Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá chi tiết thời lượng pin Samsung Galaxy J7 Prime - hơn 23 tiếng sử dụng hỗn hợp

MinhTriND
18/11/2016 9:48Phản hồi: 207
Đánh giá chi tiết thời lượng pin Samsung Galaxy J7 Prime - hơn 23 tiếng sử dụng hỗn hợp
Cấu hình tương đối “nặng” và màn hình 5.5 inch độ phân giải FullHD tưởng chừng như sẽ gây áp lực không nhỏ lên viên pin 3.300 mAh của máy, tuy nhiên thực tế cho thấy Galaxy J7 Prime là một thiết bị có thời gian sử dụng pin thuộc dạng “trâu”. Qua thử nghiệm thực tế, thiết bị có thể on screen được tới 9 tiếng 20 phút, do đó, thời gian sử dụng hỗn hợp của máy ước tính có thể lên đến 23 tiếng 20 phút, một con số thật sự rất ấn tượng. Trong quá trình sử dụng, máy khá mát mẻ mặc dù thực hiện các tác vụ nặng như chơi game liên tục.

Sau đây là những thông tin chi tiết hơn về thời lượng sử dụng pin của J7 Prime và quy trình mình đã thực hiện để cho ra các kết quả như trên, mời các bạn theo dõi.

Cấu hình:
  • Chip xử lý: Exynos 7870 - 8 nhân Cortex A53 (1.60GHz)
  • Màn hình: Full HD 5,5", 1920 x 1080, ~401 ppi
  • RAM: 3 GB
  • Bộ nhớ trong: 32 GB
  • Thẻ nhớ: microSD
  • Camera sau: 13 MP, f/1.9, 28mm
  • Camera trước: 8 MP, f/1.9
  • Pin: 3.300 mAh
Các thông số trong thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản Android xx gốc không tuỳ chỉnh, không Root.
  • Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 50% (không để auto). Wifi + 3G + Location + Sync luôn mở.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ (một ngày từ sáng đến tối).
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Facebook, Messenger (FB), Browser gốc, Asphalt 8, CPU-Z, Battery Widget, MX Player.
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.
Quy trình thử nghiệm:
  • Thử mỗi tác vụ trong 30 phút đến khi hết pin bao gồm: lướt web (web + chat + fb + đọc báo), xem Youtube, chơi game (Asphalt 8), sử dụng tất cả bằng Wifi.
  • Quá trình standby vẫn push mail, nhận tin facebook liên tục.
  • Xem phim liên tục, phim được sử dụng thử nghiệm là The Jungle Book 720p x264.
Thời gian sử dụng hỗn hợp được 23 tiếng 20 phút, on screen được 9 tiếng 20 phút

Những đối thủ trực tiếp với J7 Prime phải kể đến là Sony Xperia XA và Oppo F1s. J7 Prime có thể sẽ không có thiết kế khác biệt và phải nói là rất đẹp của XA, J7 Prime có thể phần nào đó sẽ thua sút hơn một xíu so với camera selfie của Oppo F1s, tuy nhiên về thời lượng pin, sản phẩm đại diện cho thương hiệu Samsung trong phân khúc này dường như thắng áp đảo.

Xperia XA sở hữu viên pin 2.300 mAh - onscreen được 4 tiếng 30 phút, F1s pin 3075 mAh - on screen được 6 tiếng, trong khi đó, viên pin tới 3.300 mAh của J7 Prime đủ để nó có thể onscreen được 9 tiếng 20 phút. Và với thời gian onscreen như vậy, có thể suy ra thời gian sử dụng hỗn hợp của J7 Prime sẽ vào khoảng 23 tiếng 20 phút, quá dư dả cho một ngày sử dụng.

Thời gian sử dụng hỗn hợp nói cho dễ hiểu chút là nếu bạn sạc đầy máy, sau đó rút sạc vào lúc 7h sáng thì có thể dùng đến 6h20 sáng ngày hôm sau máy mới hết pin. Trên thực tế, thời gian này còn phụ thuộc rất nhiều vào thói quen của bạn, tuy nhiên mình nghĩ nếu bạn là một người có nhu cầu chơi game nhiều thì chiếc smartphone này hoàn toàn có khả năng đáp ứng được.

Ngoài ra, điểm gây ấn tượng ở J7 Prime là trong quá trình sử dụng, dù có thực hiện một số tác vụ nặng như chơi game liên tục, máy vẫn khá mát mẻ. Điều này có ý nghĩa quan trọng bởi nếu máy quá nóng khi chơi game trong thời gian dài sẽ phần nào ảnh hưởng đến trải nghiệm cầm máy, bên cạnh đó cũng khiến người dùng khó chịu bởi lúc này khu vực loa thoại cũng sẽ bị ảnh hưởng và nóng lên, đặc biệt là khi có cuộc gọi phải nghe.

