Đánh giá chi tiết pin iPhone 7 Plus - hơn 18 tiếng sử dụng hỗn hợp, lâu hơn 6s Plus

MinhTriND
7/10/2016 13:57Phản hồi: 631
Đánh giá chi tiết pin iPhone 7 Plus - hơn 18 tiếng sử dụng hỗn hợp, lâu hơn 6s Plus
Sở hữu viên pin 2900 mAh lớn hơn so với iPhone 6s Plus (2750 mAh), thế nên cũng không quá ngạc nhiên khi thời gian sử dụng pin của iPhone 7 Plus có phần lâu hơn, tuy nhiên mức chênh lệch này thật sự không nhiều. Qua thử nghiệm thực tế, iPhone 7 Plus on screen được 7 tiếng 25 phút, do đó thời gian sử dụng hỗn hợp ước tính có thể lên đến 18 tiếng 33 phút. Trong khi đó, thế hệ Plus tiền nhiệm có thời gian sử dụng hỗn hợp là 17 tiếng 52 phút. Khi giới thiệu iPhone 7 Plus, Apple cho biết thời gian sử dụng pin của thiết bị này sẽ cao hơn 1 tiếng so với 6s Plus, và thử nghiệm của mình cũng cho ra kết quả gần với những gì Apple công bố.

Dưới đây là những thông tin chi tiết về thời gian sử dụng pin của iPhone 7 Plus và quy trình mình áp dụng để đưa ra những kết quả nêu trên. Mời các bạn theo dõi.

Cấu hình:
  • CPU: A10 Fusion bốn nhân 64bit
  • RAM: 3GB
  • GPU: 6 lõi
  • Màn hình: IPS LCD 5.5 inch 1080 x 1920 pixel (401ppi)
  • Camera: camera sau kép 12 MP (28mm, f/1.8, OIS & 56mm, f/2.8), camera trước 7MP
  • Hệ điều hành: iOS 10
  • Pin: 2.900 mAh
Các yếu tố cần quan tâm:
  • iOS 10.0.2
  • Không jailbreak
  • Độ sáng màn hình để ở mức 50%, không khích hoạt chế độ tự động điều chỉnh sáng.
  • Wifi + 3G luôn mở, nhưng thử nghiệm bằng wifi.
  • Các app sử dụng trong thử nghiệm: Tinhte, Facebook, Facebook Messenger, Inbox (Mail), Baomoi, Safari, Asphalt 8, luôn nhận push và không có tuỳ chỉnh bất cứ gì trong setting.
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.
Quy trình thử nghiệm:
  • Thử nghiệm mỗi tác vụ trong 30 phút đến khi hết pin: lướt web (facebook); xem youtube; chơi game (Asphalt 8).
  • Trong quá trình test vẫn nhận tin nhắn, email liên tục.
  • Xem phim liên tục với trình xem video mặc định trong máy. Phim được thử nghiệm là The Jungle Book 720p x264.
Sử dụng hỗn hợp liên tục: onscreen được 7 tiếng 25 phút, 18 tiếng 33 phút sử dụng hỗn hợp

So sánh một chút với Samsung Galaxy S7 Edge cũng được trang bị màn hình 5.5 inch nhưng lại có viên pin lớn hơn (3600 mAh), thời gian sử dụng hỗn hợp của 2 máy không có quá nhiều khác biệt. iPhone 7 Plus qua thử nghiệm cho thời gian sử dụng hỗn hợp lên đến 18 tiếng 33 phút, trong khi S7 Edge là 18 tiếng 25 phút.

7 Plus tuy có dung lượng pin nhỏ hơn nhưng thời gian sử dụng lại lâu hơn. Cũng dễ hiểu bởi sản phẩm của Apple thường không trang bị phần cứng quá ‘nặng nề’ như các thiết bị Android, do đó ngốn pin cũng ít hơn. So với iPhone 6 Plus (pin 2.915 mAh) ra mắt cách đây 2 năm, thời gian sử dụng có lẽ cũng không quá chênh lệch khi 6 Plus onscreen được khoảng 7 tiếng.

Với kết quả như trên, cho thấy nếu bạn sạc đầy 7 Plus và rút sạc lúc 7h sáng thì có thể sử dụng đến 1h33’ rạng sáng hôm sau mới hết pin. Cũng cần phải lưu ý một xíu là những con số thu được sau quá trình test nói trên chỉ tương đối chính xác, do thời gian sử dụng thực tế cũng còn phụ thuộc rất nhiều vào thói quen sử dụng của bạn. Khi máy còn 20% thì có yêu cầu mở chế độ tiết kiệm pin nhưng mình từ chối, thế nên nếu bật lên thì thời gian sử dụng có thể còn lâu hơn được một chút.

