MediaTek Helio P15: 8 nhân Cortex-A53 2,2GHz, GPU nhanh hơn P10, hiệu năng tăng 10%

Duy Luân
17/10/2016 22:33Phản hồi: 38
MediaTek Helio P15: 8 nhân Cortex-A53 2,2GHz, GPU nhanh hơn P10, hiệu năng tăng 10%
MediaTek vừa nâng cấp dòng chip Helio của mình với con chip P15 thay thế cho P10 (Sony đang xài cho các máy giá rẻ và tầm trung dòng Xperia X). P15 tiếp tục dùng quy trình sản xuất 28nm chứ chưa xuống được 16nm như P25, tuy nhiên nó vẫn có 8 nhân Cortex-A53 với xung nhịp tối đa lên đến 2,2GHz, cao hơn 0,2GHz so với người tiền nhiệm. GPU bên trong là Mali-T860 cũng được đẩy xung từ 700MHz lên 800MHz để tăng sức xử lý. P15 chỉ hỗ trợ cho RAM LPDDR3 và có thể dùng chung với bộ thu nhận sóng 4G LTE Cat 6. MediaTek hứa hẹn hiệu năng chung của chip sẽ cao hơn 10% và tiết kiệm điện hơn.

Nguồn: MyDriver
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy ngang con x10 à. Mà xài nhân mali là thấy hẻo rồi, xài powervr thì còn hy vọng
Tận 28nm cơ á. Xì
@Nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
P25 là em nào???
Khác gì tăng xung mà sao tiết kiệm điện hơn nhỉ
Chip Mediated cũng ngon lắm..thấy nó tốt hơn mấy con Quamlcom tầm trung và cận cao cấp...nếu được GPU mạnh như Quamlcom thì nó là vô địch
Kevin Power
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy trung cấp thì 650 vẫn vô địch rồi :v
@uochuý1489Quốc Huy chả biết chứ em thấy Mediatek mạnh thì mạnh thật chứ độ ổn định sao bằng Snapdragon, chưa kể dùng nhanh tạ nữa, nóng
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
8 năm
@pro744 Vãi snap ko nóng, 1 số con chip Snap xài như sh'', thua xa MTK 6X. Chưa kể Snap 801, 820...nóng như lò than
nguyenvtu
TÍCH CỰC
8 năm
@QuanPhamKT Chém vừa thôi, chỉ có con 810 không tuỳ biến nên nóng chứ 801, 820 xài nhân kryo chạy rất mát nhé, tui xài Lenovo ZUK Z1 sử dụng chip 801 nè, rất tốt.
@QuanPhamKT 801 bt mà bác, cái mình muốn nói là mediatek nhanh tã, dùng 1 thời gian bạn sẽ thấy nó không mượt, ko biết do Mediatek ko hỗ trợ chip hay như nào, chứ bạn cầm con Snap 800 chạy AẢnoid 5 xem, vẫn bao mượt mà, còn nóng thì tùy từng máy nữa
Thằng cu sung noa ra 10nm rồi anh teck mới ra 28nm. 😁
Mà cái từ media teck cứ gợi nhớ mấy cái siêu thị hay là cái nồi lẩu hay bếp từ gì ấy nhỉ.Mình cũng ko nhớ rõ nhưng nghe quen quen :D
@phongba046 Cái siêu thị Mediamart.vn nghe có quen không?!! :D cái hãng đồ gia dụng Midea nghe có hợp lý không!??!
:D
Link ví dụ
http://mediamart.vn/bep-tu-dien-nuong/midea/bep-dien-tu-cao-cap-media--t2114dc-mi-t2114dc.htm
quocdongson
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phongba046 Làm ra 1 con chip 28nm thì mấy thằng kỹ sư như mình cũng hiến máu nhân đạo hơi bị nhiều đó bác ạ, specification của 1 con chip 28nm cũng khoai lắm...
@quocdongson Biết là thế mà, mình cũng bên điện tử tự động mình lạ gì.vn mình làm nổi con ic 280000nm đã khó chứ nói gì 28nm hả bạn.Nhưng mtk là hãng chuyên sx chíp mà thua sung rụng nhiều quá nghe cũng mắc cười chứ chưa nói đến rồng 😁
quocdongson
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phongba046 Vậy là bạn không biết hiện tại mtk đang làm tới technology nào rồi 😆
Chắc bằng X10 ^^
28nm thì muốn đột phá cũng khó khăn. Mạnh quá thì nóng trong người.
Cũng phải công nhận từ khi MTK xuất hiện thì giá smp giảm nhiệt đi nhiều
@thuoclao2222 xin avatar bác ơi
@thuoclao2222 uhm tui cũng thấy vậy
@congalete Avarta nào bác..
Hình con ghệ cũ quên chưa thay thôi bác ạ ^^
babydown
TÍCH CỰC
8 năm
Tầm trung thì MediaTek cũng khá ngon.
Phuc81
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này của Đài Loan sản xuất tại TQ hay TQ chính hiệu vậy?
@Phuc81 Hãng này của Đài Loan, nhưng hình như SX tại TQ ^^
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
8 năm
@Phuc81 Đài Loan với TQ thì có gì khác nhau? cũng đều là Khựa, Hán. Chỉ khác về mặt chính trị. Tưởng Gioi Thach hay Mao Trach Dong gì cũng đều là dân Hán. Đa số dân Đài là Phúc Kiến, Quảng Châu thì cũng chung dòng máu Hán...Tóm lại Khựa đại lục hay Khựa Đài Loan thì cũng là Khựa
myisyour
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phải chăng note 7 là chiu bài mất 10 đc 100 của Samsung
@myisyour Hình như lộn bài rồi bác ơi. o_O
8 con a53 làm gì? Nhét 2 con a72 vào dc rồi 😔
Chưa dùng chip này bao giờ và mãi mãi sẽ k thèm dùng
Kevin Power
ĐẠI BÀNG
8 năm
hiệu năng hon 10% thì nâng cấp làm gì.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
mình đang thắc mắc, giờ chip rồng 801/805/808 tuy đã lỗi thời nhưng vẫn mạnh hơn những con tầm trung này. sao các hãng ko xài lại nhỉ 😁
kakalekhanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jeetkunedo Quamlcom nó không còn sản xuất nữa nên các hãng không trang bị bạn ạ 😃
tienloc.com
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình vẫn dùng s4 pro 1.5 ghz 😆
emvohinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
có bạn nào sài thử đi r làm bài đánh giá chính xác cho mình tham khảo với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế