GBoard cho Android: thay thế Google Keyboard, có hàng phím số riêng, tìm kiếm trực tiếp

Duy Luân
12/12/2016 22:53Phản hồi: 165
GBoard cho Android: thay thế Google Keyboard, có hàng phím số riêng, tìm kiếm trực tiếp
Google đã đổi tên Google Keyboard cho Android thành GBoard cho đồng nhất với bàn phím mà hãng làm cho iOS, đồng thời nâng cấp bản 5.x lên thành 6.0. GBoard 6.0 có tính năng đáng chú ý là cho phép bật hàng phím số riêng chứ không chỉ hiện ra khi nhập password nữa. Bạn cũng có thể gõ bằng 3 ngôn ngữ khác nhau cùng lúc, không phải chuyển qua lại giữa các ngôn ngữ mà bàn phím sẽ tự động nhận diện cho bạn. Chức năng quét ngón tay để gõ thì đổi tên thành Glide, bảng hiển thị emoji thì có vùng sáng để bạn dễ phân biệt. Nút GIF trên GBoard cũng tự động hiện lên với những app nào hỗ trợ chèn ảnh GIF từ bàn phím.

Tương tự như bên iOS, nút chữ G sẽ cho phép bạn tìm kiếm nhanh ngay từ bàn phím, không cần mở Google Search hay trình duyệt. Đây cũng là một trong những bổ sung đáng giá nhất của GBoard cho Android. Bạn có thể search thông tin chung chung dạng "thời tiết hôm nay" hoặc "dân số Việt Nam" để thấy nhanh câu trả lời. Bạn cũng có thể tìm một số tin tức, khi bấm vào thì link sẽ tự động chèn vô khung soạn thảo văn bản của bạn, tiện khi chat, trao đổi email với người khác.

Hiện GBoard 6.0 đang bắt đầu được update dần dần thông qua Play Store. Mình check ở Việt Nam thì chưa thấy có update, chỉ có thể cài trước qua file APK (download tại đây), link dự phòng FShare ở đây. Anh em nào máu thì có thể download về nghịch trước.

Nguồn: GSMArena
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang dùng Google Keyboard cái vào là nó tự động đè lên luôn nhé, không cần phải chỉnh gì hết. Các tuỳ chỉnh trước đây như ẩn bàn phím số và nút chuyển ngôn ngữ vẫn còn đó, anh em nếu muốn phải chỉnh lại.

Khác duy nhất là thấy cái biểu tượng Google.

Và sau khi nhấn cài thì không thấy app đâu hâhhaa

Tiện:
Cùng lúc dùng nhiều ngôn ngữ
Tìm thông tin
Không tiện
Bàn phím số lúc nào cũng hiện
Nú google chiếm chỗ
@cuhiep bàn phím số này thím tắt đi được mà, mặc định tắt, bật mới lên
buiphan10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Bác Duy Luân bày mình tắt tự sửa lỗi được không. Ví dụ mình gõ "me" nó thành "mẹ" nhiều lúc hơi phiền
tuhai944
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep Bàn phím số nó mặc định nằm cùng phím chữ mà . hoặc có thể ẩn hản
Nút google chiếm chỗ là nút chỗ nào vậy nhỉ ?
@Duy Luân cái này có vuốt để gõ từ không mod?

Mấy cái bàn phím thấy toupal keyboard là đoán từ chính xác nhất, có vuốt để gõ, hiện ra nhiều gợi ý, nhớ mẫu câu mình hay nói, VD: "hôm nay em ăn chưa", gõ "hôm" xong nó ra từ "nay", chọn tiếp thì ra "em"....

