Samsung đang làm VR theo cách đơn giản nhất có thể cho người dùng

Tai Cụp
9/12/2016 3:0Phản hồi: 27
Samsung đang làm VR theo cách đơn giản nhất có thể cho người dùng
Theo nhận định của nhiều chuyên gia công nghệ dự đoán từ 2015 rằng năm 2016 là năm của VR. Đúng như vậy, ta nhìn thấy những thiết bị VR thay đổi ngành công nghệ như HTC VIVE, OCulus Rift, Sony PS VR, balô MSI để chơi VR, những triển làm AR, VR xuất hiện trên mọi mặt báo và các kỳ triễn lãm công nghệ lớn trên thế giới.

Tất cả những thiết bị ấy đều nhắm đến mục đích chung: Mang lại cho khách hàng cảm giác trải nghiệm VR bên cạnh rất ít ỏi thiết bị phần cứng giúp chúng ta xây dựng nội dung VR- hoặc chi phí quá cao hoặc phức tạp trong thao tác với người dùng.

Samsung trình làng Gear VR từ những năm 2014 cùng với chiếc Galaxy Note 4, lúc đó mình ấn tượng với họ vào năm 2014. Còn 2016 này, thiết bị làm mình ấn tượng cũng chính là 1 chiếc Gear không phải là Gear VR 2016 mà là Gear 360.

Với 3 thiết bị trong hình, bạn hoàn toàn tự chủ trong việc xây dựng và trình diễn nội dung VR​

Ở bài viết này, mình không nói về thông số kỹ thuật của Gear 360 và Gear VR mà mình nói về khả năng tiện dụng của chúng. Anh Hiệp đã đánh giá rất rõ cho chúng ta ở bài này: Trên tay Samsung Gear 360: khoe hình, video 360, thêm streetview cho địa điểm trên Google Maps

Thiết bị cần thiết: Gear VR + Gear 360 + 1 Smartphone Galaxy

Với Gear VR, Samsung làm việc trình diễn nội dung VR với Mobile một cách rất dễ dàng và thậm chí rất hiệu quả với các tựa game VR cao cấp (những tựa game VR trên Oculus Rift) được tích hợp với dòng Galaxy trong nổ lực hợp tác giữa Samsung và Oculus.

Còn Gear 360, Samsung muốn người dùng có thể chủ động hơn trong việc xây dựng nội dung - chỉ đơn giản là hình ảnh 360 với video VR là quá đủ để khách hàng có thể áp dụng vào nhiều lĩnh vực khác nhau trong đời sống.

Luận bàn chuyện cá nhân một chút, với mình Gear 360 + Gear VR giúp mình thay đổi rất nhiều về thói quen sống. Bạn hãy hình dung bạn đang đi du lịch ở một nơi xa xôi, hiểm trở, bạn hoàn toàn có thể chụp, ghi lại khoảnh khắc tại địa điểm đó với Gear 360, sau đó gửi về cho gia đình, gia đình bạn tải về bức hình được chụp sau đó xem nó trên Gear VR thì thú vị như thế nào ? Người thân, gia đình của bạn cũng sẽ có được góc nhìn, trải nghiệm đúng trên đỉnh núi như bạn chinh phục ngay tại nhà. Một cách phô diễn quan cảnh du lịch rất hấp dẫn so với truyền thống thông qua video hay hình ảnh hiện nay.

Samsung_VR_Solution-2.jpg Samsung_VR_Solution-3.jpg
Trong thực tế, mình hình dung được rất nhiều tính ưu việc của việc kết hợp 2 thiết bị này, đặt ở chốt giao thông vòng xoay giao thông, đặt ở trung tâm thương mại, đặt ở trường học, địa điểm du lịch...

Quay lại với độ khả thi của combo Gear 360 và Gear VR. Mình không biết phải dùng từ như thế nào để biểu thị sự tiện dụng và đơn giản của nó.

Kết nối Gear 360 với điện thoại => Chụp ảnh 360 => Lưu lại ảnh ưng ý (khi chụp, ảnh sẽ được lưu trong thẻ nhớ của Gear 360 ) => chọn xem => nếu muốn trải nghiệm trong không gian bức ảnh đó ta chọn "xem trong Gear VR"

Quảng cáo

Giao diện quản lý hình ảnh vs video 360 rất đơn giản và trực quan​
Chọn xem theo và xoay trên điện thoại
Hoặc tích thẳng vào "Xem trên Gear VR"

Chỉ cần bỏ vào Gear VR bạn có thể ở ngay trung tâm bức hình/video
Đánh giá nhanh về combo Gear VR vs Gear 360 trong việc xây dựng nội dung và trình diễn VR
Ưu điểm:
-Tiện lợi, gọn gàng, hiệu quả
-Giá thành rất rẻ để có thể xây dựng nội dung VR
-Kết nối đơn giản, dễ sử dụng kể cả với người dùng phổ thông lớn tuổi
Nhược điểm:
-Chỉ dùng được với thiết bị Samsung Galaxy
-Thao tác chỉnh sửa ảnh/video gò bó trong app gear 360 trên điện thoại