Độ sáng màn hình của 7 Plus (625 cd/m2) cao hơn so với 6s Plus (500 cd/m2) một chút, do đó khả năng hiển thị trong điều kiện ánh sáng thông thường (trong bóng râm) cũng rất tốt. Bạn có thể dễ dàng đọc được nội dung trên màn hình khi sử dụng máy ngoài trời, tất nhiên là loại trừ trường hợp có ánh nắng chiếu trực tiếp vào.

Tương tự như iPhone 7 cũng như những thế hệ iPhone trước đó, nhiệt độ máy trong quá trình sử dụng không cao, ngay khi thực hiện các tác vụ nặng. Khi sử dụng máy để chơi game liên tục, máy chỉ ấm lên chứ không hề nóng và gây khó chịu cho tay. Một điểm đáng lưu ý nữa là không có hiện tượng nóng ngược lên màn hình, điều khiến chúng ta rất khó chịu nếu phải nghe điện thoại.

Xem phim liên tục 11 tiếng 45 phút

Quảng cáo

Có thể nói trải nghiệm xem phim trên iPhone 7 Plus với màn hình 5.5 inch là một trong những điều tuyệt với nhất trong quá trình mình được sử dụng thiết bị này. Không phải là màn hình có độ phân giải cao nhất trong thế giới smartphone cao cấp, tuy nhiên chất lượng màn hình của iPhone 7 Plus đủ làm thỏa mãn những người dùng thông thường, nghĩa là đòi hỏi của họ không quá cao. Ngoài việc màn hình cho chất lượng hình ảnh rất tốt, âm thanh cũng là yếu tố đóng vai trò quan trọng khiến cho việc xem phim trên 7 Plus trở nên thích hơn so với những thế hệ trước đó.

Ở cả 7 và 7 Plus, Apple đều trang bị hệ thống loa stereo, thế nên âm thanh cho ra lớn hơn và sống động hơn. Hy vọng là các mod âm thanh trong thời gian tới có thể cung cấp cho chúng ta những thông tin chi tiết hơn về hệ thống loa này. Thời gian xem phim liên tục của iPhone 7 Plus là 11 tiếng 45 phút, nhỉnh hơn một xíu so với 6s Plus.

Cũng như những thế hệ iPhone từ trước đến nay, tốc độ sạc pin luôn là vấn đề khiến người dùng không hài lòng, đặc biệt là với dòng Plus có pin to hơn. Sử dụng cục sạc đi theo trong hộp, thời gian để sạc iPhone 7 Plus từ mức 0 đến 100% là khoảng 3 tiếng 12 phút. Nếu muốn tăng tốc độ sạc, bạn cũng có thể dùng cục sạc iPad để sạc cho iPhone. Có một số ý kiến cho rằng việc làm này sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ pin của máy nhưng thực tế bạn cũng đừng nên quá lo lắng. Nguyên nhân là bởi chính Apple cũng cho biết cục sạc iPad vẫn có thể sạc cho tất cả các thế hệ iPhone.

So sánh với các máy khác

631 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời
sothia0105
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NganTran85 Phải nói quá ngon
Tinhte hôm nào thử review pin xiaomi mimax đi. Hơn cả mate 8 thì phải.
Quá ngon cho đội nhà táo 😁

Apple làm cái sạc nhanh nữa là đẹp, chứ xạc 3 tiếng thì lâu quá!
Goldsmart
ĐẠI BÀNG
8 năm
@picothienhoa ip5 mình dùng sạc 5v-2a chỉ tầm 1h 30p là đầy. pin con này mà sạc hơn 3h đầy thì phải xem lại. không lý gì siêu phẩm lain phải dùng sạc chậm. chắc apple cố tình để như vậy vì lý do gì đó.
@Goldsmart vì cục sạc theo máy của 7+ chỉ có 5v-1A. nếu cắm sạc ipad vô thì chỉ tầm 2h đầy thôi
@™KunaiNTC™ chung dòng suy nghĩ vs bác này ;)
@Goldsmart Apple thg chơi chiêu éo thêm công bố cho người khác từ phat hien kaka
Rảnh
@Serenade_apple Cm chưa hết , tính đăng thêm cái Clip ... Nghĩ lại kg hay nên tự xoá .