Mỗi tội hay nhảy quảng cáo ức chế, còn lại thì ổn.
Police01267
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thích nhất là thêm hàng phím số ,rất tiện khi bấm ,cơ mà hôm nay sài gòn lại mưa ,buồn gê :oops:
mrPhamhd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Police01267 sao mình ko thấy phím số nhỉ , vào setting ko biết chỗ nào . Chỉ tớ với bồ
@mrPhamhd
Chưa cập nhật ở vn bạn ơi, đợi đi
noruler
ĐẠI BÀNG
7 năm
để thử cài lại xem sao chứ laban key vẫn mang lại trải nghiệm tốt nhất với mình 😁
madi3d8
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vhtn8381 bạn đang nói chính bạn đấy à ??
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@madi3d8 bạn giải thích dùm xem bạn đọc chỗ nào, hiểu như thế nào mà nói là " bạn đang nói chính bạn đấy à" vậy 😃
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@linh_pro91hp Bác mới sài android à. Tôi đang dùng android 6, 7.1.1 có phải vào safe mode như bác nói đâu nhỉ.
@huuthanhdtd chắc do mình disable app hệ thống nào đó nên nó mới bị lỗi "Screen Overlay Detected"
ntnguyen4
TÍCH CỰC
7 năm
Bàn phím số hiện tiện vãi, khỏi cần bấm thêm 1 nút
Phím gg cũng chẳng chiếm bao nhiêu, để bên phải thì hay hơn
ntnguyen4
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep Ah ra vậy, trước xài rồi mà ko thích bằng swype nên chưa xài tiếp, mấy cái password chắc vẫn được thôi
@cuhiep gọi ý quánh tiếng anh cho nó chuẩn nè 😃 e hay dùng quánh email 😁
KingsH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep em thì hay để phím số và kí tự chìm để bấm giữ vừa gọn mà lúc cần ko cần phải chuyển sang bộ gõ kí tự và số
Cảm giác tốc độ nhận chữ nhanh lên đáng kể... Ngon đó
@khanhnv3007 Có nghĩa là bạn có thể gõ Tiếng Mỹ, Anh, Úc mà ko cần chuyển 😁
@khanhnv3007 GBoard chưa hỗ trợ tiếng Việt bạn ơi
cphanbk
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Máy mình phải chuyển thủ công. 😔
tphg
TÍCH CỰC
7 năm
@cphanbk Mình cũng chưa thấy nó tự chuyển bao giờ. Bác thớt có thể nói cụ thể hơn hoặc video demo cách nó tự chuyển được kg?
Hàng chính chủ lấn sân quá. Quan ngại cho số phận SwiftKeyboard và các bàn phím khác.
Em thì rất ko thích cái bàn phím số. Rất tốn chỗ. Bấm alt quen rồi

https://.........../lgkbyh;1.png https://.........../hvnztl;1.png
Bác nào so sánh với SwiftKeyboard đi 😃
guhh123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vocano9191 P
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
:3 trước giờ vẫn thường sử dụng ggkeyboard nhưng nếu áp dụng nhiều thứ liên quan tới tìm kiếm quá như thế này thì lại không thấy hứng thú. nếu tắt được tính năng tìm kiếm + bàn phím số, thì có thể suy nghĩ
Bàn phím thì chỉ cần gõ phím, đa ngôn ngữ càng tốt nhưng chắc chưa tới lúc nó có thể đa ngôn ngữ Việt Trung và Anh.
Google tạo ra bàn phím + thêm chức năng tìm kiếm này thì thu thập dữ liệu từ người dùng đã thêm 1 tầm cao mới.
VAlalala
ĐẠI BÀNG
7 năm
Link dự phòng đúng hôm fshare die :|
halfway
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em vẫn dùng bàn phím Xperia cho Samsung đây a.Cái google Keyboard dùng thấy ko thích bằng
heokunkun
ĐẠI BÀNG
7 năm
@halfway xperia có cái phím "ó" khi viết tiếng Việt, dùng như hạch. Mình dùng sony mà vẫn phải cài của google
halfway
ĐẠI BÀNG
7 năm
@heokunkun Kiểu từ chó, đó, tó, hó ý hử bác.Em dùng vẫn bt.Tắt phần dự đoán đi chạy ổn
huuthiendtp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá đã
Mình đã chuyển sang dùng gG keyboard thấy thế tất cả các bàn phím trước đó, nhưng vẫn cần bàn phím số
Nay mọi thứ đã ok còn tốt hơn nữa
anh_pc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tuổi gì so với swiftkey 😁
khanhnv3007
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anh_pc Mình đã dùng swiftkey hơn 2 năm nay và vừa quyết định chuyển sang Gboard :D
snakelovep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Làm sao để thêm được hàng phím số trên ios vậy mấy bác ?
boyqn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tr mình dùng gg vẫn có bàn phím số mà
Vừa dùng sau lại quay lại laban key.
Là cái bàn phím thì trước hết phải làm cho ngon cái chức năng bàn phím đi đã.
Ios toàn sài laban, ẩn phím số
tk2041990
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bạn nào cài bàn phím blackberry lên android hay ios k nhỉ 😁
presariocq40
ĐẠI BÀNG
7 năm
có gõ đc VNI không các bác, trước có cài mà không gõ đc VNI nên xài lại Laban Key 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019