Quảng cáo

-Hình ảnh còn chưa sắc nét
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cho mình xin bảng giá được không bạn?
Tiêu đề sai chính tả kìa cu
@Trungakira3 Từ Mod cũ đến Mod mới đều cẩu thả !
Công nhận ảnh hưởng của admin ghê gớm thật 😁
@Trungakira3 Con trim sửa chính tả cưng kìa.
Thằng sung này chuyên làm cái đơn giản thành cái phức tạp thì có ấy.ko tin
@Serenade_apple Cũng ko tin SP Ss đc khen trên tinhte nè =))
@Serenade_apple Sao mình thấy thằng bồ ý. Nó mới làm cho đơn giản thành phức tạp chứ. Vd: như cái chuyện copy dữ liệu chỉ cần cắm vào máy tính là hiện lên như usb rồi cứ thế mà copy thì không nghe cứ phải có phần mềm. Hay đơn giản như giữ nguyên vào biểu tượng wifi, 3g là tự hiện lên bảng cài đặt có thể vào tinh chỉnh được ngay. Đằng này nó bắt người ta ấn vào menu cài đặt rồi kéo lên kéo xuống. Mệt.
@Serenade_apple Bớt xàm đi bạn ạ
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
Đã 1 lần trãi nghiệm VR trên S7e và tởn tới già, xem nội dung trả tiền hẳn hoi mà hột to như hạt đậu phộng( nói quá lên xí cho vui),xem bằng VRBox nhung đau mắt ớn luôn, ko dám xem lần 2 😁
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
7 năm
Chưa gì thấy fan cuồng A vào wow wow rồi.
Công nghệ VR vẫn chưa tới tầm. Cảm giác xài vẫn chưa đã