Mà tôi thấy bạn và một số nick khác , hầu như chỉ lên trên này để cãi nhau thì phải ? vì trong cái topic này , những Nick cãi giữ nhất lại lặn mất tiêu . Nếu là một ifan thật sự , tôi nghĩ họ sẽ kg như vậy

https://tinhte.vn/threads/iphone-cua-ban-co-bi-khoa-mang-sau-khi-reset.2647913/
bumbum2010
TÍCH CỰC
8 năm
@Trungakira3 cứ đưa hết lỗi của ip 7 lên đi, Apple sẽ gởi thư cảm ơn cu đó
và cu có sống hay bị tai nạn gì đó thi ip7 vẫn là cái đt bán chạy nhất hiện nay
Đã ấn tượng nay còn ấn tượng hơn....:oops:
ios quản lí pin, các thành phần sử dụng năng lượng như màn hình, các kết nối, từng xung nhịp, tác vụ quá tốt mà, ứng dụng thì cực kỳ tối ưu nữa....ko bá mới lạ.:rolleyes:
bởi vậy mới xứng danh đệ nhất smartphone chứ🆒
gauefe11111
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kungfu9999 Ấn tượng chưa. Ấn tượng quá. Xàm lol
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@kungfu9999 con G2 của mình onscreen hơn 9h nè bạn 🆒
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kungfu9999 Cũng một phần do tối ưu hdh,1 phần màn full hd ko hao pin bằng 2k,cpu ít nhân.
@tinhchemte http://news.zing.vn/man-hinh-qhd-co-ton-pin-hon-man-full-hd-post485041.html

mời bạn tham khảo
@kungfu9999 Cũng bình thường thôi mà, thua cả mate 8 kìa. Trong khi Android được cái tiếng là hao pin nhỉ.
Pin tốt nhĩ, mà cũng phải thôi. Màn hình vậy thì pin lâu là phải rồi
@mtancong Pin 2k9 thôi thím, nhét nữa là nó NỔ BANH XÁC đó :3
Apple nên làm cái viền con plus nhỏ đy cho nó gọn gàng
jhinvip
ĐẠI BÀNG
8 năm
Táo quá tuyệt vời, những cái giá cũng tuyệt vời khó nhai, chờ dòng s6 giảm giá mới mua
apple ram 1g thôi chiến ram 3g android , wa ghê , tối ưu tốt . nên pin nhỏ mà trâu
hvhunghb
ĐẠI BÀNG
8 năm
2 còn còn khác phiên bản IOS nữa mà . Không biết cả 2 cùng ios 10như vậy nữa ko
Thiêng vcl. Đang phân vân 2 con này.
@nhân đập chai Miễn phí nhé bạn ! Nếu bạn tự làm nếu nhà mạng người ta mở hộ thì 3000¥ nhé !
Lên gooGôgle có hưỡng dẫn cách mo đấy bạn !
@Thangmasaru Mình nghĩ phải nhờ nhà mạng làm mới được chứ Sao mình tự làm được bạn cho mình đường link đi
@nhân đập chai https://au-cs0.kddi.com/au-support/sui/SUI001W001/SUI0010002BL.do?r=4100711374543519309
Đây nha bạn !
Chỉ cần vào đó click 4 cái là mở dc !
Dk là dùng trên 6 tháng 6s trở lên mạng au ok !
@Thangmasaru Cảm ơn bạn nha (y)
Giống như bạn,bạn cũng troll thấy mắc Cuời ,đôi lúc thấy bạn khùng khùng nhưng vui tính ,dễ thương mà ,bạn đăng clip đi!
zestblue
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ai test xem chơi COC bằng 3g được bao lâu?
n014latoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zestblue Chơi liên tùng tục chắc đc tầm 5h..
Vâng, nếu thích thì củ ấu vẫn tròn. Sạc nhanh chậm gì cũng tùy ng, bền không tùy người dùng thôi.Quan điểm của mình từ máy tính, đt, xe máy , đồng hồ ...nó sinh ra để phục vụ mình.mình ko phải phục vụ mình.Mình muốn cho nhanh, cho đã thì nhanh tã.Mình mua con đt ngta chỉ bán kèm cục sạc 1A hay 1.5 gì đó.Mình bèn lấy cục sạc con tap 2A của sam + dây sạc mình tự chế cho chóng đầy.Cụ thể khoảng 35 -45p là từ 20% tới 100%.kết quả pin kém đi nhưng mình thấy mình thích nhanh nên mình ko ngại hư, ai cũng ốp case nhưng mình thì ko, quăng quẬt rơi rớt suốt , mà vẫn chưa hư nên mình vẫn bằng lòng với nó, cũng chả có lia gì để thay cả.
Chung quy lại là " nó là nô lệ mình, chứ mình ko làm nô lệ nó ".
Còn quan điểm tùy người !
@fan_oppo Sao có người lại đẻ ra bạn mà đau lòng thế nhỉ, mình vào tinh tế toàn thấy bạn mặt người mà chuyên đi cờ ắn người khác thế nhỉ, ko riêng gì mình ! Đúng là mình chế đt từ 2007 tới giờ đúng 10 năm, số đt mình độ chắc nhiều hơn cả tuổi ông b bà m nhà bạn cộng lại.Ừ mình ngu, ngu mà cũng có ng bên nhật, dùng mã số đt nước nhật gọi về cho mình đặt hàng chơi ! Còn bạn thì sao!!!!
Mình có nói là tương cục sạc mạnh vào thì pin mình bị kém đi mà.Hay ko đọc hết cmt đã cờ ắn, tay nhanh hơn não.
P/s ; mình với bạn ko cùng đẳng cấp, tốt nhất ko nên liên quan tới nhau.lướt thấy cmt của mình thì bạn coi như ko thấy đi nha ! Mình cũng tuổi cha tuổi chú bạn, nên coi như hai ta hòa đi .đc ko
fan_oppo
TÍCH CỰC
8 năm
@phongba046 Ui chu choa mọa ơi, thì ra là chơi ng u cả đời vậy luôn à, tưởng 10 năm hơn thôi chứ, sao hồi xưa ko ăn học đàng hoàng mà làm bừa ng u vậy ?

