Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách khởi động máy tính bằng bàn phím và chuôt?

hoank53
1/9/2009 10:54Phản hồi: 37
Em đã vào Bios, chỉnh chỗ Power by mouse về chế độ Enable và chõ Power by keyboard ở chế độ password (đã nhập pass), sau đố em ấn F10 để Save lại, nhưng khi em tắt máy đi, thử khởi động bằng bàn phím và chuột lại không thấy nó khởi động gì cả. BÁc nào biết về món này thì bảo giùm em với.(Nguồn của em là 470W).
Cho em hỏi thêm cái nữa là khi mình đặt chế độ khởi động bằng bàn phím thì có thể tắt chức năng của nút khởi động trên cây đc không?
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác dùng Main gì thế, Bios của hãng nào thế. Mà sao lại phải khởi động bằng chuột và bàn phím nhỉ, bấm công tắc thì đã sao nhỉ 😃
Giờ e mới nghe thấy cái này,e có dell inspiron 1525,có làm được cách này không các bác ?
muitendenvn
ĐẠI BÀNG
15 năm
Lap xong xài dc đâu bạn 😃

hic vẫn không đủ 30 ah ....
MrXit
TÍCH CỰC
15 năm
Ồ nghe hay nhỉ hôm nay mới nghe thấy, cái này hay đây,cung thử chút,em phòng mấy đại ca 3 tuổi nhà em cái!
-----------------------------------
Now 8700G
có cánh rồi đây các bác ơi,
Ban đầu bác phải vào Bios, chọn Manager Power, sau đó chọn chố power by mouseEnable (để khởi động bằng chuột).
BÁc nào thích khởi động bằn bàn phím thì chọn cái dòng Power by keyboard, đặt nó là Enable hoặc Password.
Nếu chọn là Password thì bán chọn tiếp dòng Power password, ấn Enter rồi nhấp pass (từ 1-5 ký tự).
Sau đó ấn F10 để lưu lại.
Sau này muốn khởi động bằng bàn phím có password thì bác gõ [Emter] [Pass của bạn] [Enter].
Nếu ở trên, chỗ dòng Power by keyboard bác chọn là Enable mà không chọn password thì khi khởi động bác chỉ cần ấn Power ở trên bàn phím thôi.(Tùy tưngf bàn phím mới có).
Nếu muốn khởi động bằng chuột thì bac double click là ok ( có thê click đến 3-4 phất đấy)
@hoank53 Mình đã cài chế độ power by keyboard rồi khi shutdow rồi mở máy lên bằng enter k có enter-pass-enter đc là sao ad (bàn phím k có nút power)
Cái cách này mình nhớ từ thời còn sử dụng Windows 98 đã vọc rồi mà, chắc có lẽ cũng gần 10 năm rồi. Xưa như trái đất.
Thế à lần trước em hỏi chẳng có bác nào trả lời em cả.Pùn ghê
Hehe, Mấy hôm nay mất mạng giờ mới có. Cái này thì mình dùng lâu rồi. Đúng như bạn nói nếu như đặt pass có nhiều hơn một ký tự thì phải gõ Enter > Pass > Enter Nhưng nếu đặt pass 1 ký tự thì chỉ cần nhấn phím đó là nó bật nên luôn rồi. Đặt power by mouse thì cứ nháy đúp là nó chạy 😁:D:D
Cái này bác nào biết chút ít về phần cứng là làm đựoc ngay mà ..
Bác mở case ra sẽ thấy công tác nguồn được nối với 4 dây điên cắm vào main ...Em đã từng rút hết các nút nguổn ra và lấy chìa khoá xe máy cám vào cho nó tiếp diện trực tiếp là khởi động đựoc ...
nếu các bác muốn tắt nút nguồn thì tháo dây nút nguồn với main ra và thay vào đó là 1 công tác điện 2K mua ngoài chợ và giấu nó trong case Lúc đó sẽ có nút nguồn khác 😁
Đọc kỹ lại xem người ta hỏi gì? Linh ta linh tinh
Bạn không có ý định khuyên người khác dòng cái dây đó và nối với bàn phím đó chứ :eek::baffled5wh::D
xlive
TÍCH CỰC
15 năm
Chức năng này mình thấy và sử dụng trên desktop rất lâu rồi, qua vài máy mình thấy tùy mỗi mainboard có cách chỉnh chọn lựa khác nhau trên bios, cùng thêm chức năng hen giờ tự động bật máy nữa (sáng tới cty thì máy đã tự động mở sẵn trước vài phút rồi, chỉ việc sử dụng thôi ko cần đợi), và có cả mất điện có lại tự khởi động máy. Các bạn có thể nghiên mày mò chút trên bios là có thể làm dc theo yêu cầu (mỗi chức năng trong bios có ô hướng dẫn ở đó luôn, bạn có thể đọc để thêm thông tin)
Cho em hỏi là nếu dùng cái này nhiều liệu có ảnh hưởng tới main hok nhỉ?
