình xin cái hdmi to av thì may ra nghe dc
    Đánh giá bởi: nguyễn văn tiến
@syhientc
Cảm ơn các bác đã tư vấn giùm e :mad::mad:
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
@trung cave Âm thanh nhỏ thì hãng đã fix cách đây 6 tháng rồi đó bác! (lỗi này chỉ có hãng Enybox fix thôi, các hãng khác thấy vẫn còn)
thanhcdth
ĐẠI BÀNG
7 năm
ex96 lúc trước cũng bị lỗi này, sau đó hãng enybox gửi cho mình firmware cập nhật lại thì fix được khoảng 70% 80% âm lương, còn x96 của hãng khác thì mình ko biết có firmware hay ko nữa

phantkien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhcdth Chào anh, giữa EM95X và X96 thì loại nào dùng ổn hơn ạ?
@thanhcdth Em có mua 1 em X96 nhưng chạy Smart tv YouTube bị giật lắm nhưng chạy YouTube bình thương k việc gì a chỉ e khắc phục đc k
nakut3
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang đặt hàng bác này. Hàng eny x2_ về em làm clip review như thật cho ai có ý định mua. Vừa là ủng hộ cửa hàng ^^
kimtruong205
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin ý kiến các cụ, em có con Q9 hàng OEM, main màu đỏ (nhìn qua khe tản nhiệt), chip Rockchip 3066 1.01Ghz, ram 1G chạy Fly tv cảm giác giật giật hình (xem VTV HD, có logo FPT), hình nó ko mượt, ko phải kiểu giật do mạng yếu vì mạng em cáp quang VNPT 16mbps. Xem bằng Kodi(bản của ITV ko có logo FPT) thì mượt hơn nhưng load chậm, chạy dc 1 lúc lại phải dừng load.
1. Theo các cụ lỗi này là do dòng chip yếu, chất lượng nguồn stream hay mạng yếu?
2. Nếu do máy thì em nâng cấp lên con M8S OEM có khắc phục dc ko ạ? Vì hàng đấy chỉ có 2 em này.
3. Nếu vứt em này đi thì xúc con gì hạt dẻ nhất có thể để phục vụ nhu cầu xem truyền hình cơ bản cho các cụ (tv 32 inch) và cuối tuần xem bóng dc ạ? (Em vẫn nghiêng về phương án 2 😆)
thanhcdth
ĐẠI BÀNG
7 năm
em đã quay clip demo rồi, tối nay sẽ post lên cho anh em tham khảo 😃
m8s cũng đã lỗi thời rồi, nếu bác xác định lên đời thì lấy con cấu hình mạnh xíu, khoảng 2 năm sau mới có thể lỗi thời: bác tham khảo con em95x thử, con này xem dc k+ luôn, bảo đảm rất ok
@thanhcdth X2 có hàng chưa bác? 😃
nakut3
ĐẠI BÀNG
7 năm
@windylife có rồi đó bác. em vừa đặt mà. bác đặt đi. Ai đặt sớm khuyến mại 200k + tặng con chuột ko dây đó
@nakut3 cảm ơn bác, mình đặt từ tuần trước rồi 😁
thanhcdth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nakut3 anh ơi, bên em giảm giảm 200k + tk xem k+ nha a, do giảm sâu rồi, nên bên em không tặng chuột nha, vì còn phí vận chuyển nữa 😔
@thanhcdth Vừa nhận hàng bên bác, mới test sơ qua 1 số ứng dụng thì thấy chạy mượt mà, có mỗi myK+ bắt đăng nhập tk. Tưởng bên bác tặng tk K+ thì phải xem luôn đc chứ nhỉ?
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
Bên em có kèm theo mã số đàu thu, và link hướng dẫn, a vô link đó xem cách d/k tk và chiến thôi 😃

@dothething không có đâu bác, nếu thiếu bác inbox giùm nhé, thanks bác nhiều
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
@windylife bên em có kèm theo tờ giấy đó a, có ghi mã đầu, mã thẻ, a check lại thử nha
@dothething ngoài tờ HDSD theo máy thì k có tờ giấy nào bác ạ, chắc sót rồi
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
@windylife Vậy a inbox cho e email và sdt đang sử dụng nha, để e đăng ký tk k+ cho a 😃
@dothething đã inbox, thanks bác nhiều 😃
hackervipnet
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác nào dùng con ex95 hoặc em95x rồi cho mình cái review về khả năng bắt sóng wifi của em nó với, 2 con này mình thấy không có anten gắn ngoài thì khả năng bắt sóng có yếu không, nhà mình mordern wifi trên tầng 2. mà tivi dưới tầng 1, sợ bị chập chờn và yếu.
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
Bác làm thử bài test, để dt ở chỗ tv, bạn xem thử dt bắt dc bao nhiêu nấc
và dùng phần mềm testspeed thử nó đo hơn 80% mạng của bạn và wifi 4 nấc là ok. thấp hơn thì độ ổn định wifi ko cao. Khi kéo phim nặng thì tốc độ wifi sẽ giảm lại( mâyd con router của tq dễ thấy)

Test xong bác post lên đây nha
Conf mấy con này bác dùng wifi với 8m ko vật cản thì cam kết rằng bạn xem phim bluray cungx ok

vnhat
TÍCH CỰC
7 năm
Em95X cổng ra AV âm thanh nhỏ phải ko bác chủ 😔
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
a inbox vô nick này nha, nick kia lỡ ghi giá bán, bị đưa ra đảo nghỉ mát rồi 😔

Em chưa thử nữa, e nghe bên hãng nói ra firmware mới fix lỗi tiếng nhỏ trên ex96 ah, a check ota update thử có ko
@dothething Inbox rồi bác nhé 😃
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
@windylife a check mail kích hoạt nha, 5 phút sau khi kích hoạt a mới dùng dc
@dothething K+ chạy ngon lành rồi, cảm ơn bác nhiều nhé
nakut3
ĐẠI BÀNG
7 năm
Của tui chạy rồi. Nhưng coi cái duyệt web chậm chậm ý. Thua con đt android thì phải. Chủ shop thanhxuyen ơi, k+ các bạn hỗ trợ bọn mình xem tài khoản mãi mãi à ?. Ko rõ thông tin. Nhoài ra mua hàng bên bác bảo hành mấy năm ?. Tui mua mở hộp mà ko thấy phần bảo hành nào. Ngoài cái tem dưới đáy hộp
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
Thanks 2 anh đã ủng hộ 😃

Duyệt web anh down chrome về dùng nha, còn tk kia e lỡ ghi giá bị ban nick 1 tuần rồi, hình như anh có inbox cho em? a inbox lại qua tk này nha

Còn tk k+ thì a inbox em gmail + sdt để e tạo tk cho anh nha

Với bh thì bên em dán tem bảo hành lên box là được rồi anh, giáy bh dễ bị mất và rách lắm 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019