[Inforaphic] 15 điều cần tập luyện cho người chụp hình & quay video

tuanlionsg
3/11/2016 7:40Phản hồi: 38
[Inforaphic] 15 điều cần tập luyện cho người chụp hình & quay video
Những gì xuất hiện trước ống kính buộc người cầm máy phải hiểu rõ rất nhiều thứ từ vị trí không gian ánh sáng... và đưa ra quyết định đặt góc máy hay vị trí đối tượng, hướng chụp tối ưu nhất, đúng ý đồ nhất. Đây là 15 điều cốt yếu giúp cho người cầm máy điều đó. Được rút ra từ kiến thức của một người làm đạo diễn, dàn dựng phối cảnh để quay video và chụp hình. Tóm gọn lại về lựa chọn thiết bị phù hợp, bố cục, ánh sáng, màu sắc, nhân vật... trong đó có những yếu tố về phương diện điện ảnh mà người cầm máy cần chú ý.

mise-en-scene (END2).jpg
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bumbum0803
ĐẠI BÀNG
7 năm
quá hay
Huy Po
ĐẠI BÀNG
7 năm
hay quá anh 😁
Hay quá, command + d ngay và luôn
Bài viết rất bổ ích 😃
Làm gì cũng vậy công thức quan trọng nhất đó là: Thời gian + Tiền bạc + Chịu học hỏi.
- Thời gian: bạn ko có thời gian hoặc quá bận rộn cho công việc khác thì không thể đầu tư cho cái đam mê của bạn đc
- Tiền bạc: Cái này khỏi giải thích
- Học hỏi: Các khoá học ngắn hạn, chịu lắng nghe, bỏ thời gian xem ảnh của người khác để nâng cao nhận thức...

Còn mấy bài mấy công thức như trên bây giờ trên mạng quá nhiều rồi.
caphe17
TÍCH CỰC
7 năm
@badboy_2912
Bác nói đúng, giờ chỉ cần có công cụ, thời gian, và sự tìm tòi học hỏi thì cái gì cũng có thể thành công.
caoboivfcj
ĐẠI BÀNG
7 năm
bai viet hay
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
Cảm ơn
Mới tập chụp cũng ráng đọc mấy cái này. Nhưng thật sự túm lại tốt nhất vác máy lên đi cho nhiều vào tối về lên 500px xem ảnh và suy nghĩ cách chụp bức ảnh đó là đc
Bài của anh tuấn sư tử khi nào em cũng đọc hết, cam ơn anh vì bài viết quá hay.
Đang để danh tiền mua ống tele. Luôn tiện hỏi anh chụp ảnh như này chinh thông số ntn ạ . Thanks a

@Timkelvin Tấm này chụp trong phòng, mình chỉ thấy 1 đèn, đánh xéo góc ngược, hơi cao đánh xuống để đổ bóng cánh bướm dưới mắt trái mẫu. Thông số thì tuỳ hoàn cảnh cụ thể, tuỳ đèn, nhưng thường thì ISO100 - 200, khẩu siết F8 - F11 - F16, tốc màn trập chạy theo đo sáng trong giới hạn ăn đèn.
@tuanlionsg Thanks bác. Thần tượng bác lắm
w810i
CAO CẤP
7 năm
@Timkelvin Thường thì nên hỏi setup đèn như thế nào, nếu mod ko giấu nghề có thể truyền thụ. 😁
Chứ hỏi thông số như thế nào thì nên đi hỏi tác giả ấy, nó vô chừng lắm, chưa kể trình retouch cao thì 100 thông số khác nhau cũng cho ra dc y hệt vậy. :D
Còn theo thiển ý của mình, hình trên chỉ cần 1 speedlite là đủ đánh, đặt đèn giữa bg và mẫu, thông số máy tùy công suất đèn, chất lượng bg và ánh sáng tự nhiên. Có thể cần phải có HSS để tối đen như mực vậy. :D
Dạo này ko có gì để nói về máy ảnh của iPhone nữa nên viết mấy bài ruồi bu này à. Thêm đám lăng xê vô nâng bi nữa chứ.
locyt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em xin phép bê cái đống này vào app của em để truyền tải đến các anh em trong lần update tới 😁
@locyt Ok em.
ngotatthanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
nay vừa đi chụp ảnh cho đứa e gái, ôi thôi cái len sigma 17-50 bị back focus :oops:
@ngotatthanh Mang ra thợ chỉnh lại đi bạn.
nipponx
TÍCH CỰC
7 năm
e toàn chụp theo bản năng ợ 😁
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Mình thì chỉ chụp gia đình với Microless nên cụng ko có time mà căn chỉnh, để chơi thực sự.
Rất sờ hay luôn ad 😁:D:p:p cơ gà ghét cái giao diện mới vc
cuc_gach1975
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giao diện Tinh Tế lúc này sao nó thưa dòng và khó đọc quá.
linhromnt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh Tuấn kèm thêm vài hình thật trong bài viết thì hay nữa. Hehe
@linhromnt Dài và rối lắm.
Bác này chuyên có các bài về chụp ảnh rất hay, like cho bác.
tuyêt vời đối với người chưa biết gì như mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019