Mình dùng cả năm nay rồi mà chưa thấy có sao cả. Mình luôn khởi động bằng bàn phím đó (vì chỉ cần nhấn một phím là máy đã mở rồi mà) Đỡ hỏng cái nút nguồn bắt mắt ở Case hehe
@ger'sKing Máy mình cũng hỏng nút nguồn. Làm theo hướng dẫn trên: đã cài chế độ power by keyboard rồi khi shutdow rồi mở máy lên bằng enter k có enter-pass-enter đc là sao ad (bàn phím k có nút power). Máy HP. Bạn chỉ giúp mình vs
Minh dung main intel D915 thi lam the nao de khoi dong bang ban phim va chuot dc. Co Pro nao chi ho minh voi. (thong cam phan men go TV cua minh bi vi rut an nen khong go TV dc)
Bạn cứ vào Bios xem nó có hỗ trợ không đã, nếu nhìn thấy mục tương tự như bạn ở trên thì làm tương tự là được.
mọi người giúp mình tắt chế độ đó đi với. từ lần mình dùng win 8 pro thì chiếc dektop của mình lại bị lỗi đó. mình đã vào trong bios chỉnh rồi nhưng k sao tắt được. a.e nào giúp mình cái.
Ai chỉ e cách vào cài đặt mở nguồn bằng bàn phím đi ạ . E dùng máy Hp
bàn phím PS2 mới làm đc nhé .. USB thì fải set lại cho cấp điện cho USB trước thì mới khởi động bằng phím đc
@huyfashion68 giải thích cho mình vois, bàn phím ps2 là gì.máy mình dell vostro 5470 vào bios mà ko có mục poưer
@Phiêu Linh Cổng PS/2 chuyên dùng cho bàn phím và chuột:
Laptop thì không có cổng này. Chỉ có 1 số dòng mainboard desktop vẫn còn có.
Bios thì không phải máy nào cũng giống nhau. Có máy có mục power có máy thì không (hoặc là có nhưng đặt tên khác)
@pinkiekingkie à.máy t ko có mục power đó. chắc chết rồi @@, ra quán họ bảo phải thay bàn phím khác. mà họ bảo vừa đắt mà cũng nhanh hỏng thôi.
BÁC NÀO CHO AM HỎI double click BẰNG BAN PHÍM BẤM SAO VẬY THANK TRƯỚC
@NHUTDUONG159 Bạn viết cả một đoạn dài mà chẳng có chấm câu nào cả đọc mệt quá.
1- Tính năng khởi động bằng bàn phím hay chuột thì chỉ có BIOS nào hỗ trợ mới sử dụng và cài đặt được nhé.
2- Không nhận USB chắc do bạn cắm vào cổng 3.0 còn USB 2.0 thì mặc định mình chưa thấy không nhận bao giờ.
@ger'sKing Em cài win 7 sao mà ko có bất cứ draiver nào hết
@NHUTDUONG159 Tuỳ vào phần cứng cũ hay mới mà nó có nhận luôn driver khi cài win hay không nhé bạn. Nhưng khi mình dùng thì luôn cài driver của các thiết bị down từ web của nhà sản xuất vì nó được update mới nhất.
@ger'sKing BẠN LÀM GÌ KHI KHÔNG CÓ WIFI KHÔNG CO USB KHÔNG CHUỘT
Lấy đĩa driver kèm theo máy cũng là giải pháp tạm thời. Tuy nhiên nếu cổng USB 2.0 mà cũng không nhận thì khả năng phần cứng lỗi cao hơn
leevhien
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài lâu rồi nhưng em bổ sung có anh em nào cần thì tham khảo. Khởi động bằng phím máy bàn trên Windows 10, bàn phím đầu tròn, chứ USB thì em không biết có làm được không (em không có Laptop nên chưa thử). Chỉ cần thiết lập trên Windows, không phải thiết lập trong Bios.
Vào Control Panel hoặc bấm chuột phải vào Computer (This PC) chọn Manager mở ra cửa sổ Computer Management, vào Device Manager, bấm vào chọn tiếp Keyboard sẽ hiện ra driver keyboard mà máy đang sử dụng. Click phải vào Standard PS/2 Keyboard chọn Properties mở ra cửa sổ Standard PS/2 Keyboard Properties chọn Tab Power Management đánh dấu tick vào ô Allow this device to wake the computer. Bấm Ok để lưu lại. làm giống như hình nha. Bạn nào dùng bàn phím cắm vào cổng USB thử làm các bước trên nhưng khi Click phải vào Keyboard thì chọn Properties của HID Keyboard Device xem có được không nhé.
khoi dong phim.jpg
xlive
TÍCH CỰC
3 năm
@leevhien hình như phải chỉnh thêm ở cemos nữa, chức năng này có từ thời bộ nguồn ATX ra và 1 số mainboad thời đó hố trợ, nay thì có thể khởi động qua LAN và internet luôn
leevhien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xlive Mình sài main Gaga H61, vào Wake up by keyboard trong Bios vẫn để Disable, nhưng chỉ cài trong Window 10 như trên thì vẫn khởi động bằng phím được đấy bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019