Trên tay Nintendo Family Computer Mini: rất đẹp, dễ thương, kết nối HDMI, có sẵn 30 game, save...

ND Minh Đức
19/11/2016 10:43Phản hồi: 135
Trên tay Nintendo Family Computer Mini: rất đẹp, dễ thương, kết nối HDMI, có sẵn 30 game, save...
Bạn muốn tìm về cảm giác của một thời miệt mài ngoài hàng điện tử, xin mẹ 500 đồng đi chơi nấm đuôi, bắn sung 3 nòng, natra cứu mẹ,... nhưng lại khó tìm được chiếc máy chơi game điện tử 2 nút hồi xưa còn mới, chính chủ của Nintendo thì với mức giá 60 đô la, chiếc máy chơi game Family Computer Mini có thể giúp bạn phần nào ôn lại ký ức của một thời tuổi thơ dữ dội. Mặt khác, kết nối bông sen hồi xưa đã được thay bằng HDMI tiện lợi, kích thước siêu nhỏ gọn dễ thương còn mang lại cho chúng ta một cảm giác cực kỳ mới mẻ và thú vị.

Đây là hộp của Nintendo Family Computer Mini. Vẫn như nhiều sản phẩm khác của hãng, cách đóng gói vẫn đơn giản, không cầu kỳ và phức tạp. Máy mình mượn được là bản Nhật nên sẽ toàn chữ Nhật mà thôi. Cạnh trái phía dưới là logo kỷ niệm 30 năm.

Mặt sau là 30 game được cài sẵn trong máy. Chúng ta có những tựa game một thời ăn sâu vào tiềm thức như ăn nấm (hoặc hái nấm) Mario, Rockman, Kirby, Dr. Mario,... Trong hộp chúng ta có máy với 2 tay bấm gắn chết vào, 1 cáp microUSB cấp nguồn cho máy và 1 cáp HDMI. Máy không có adapter sạc mà chỉ cần cắm thẳng cáp USB vào trong TV là xài được luôn.

Đây là Family Computer. Quá giống phiên bản cỡ lớn hồi xưa với 2 tông màu trắng và đỏ huyết dụ. Chúng ta cũng có khe cắm băng và lẫy đẩy băng ra, tất nhiên là chỉ mang mục đích trang trí chứ không sử dụng hoặc tháo ra được.

Duy 2 nút nguồn và là nút reset là có thể hoạt động được.

Vẫn là 2 khe gác tay bấm trượt vào như hồi xưa. Mặt trước cũng là một lỗ cắm phụ kiện nhưng cũng chỉ để trang trí chứ không xài.

Cụm từ "máy nhất, máy nhì" chắc lâu rồi anh em không xài nữa bởi phần lớn những chiếc máy console bây giờ có 2 tay bấm giống nhau. Nhưng còn nhớ hồi xưa, chỉ có "máy nhất" mới chỉnh được thôi. Chúng ta vẫn có tay bấm 2 nút thần thánh, nút bấm select và start bằng cao su nhô lên và nút điều khiển 4 hướng.

Máy nhì không có select và start. Chỉ có 2 nút bấm điều khiển và nút 4 hướng. Vẫn còn đó khu vực mic và chỉnh âm lượng nhưng cũng chỉ trang trí. Cả 2 tay đều được gắn chết vào bên trong máy.

Quảng cáo

Mặt sau của máy chỉ đơn giản là 2 cổng microUSB để cấp nguồn và cổng HDMI.

Tay bấm mới có kích thước bằng khoảng 2/3 so với tay bấm cũ. Cảm giác cầm một chiếc tay bấm nhỏ xíu như thế này thật sự tuyệt vời. Có thể nó sẽ phù hợp với tay trẻ em nhưng đối với người lớn, nó sẽ cho một cảm giác rất tuyệt vời, dễ thương.

Cho các bạn tiện so sánh xíu. Bên trái là iPhone 7 Plus. Ngắn hơn luôn!

Và 2 thế hệ cách nhau 30 năm nay được gặp lại. Chiếc bên trái là bản Nhật chính chủ Nintendo hồi xưa, màu trắng đã phai theo thời gian. Bên phải là "con cháu", nhỏ hơn.

Quảng cáo

Tay bấm 2 thế hệ.

Màn hình chọn game khi mở máy lên. Không còn những dòng chữ đánh số chán ngắt như hồi xưa nữa mà bây giờ là những biểu tượng game xếp theo hàng ngang. Giao diện máy tiếng Nhật nhưng kỳ thực không sao cả bởi hồi xưa tiếng Anh cũng như tiếng Nhật và chúng ta vẫn cứ chơi đó thôi!

Những game chạy tỷ lệ theo màn hình hồi xưa chứ không rộng như bây giờ nên sẽ có 2 vạch đen 2 bên. Máy được cài sẵn 30 game quen thuộc sẵn bên trong, hỗ trợ save chứ không còn chơi một phát phá đảo như hồi xưa nữa.

Xin một vé đi tuổi thơ nhé.