Trẻ trâu, thích thể hiện, thích khoe khoang, thích xe xua, thích làm bậy ... ko có khiêm tốn, ko phải cách cư xử của người tuổi lớn, chắc ăn là ku này trẻ trâu mới có bản tính vậy :p . Khai thiệt đi ku còn đi học ko hay còn ăn pám pa mọe :p

Già trâu là đây sao ? nóng tính vãi 😁 . Khều má cái đã khóc nhè rồi
@fan_oppo Obama ơi, ông vào mà xem này, xem chất độc Dioxin nó ảnh hưởng tới đất nước của chúng tôi này !
fan_oppo
TÍCH CỰC
8 năm
@phongba046 obama vào xem này, thằng trẻ trâu nó khoe mẽ này, nó chơi ng u này ông ơi vào mà xem
Sài sạc qc mà sang đung họ nhà táo chắc khóc ?
abba8386
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nói chung là ko có ji để phàn nàn pin rất trâu,hđh ổn,và loa ngoài ấn tượng,
Quang Vct
ĐẠI BÀNG
8 năm
@abba8386 Iphone 6s-7 t ko biết nhưng từ 6 đổ về nghe như cc
@Quang Vct từ 7 trở đi là loa stereo. nói chung là nghe to và hay hơn các đời ip trước, nhưng vẫn thua boom sound trên htc
thật sự iphone 7 plus rất đẹp . hiển thị tốt . coi phim HD trên 7 rất tuyệt vời . pin khá trâu . mình chơi game Mu mobile VN . màu sắc hiển thị thực tế hơn điên thoại samsung s6 edge plus . và đặc biệt chơi game nặng không giật rất mượt . tối 12h đêm mình ngủ và cắm sạc . sáng dậy đi làm . xài đến 10h tối còn 8% . rất hài lòng khi xài 7 plus . tiếc phần camera chụp hình hơi tệ nhưng cũng chấp nhận đuợc
@khiem knight ko bạn oi . mình chơi modern combat 4 + mu mobile . mình ko nghe gi hết bạn . đôi lúc có người có ng không . tại vì không bao giờ hoàn hảo 100% . lỗi vài cây iphone là chuyện bthuong . ăn cơm có khi cắn phải hạt sạn mà bạn
@khiem knight máy mình của Mỹ . 3 năm 6 plus + 6s plus + 7 plus . 3 năm liên tục 3 cây vẫn xài ổn định . ko lỗi gì hết . hàng bắc mỹ ổn định hơn hàng châu á .
@khiem knight hàng us bác ơi😃
@vhtn8381 Nói vậy chuẩn. Flagship Samsung chưa con nào không sài cả. Chưa thấy con nào chuẩn màu. Nhưng fan cuồng và seeder cứ tung hê 2k, displaymate....
Mình rất coi trọng chất lượng hiển thị. Laptop sài HP dreamcolor, macbook pro. Nhưng cũng thua mấy thánh tung hê cái màn S6e, note4. Trong khi đó mình cầm trên tay. Màn tệ nhất flagship là S6e. Cực kỳ cùi bắp.
Em dùng thì thấy pin hao cũng nhanh , tầm 5h chiều là phải sạc lại rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019