Thời lượng xem phim liên tục được 11 tiếng 10 phút

Dù không thật sự xuất sắc, tuy nhiên, có thể nói màn hình là điểm gây ấn tượng nhất trong quá trình mình sử dụng J7 Prime, và quan trọng hơn là ở trải nghiệm xem phim. Màn hình 5.5 inch với chất lượng hiển thị tốt đủ để bạn có thể xem phim khá thoải mái với thiết bị này. Điều hạn chế có lẽ nằm ở phần loa cho âm thanh hơi nhỏ. Thử nghiệm thực tế cho thấy thiết bị có thể xem phim liên tục được 11 tiếng 10 phút.

Trong hộp, Samsung có tặng kèm cho người dùng một cục sạc 5V/1.55A, hơi tiếc vì pin của máy khá lớn nên với cục sạc này thì không thể cho tốc độ sạc tối ưu được. Mất khoảng 2 tiếng 18 phút để sạc J7 Prime từ lúc cạn pin cho đến khi đầy 100%.

Quảng cáo

So sánh với máy khác

207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BachMa153
ĐẠI BÀNG
7 năm
Pin vậy là rất ấn tượng rồi.
Mình vẫn chưa hiểu Samsung tung ra dòng A và dòng J hai dòng này khác nhau ở điểm gì nhỉ, hay chỉ ở thiết kế?
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
7 năm
@AZwarrior ko biết thì nên tìm hiểu trước khi nói nhé.
J7p mặt sau 80% là nhôm nguyên khối
dòng A là mặt kính, ví dụ a9, a7
Dòng S thì đúng là kính kể từ s6
@truonghaf4 Thế thì sao? Có đúng là dòng j vẫn dùng nhựa, dòng a vẫn dùng nhôm còn dòng s dùng kính k? J7 nó xài nhôm nhg là trung cấp hay giá rẻ? J3 j5 là nhựa hay nhôm? Nói Ng thì nghĩ lại bản thân mình đi nhé. Đang túm gọn lại 1 vài từ khái quát để nói về phân khúc của ss, chứ chả nhẽ đi liệt kê từng dòng sp ra rồi nói nó làm bằng chất liệu gì à?
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
7 năm
@AZwarrior Vậy cứ giữ quan điểm của mình đi nhé =))
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BachMa153 Mình rất thích con J7 này luôn https://xemdidong.com/reviews/samsung-galaxy-j7-prime/
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
cũng tốt phết đấy chứ. ngoài cái cấu hình ko hợp cho chơi game lắm thì j7 prime rất ổn. mặc dù m ko phải sàm fan
Công nhận em này trâu vật vã luôn. Xài S7E pin 3600 mà ức chế
conbebe12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@caothuanmay Mình dùng 2 ngày vẫn chưa hét pin dùng wf online facebook web nge nhạc thả ga
caothuanmay
ĐẠI BÀNG
7 năm
@conbebe12 Dữ vậy à. Bác để độ sáng cỡ nào?
Thang308
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangtrinh8282 Lên 7.0 rồi giảm độ phân giải xuống thì thoải mái
leviethung85
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangtrinh8282 S7e mà pin ko lại với em nó cơ ah bác. Em nó thì trâu rồi. Em cũng đang tính xuc em s7e mà vẫn lăn tăn cái khoản pin thôi. Vì tính hay chơi game nên mong pin phải ngon tí
hotpeople
ĐẠI BÀNG
7 năm
vâng cái độ sáng 50% đã thể hiện độ chênh lệch :V
@hotpeople Mình chỉ xài tầm 20-30% thôii. Để 50 vào buổi ngày trời sáng , chứ trời tối hoặc đêm xài 50% mắt mau đỏ.Mình còn phải chỉnh chế độ đocjj để nó ám vàng đi, cho đỡ hư mắt.
Nói chung bao nhiêu % độ sáng là do thói quen từng người, ví dụ như xem tivi có nhà để volum 50, nhà 70, còn mình cứ 21-24 là ok rồi , tùy ban ngày ban đêm nữa
ides
CAO CẤP
7 năm
thích mỗi vân tay 1 chạm. máy dày và nặng quá.
@ides Pin to thì chấp nhận thôi
phamthonghn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ấn tượng về pin
Ko ham
@NganTran85 Ham là phải có tiền đó bác. Em cũng ko ham.
*LT*
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu xét trong tầm giá sao ko kể con motorola xstyle vào vậy mod
nerdyL
ĐẠI BÀNG
7 năm
@*LT* hết bán chính hãng rồi
*LT*
TÍCH CỰC
7 năm
@nerdyL Chính hãng tiki con bán nha bạn
nerdyL
ĐẠI BÀNG
7 năm
@*LT* nếu vậy thì pin con đó hơn con này
777888
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá chuẩn mình mua con j7 và dùng thấy pin rất khoẻ. Mới mua con xiaomi 5 thấy pin tụt nhanh kinh khủng so với con j7
@Bảo Điền xiaomi 5 tụt pin nhanh chắc là do nó thường xuyên theo dõi người tiêu dùng đó .
Sạc bt mà có hơn 2h đã đầy pin rồi à, ngon đấy. Nhg thích a8 a9 pro hơn em này.
@AZwarrior Giá thành nó gấp đôi, đứa trẻ con nó cũng thích hơn, tưởng bạn nói bạn thích con j5 hay con bèo nhèo oppo tùng núi gì mới ghê chứ.
Đùa vậy chứ dòng @ bao giờ chả đẹp hơn.
@phongba046 đâu ra mà gấp đôi, a8 giờ chỉ đắt hơn chưa đến 2tr mà lên đc dòng A, màn hình đẹp hơn nhiều, thiết kế bắt mắt hơn.
@AZwarrior Màn con này 5.5" Full HD đẹp ngang màn iPhone 7 Plus rồi còn gì 😃
@khanh_hikaru Màn hình đâu phải chỉ có ăn thua nhau ở dpi đâu, màn A8 nổi hơn em này nhiều. Có cái A8 hàng chuyên cho khựa còn em này thì sản xuất tại VN luôn. Với giá cả thì SS trải dài mọi phân khúc nên so sánh cũng hơi khập khiễng, ai đủ điều kiện thì lên thôi, 2tr bỏ ra để từ dòng J lên dòng A mình thấy cũng đáng.
@AZwarrior Troll mấy anti-fan Apple thui mờ 😆