Cám ơn Nintendo Shop đã cho mượn máy trên tay

Thêm nhiều hình ảnh của máy chơi game Nintendo Family Mini
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

citizen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thiếu nhiều games quá !! hơi buồn ! 😔
Định mua về cho con phá mà sợ nó chê. Bữa ni nó thích Smart Phone hơn
@Ngô Công Pháp uh mình cũng ko biết là thế hệ sau này khi mà tụi nó đã tiếp xúc với công nghệ cao, game đồ họa khủng, phim HD 3D IMAX .... thì tụi nó sẽ cảm nhận như thế nào với những game 8bit cổ xưa như thế này nhỉ?
ndlinhql
TÍCH CỰC
7 năm
@Methylamine Có lẽ vẫn thây hay vì ngay bay h vẫn có ko it game mới theo kiểu 8bit cực kì đông người chơi , do game 8bit ko hào nhoáng vì đồ hoạ nên game play và cốt truyện được đầu tư chăm chút cực kì
Em cũng khoe ạ 😁
@Nokfev 4 nút còn cái nào chạy tốt ko bác, nhượng lại e 1 phát
@Nokfev 4 nút còn cái nào chạy tốt ko bác, nhượng lại e 1 phát
@Phương Gia Kiếm Mình để chơi thôi 😁
@Nokfev Gia tài!
Emin157
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thèm ghê mà ko mua được.

Mỗi tội sao chỉ có A B mà ko có A B tự động ta? Làm giảm hiệu quả chơi nhiều game, kiểu như Contra
citizen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Emin157 ko có A B auto chơi cũng mệt phết và chỉ có từng ấy games mà thiếu mấy hàng khủng huyền thoại như Contra... 😔
oài, vậy mà nghĩ kích thước như cũ chứ mini kiểu này khó chơi quá
Đã game ít còn không remake lại đồ hoạ lên 4k luôn.
chenzenvl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Masterbee bro biết cơ chế dựng hình của game 8 bit ko? làm seo upscale được 😁
Lại nhớ ngày bé trốn học đi chơi điện tử. Ra quán là chỉ đánh contra.ninja cứu mẹ. Supper mario
tuananh_bi72
ĐẠI BÀNG
7 năm
bức hình so với iphone mới thấy nó nhỏ xíu mini dễ thương ha ha, k mường tượng được nó nhỏ đến v cho đến khi thấy tấm hình
Contra huyền thoại của tôi ko xuất hiện 😔
enderphan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này cài được Linux nè mấy thím... ai có thử cài thử 😁
ko có nút turbo A,B chơi nhiều trò chán lắm
trung_201091
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác nào trải qua tuổi thơ với điện tử băng 4 nút... chắc sẽ nhớ hoài "siêu phẩm" 9999 in 1 của anh Tàu. ^^!
@trung_201091 Chưa nhằm nhò gì. Còn 50.000-in-1, 60.000, 70.000... 😁

60$ cho 1 cái máy như thế thì hơi chát. Chưa kể game, nhiều trò cần nhưng không có hoặc có nhưng không cần.
dual blade
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao ko có super mario bros
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
😁 xưa tớ hay trốn đi chơi mà chơi máy gì chạy đĩa mềm đó các bác, có game nija rùa đi cảnh đánh nhau, rồi đặt bomb,.... game xưa mang tính giải trí đúng nghĩa vui luôn :D mấy thằng bạn nhờ thế tình đồng đội tăng cao.
@marklost SNES được anh hàng xóm mod chạy đĩa mềm mỗi lần chơi lại đút đĩa vào load, ôi tuổi thơ dữ dội 🆒
binhbui
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không có game bắn xe tank
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
7 năm
Nhớ ngày xưa quá. Hồi xưa nguyên 1 xóm đều tụ tập nhà mình. Vì chỉ có nhà mình có tivi màu 21in và đầu băng sharp ba hay chiếu fim siết cho cả xóm xem. Còn mình thì có cái đầu chơi điện tử này, nếu kiếm con nít lạc thì chỉ ở nhà mình. Mới đó đã hơn 30 năm...
@Mr.Chuong 1986 nhà bạn đã có tivi mầu 21inch, Năm đó tôn ngộ không mới bắt đầu ra đời. Không biết thế nào chứ gió to quá.
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
7 năm
@vietdevelop Bởi vậy bạn luôn nghĩ bạn ko có người khác sẽ không? Cái tivi hiệu jvc hả gì đó h nó vẫn còn hoạt động vỏ nó bằng gỗ tuổi đời nó thấp hơn vì mua sau 2, 3 năm. Còn cái tivi đầu tiên nó hư rồi. Hàng này toàn qua nhật xách về.
@Mr.Chuong Bạn cho mình hỏi chính xác là con nào 21 inch ạ ? 14 inch thì đầy nhé
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
7 năm
@vietdevelop Cái jvc 21 inches nó còn nằm ở phòng khách và nó tuổi đời ko còn nhỏ nữa. Tôi nói dóc bạn được gì? Bạn xem nếu tôi có tivi trên 30 năm thì bạn nghĩ tôi bao nhiêu tuổi mà ngồi chém gió?
Ko có đua xe thần thánh hả? Thiếu xót lớn... ÔI cái thời 500 đến 1000vnd 1 tiếng chơi game này.
traind
CAO CẤP
7 năm
@Khẩu trang xanh Ngày đó đếu có tiền đi chơi toàn đứng ngoài xem bọn nó chơi mà thèm rỏ rãi, lên đến cấp 2 chơi với thằng đại gia nó bảo chơi cả chiều mà hạnh phúc trào dâng. 😔
Tưởng nó to như cái cũ. Nhỏ za sao chơi. Thui bỏ qua đi.
Kỷ niệm ấu thơ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019