https://.........../lgkbyh;1.png https://.........../hvnztl;1.png
Nói thế là bạn chưa hiểu j về iTunes rồi!Tôi ,ma anti ss nhưng tôi rành về nó.,vì sao lại như vầy biết ko?Toi ko phải là anti khơi khơi như một số anti mà chẳng biết j về apple
Còn cái chuyện bật tắc 3G là câu chuyện nhảm nhất ở vn.
@Serenade_apple Chẳng có gì nhảm hết. Bạn đã bao giờ phải vào chọn lại mạng wifi khác khi wifi đang dùng có vấn đề và bạn không muốn tiếp tục kết nối với mạng đó nữa không? Đã bao giờ phải chọn ưu tiên mạng 3G cho dù sóng yếu nên máy sẽ tự chọn 2G khi ở giữa rừng chưa? Những việc đó cứ lặp đi lặp lại. Và bạn liên tục phải quay đi quay lại vào cài đặt bạn có khó chịu không? Tất nhiên đó chỉ là vd nhỏ. Bạn có từng cần xóa hàng loạt mọi thứ mình cần chỉ bằng cái vuốt tay, kiểm xoát độ sáng, thời gian sáng màn hình tức khắc ở bất kỳ màn hình ứng dụng nào .... v..v ... Còn rất rất nhiều thứ khác không tiện nói. Itunes chẳng có gì là không hiểu cả. Có điều thích hay không thì nó vẫn cứ vướng hơn là không cần nó mà vẫn làm được mọi việc.
P/s tôi không anti apple. Bởi đó chỉ là 1 hãng công nghệ. Sp tốt thì tôi dùng. Phù hợp thì tôi dùng. Tôi vẫn công nhận ios có nhiều cái hay, cái tốt. Nhưng nó vẫn đầy nhược điểm ra. Đừng có kiểu: "yêu nhau củ ấu cũng tròn" như thế. Buồn cười lắm.
@maithang215 Kinh nghiệm của mình là: tốt nhất nên lơ mấy thằng isheep đi
@maithang215 Đối với họ chuyện đó là bt và đc coi là 1 tính nawmg nha bạn.
Vui rồi đây 😆
huythanhnv
ĐẠI BÀNG
7 năm
đã trải nghiệm kính VR của SS ở Nguyễn Du, q1. phải nói là nó rỗ hột to bằng hột đậu. Xem không có gì đặc sắc cả. Chỉ được cái hại mắt
Thằng này biết cmj mà làm
IphoneFC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NganTran85 Không biết nó biết nhiều không nhưng mà mình chắc chắn một điều là nó biết nhiều hơn bạn 😁
Hèn thuộc cái chất rồi,ko đổi đi pk?
Vãi
chưa xài qua nên k biết chất lượng ra sau nhưng thấy to và rườm rà hơn cái của LG
Tai Cụp
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenphu0802 gọn hơn LG á bạn, thiết bị rườm rà khó cầm hơn nhưng giao thức ngắn gọn và hiệu quả hơn LG rất nhiều 😃
Xem ra bạn ko phải týp vớ vẫn.khen bạn điều này.có nghĩa là bạn khá l.sự,tôi chỉ thích có thế.Giống như bạn tôi đung song song Android và iOS đến nay cung rất lau rồi.trải qua ko biết bn dòng chip như snapdragon ,exynos,và Mediatek ..và tôi
rút ra một điều là các dòng chip này chưa tương thích với những ứng dụng riêng biệt trên cùng ch play.Đó là bài toan khó cho Android và hầu như ko bg giải quyết được khi chip một nơi hệ Đh một ngã còn ch play là một mớ bòng bong!khi ko tương
thích thì vận hành thiếu ổn định gây ra delay,lag giật .với lại các ứng dụng cũng như hđh Android được chạy trên nền Java thì sản sinh rất nhiều rác(bạn cần NC hơn về nền Java) .Đó là cái gốc của vấn đề Android -cho dù đã nhiều lần thay code.Con
priv của mình chạy chip snapdragon 808 -6 nhân xung nhịp khá cao cộng đồ họa Gpu adreno hay con note7 đổi trả chạy chip exynos 8890 đồ họa mali của ss vốn là dòng chip mạnh nhưng khi tương tác với Android và ứng dụng của nó thì kém hơn chip
A9 trên Ip là vì sao?Đó là lợi thế của iOS và điểm yếu phân mãng của Android .chưa nói đến việc chạy đa nhiệm của 2 nền tảng này có sự khác nhau thấy rõ.Ios đung chip nhớ để lưu và nếu ram cao thì dùng ram làm hổ trợ khi chip nhớ chạy hết cong suất,còn
Android thì lấy ram để chạy nên việc xl chậm trẻ hơn,nặng nề hơn vì phải gánh thêm rác để vận hành.Chưa kể trên chip A9 còn được tích hợp bộ điều khiển ssd trên dòng MacBook được điều chỉnh tương thích trên Ip khác với với bộ nhớ nand flash của
thế hệ cũ (lưu trữ cao còn tốc độ đọc ghi khá chậm),vài ng ko biết cứ đơn thuần nghĩ rằng games hay ứng dụng đã được tối ưu cho iOS
Vậy Ip đã thắng về chip và xử lý đa nhiệm rồi còn gì??cũng như việc tối ưu ứng dụng?
Còn về sự tiện dụng như bạn nói mình nói lại đây:
Thứ1:nút bật tắt 3G và wifi
Có lẽ mọi ng thường cho 3D touch là lừa thiên hạ nhưng đó là một tính năng rất tiện dụng khi tương tác trên màn hình có tích hợp cảm ứng lực i6s và 7.
Giờ mình ăn cơm lát về mình edit nói chuyện với bạn nhé!ko nén qoute khi mình nói chưa hết ý và dài dòng!

.
Trên Android việc tắt mở 3G rất nhanh còn iOS thì chậm hơn cho du bạn có thuần thục 3D kéo thả đi nữa nhưng chỉ nhanh ko được bn cả!nếu bạn dùng Wdget nó sẽ ngốn một phần ram,nếu bạn kéo thanh notification xuống và ấn vào biểu tượng thì ko khác j 3D touch
su dụng thuần thục.vấn đề đặt ra là đáng hay ko chứ ko phải nhanh hay chậm.khi mà iOS luôn bật 3G cả ngày và chạy trong chế độ stanby nó ko tốn pin.nếu khi có wifi tự động nó chuyển đổi.còn với Android nếu chạy stanby là một điểm yếu ,nếu bật thêm 3G
pin sẽ xuống rất nhanh.cho nén Android cần có widget 3G để tranh tình tránh đó.Tại sao lại lấy cái điểm yếu của Android đi so sánh với cái lợi thế iOS mà tự làm hãng diện nhỉ?!!!???wifi cũng tượng tự vậy thoi.Cái quan trọng là nền tảng thì các bạn ko
nói thậm chí có một số bạn chảng biết nó được ra đời và hoàn thiện ntn mà chỉ biết anti ấu trĩ.Apple nó tạo ra một hđh Hà cớ gì lo lầm được những tính năng nhỏ nhặt.Nền nhớ rằng nền tảng ,hđh là cái gốc còn tính năng là cái ngọn.Gốc ko ngon lấy gì ngọn
tốt.trong 3 hđh tôi chỉ thích mỗi ios và wp nhưng nó chết yểu quá và các oem ko chịu đầu tư.nên chọn Android làm song song

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019