Mấy bạn ý cứ nghĩ tất cả màn full hd là đẹp như nhau ấy, haha
Samsung tuyên bố sony,oppo tuổi lone :v
Mà nghe đâu em này hay bị loạn cảm ứng
@lekhanhtrung123
😁:D:D có thì nói
Còn "nghe đâu" thì đừng có rên
Nói có sách, mách có chứng nhé
@lekhanhtrung123 thế gian này lộn xộn là cũng vì cái "nghe đâu" rồi đi kể lại chứ ko phải do bản thân trải nghiệm
SeAx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lekhanhtrung123 Ko có apple à bác :3
yenmovn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lekhanhtrung123 100 thằng thì 99 thằng toàn nghe hơi nồi chõ.
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
Pin trâu phết .
On screen như này quá bá rồi
Trâu bò hơn cả S7 edge. Thật bất ngờ và ấn tượng!!!
Vẫn thua a7 Screenshot_2016-11-17-09-42-34.png
singum3004
TÍCH CỰC
7 năm
@chungkiet
A7 ko có cửa với con j7 này đâu bạn, tuy A7 đã rất trâu,bx mình cũng đang xài A7
J7 chỉ thua A9pro thôi, ko còn bán note7 nên mình mua A9pro, pin quá khủng, chờ note8 có hình hài note7 và pin A9pro😔
Đang dùng ip, sáng sạc đầy, cả ngày sử dụng wifi chỉ lướt web, check mail, chiều về còn 15-20%, cũng tạm dùng, nhưng hôm nào bật 3G thì đến đầu chiều là báo pin yếu rồi, bao giờ dung lượng pin ip được này nhỉ.
lehunghmu
TÍCH CỰC
7 năm
@LYSM bạn cứ bỏ con plus vào túi quần xem cảm giác thế nào . màn 5.5 mà to hơn 5.7 samsung . vì dân đó nên mình vẫn chọn 6s đây 😕
LYSM
TÍCH CỰC
7 năm
@lehunghmu mình vẫn để bình thường, nhiều lúc hơi cộm nhưng không thấy trở ngại lắm. Mình thì toàn dung plus 😁
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hung_hy88 tuỳ iphone tuỳ cách sử dụng,máy 6s+ của mình vài 3 ngày sạc 1 lần
bacninhvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lehunghmu Mình đồng ý kiến với bạn này , mặc dù plus pin rât tôt nhưng quả thưc quá khổ vs túi quần mình heeee
E này thì pin trâu rồi. Còn hơn cả A7 2016 của mình.
BMT1990
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phanhuy5491 Bạn mua A7 2016 lâu chưa, tổng quan bạn đánh giá con A7 2016 như thế nào? Có hay bị đơ, lag các kiểu không bạn....v..v ????
Mới mua cho mami con này,thật sự ấn tượng với cái cảm biến vân tay,siêu nhạy luôn.quay lại cái vân tay con ip6 của mình mà nản. Con j7 này e thấy ok tất cả trừ chất lượng cam,nhưng tầm giá vậy là ổn rồi,cứ phát huy thế này thì thằng oppo sẽ trở về giá trị thực của nó thôi. Còn ip thì nói thật bây h e chỉ dùng vì cái ios. Ước j 1 ngày đẹp trời nokia trở lại và...cài dc ios
@yeuchiminhem171184 Cứ mơ đi bạn. Mình thì lại ko xài được Ios, thấy nó cứ tù tù khó chịu 😔
@luuthienloc Ip mà k JB thỳ khác gì đi tù 😆 k jb thì ios là phế vật. Nhưng đc cái ios dùng lâu dài k phải nghĩ việc ip rom fix lỗi gì cả

Sent from my iPhone using Tapatalk Pro
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
Đừng nghe, hãy dùng rồi đánh giá.
thanhvng
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hiepps không tự nhiên mà tinh tế trở thành diễn đàn công nghệ uy tín hàng đầu vn đâu
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@thanhvng Đấy là trước đây thôi bạn, giờ thì là ổ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019