Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm sao để chụp Bokeh đẹp? - Bài hướng dẫn của anh Hữu Thảo - Sân Si Studio

tuanlionsg
15/12/2016 7:51Phản hồi: 68
Làm sao để chụp Bokeh đẹp? - Bài hướng dẫn của anh Hữu Thảo - Sân Si Studio
Đây là bài hướng dẫn chụp Bokeh trong buổi workshop Camera Tinh Tế. Tối thứ Tư hàng tuần, tại Cafe Tinh Tế có các buổi chuyên đề về chụp ảnh. Tối hôm qua là buổi chia sẻ về chụp Bokeh, do anh Trần Hữu Thảo - Chủ nhiệm lớp nhiếp ảnh Sân Si Studio Kỳ Đồng. Để các bạn ở xa hoặc không thể đến dự được có thể cùng học hỏi và trao đổi, mình gửi lên đây bài hướng dẫn. Anh em có thể trao đổi chia sẻ thêm hình ảnh của mình, hoặc những trải nghiệm chụp Bokeh. Mình để nguyên bài hướng dẫn cho mọi người xem và lưu lại dùng khi cần. Một số chú thích chỉ phụ thêm để anh em mới dễ hiểu hơn thôi.

Hình ảnh buổi offline và thực hành tại: LINK

Gồm 3 phần:
  • Phần 1 - Bokeh là gì?
    • Giải thích về khẩu độ ống kính để hiểu "vùng ảnh rõ", từ đó chụp Bokeh là những ánh sáng nằm ngoài vùng ảnh rõ.
    • Bokeh được tạo ra do ống kính chứ không phải máy ảnh. Cấu trúc thấu kính và lá khẩu có đặc điểm quang học khác nhau sẽ tạo bokeh khác nhau. Tất cả các ống kính đều có khả năng tạo ra hiệu ứng mờ nhoà, nhưng khả năng tạo hình thù bokeh đẹp thì tuỳ loại. Thường thì các ống có tiêu cự dài và khẩu độ lớn như f/1.4, f/2.8 thì dễ tạo hình bokeh hơn các ống có khẩu nhỏ f/4-f/5.6.
  • Phần 2 - Bí quyết chụp Bokeh
    • Mở khẩu tối đa
    • Lấy nét thủ công
    • Chọn khoảng cách từ chủ thể đến hậu cảnh đủ xa
    • Sử dụng chân máy
    • Có thể lấy ánh đèn lấp lánh làm hậu cảnh hoặc tiền cảnh
    • Thay đổi hình dạng Bokeh bằng cách tự chế miếng bìa cứng
  • Phần thực hành: Anh em nào hôm qua tham dự chụp thực hành thì chia sẻ hình nhé.
bokeh-camera.tinhte.vn-2.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-3.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-4.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-5.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-6.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-7.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-8.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-9.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-10.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-11.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-12.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-13.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-14.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-15.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-16.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-17.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-18.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-19.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-20.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-21.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-22.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-23.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-24.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-25.jpg
bokeh - camera.tinhte.vn-2.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-26.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-27.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-28.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-29.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-30.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-31.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-32.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-33.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-34.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-35.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-36.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-37.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-39.jpg bokeh-camera.tinhte.vn-40.jpg
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá ! Phải mua máy ảnh để thử ngay mới được 😁
không có gì test đành phải thử tô cơm & cái máy đọc sách :p

Screen Shot 2016-12-15 at 3.33.49 PM.png

Screen Shot 2016-12-15 at 3.48.18 PM.png
@vinhphucng25 Đây là phần minh họa bằng hình và nhạc dành cho 2 bức ảnh của bạn!!! 😁
@henryhorsefunny bibox.vn đó bạn.
mình mua 2tr6 đó bạn, chạy Android có PlayStore nên cài phần mềm đọc sách thoải mái, ngoài đọc sách chữ mình còn xem truyện tranh bằng phần mềm MangaBird nữa! 😃

Nói chung khá hài lòng ngoại trừ cái nút chuyển trang bấm kêu cụp cụp hơi bị lớn thôi. 😁
ngtamabc
TÍCH CỰC
7 năm
Mấu sáng, boke mờ, boke sáng mẫu nhòe
Tốc độ nào để cả 2 đều ổn??????
@ngtamabc bạn nói gì mình chả hiểu ? Đơn giản là người chụp và mẫu cang gần và backgroup càng xa thì bokeh càng đẹp thôi.
@ngtamabc Sai rồi , luyện lại nhé
n3.9592
TÍCH CỰC
7 năm
Buổi tối thì chỉ có chụp = chân máy thì mới ra đc hình đẹp
HauNet309
ĐẠI BÀNG
7 năm
@doccoc

55 f1.8 đây thým, tròn xoe 😁
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@HauNet309 Đẹp quá bác.
Mún bokeh rõ hơn thì mình khép khẩu lại fai ko bác
@doccoc Đúng rùi, mà hôm qua thầy còn chỉ muốn cho điểm sáng của boke to ra thì di chuyển càng xa hậu cảnh, điểm sáng càng to ra 😃
@doccoc Về cơ bản thì cứ ống khẩu độ lớn, tiêu cự lớn là bo biếc thoải mái rồi mà bạn. cộng thêm bạn zoom bằng chân nữa thì nhòe nhoẹt luôn ấy chứ.😁
Ảnh chụp bokeh bằng điện thoại ghẻ của e ^ ^ :p . Do ống kính điện thoại tiêu cự fix và chỉ có 1 khẩu nên ban đầu e giơ máy và bàn tay lên, touch focus cho nó lấy nét vào cái bàn tay rồi tiếp tục khóa nét và lấy bàn tay ra, vẫn chạm và giữ chặt nút chụp ảnh để khóa nét, sau đó lia vào chỗ cần bokeh và chụp =))

tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@quynhmatroi E với bác chụp cùng chổ nè. Cũng điện thoại:
WP_20151220_22_14_45_Raw_LI by Trần Bá Đạt, on Flickr
Vẫn bị phê với bokeh của mấy ống MF .
Cũng có tí bokeh tròn xoe từ S7 😆))
@porco-rosso Nhìn là biết là điện thoại chụp, nói thật bạn đừng buồn, trông nó như c ấy.
Vuong Duc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@SilentAngel Phũ vl 😆
@SilentAngel Tôi thấy buồn cười thôi 😆)
Tôi ko che giấu gì chuyện chụp bằng điện thoại 😃)
Và nữa là tôi nhìn tên của bạn "Silent Angel"
Phân tích tí về cái tên 😃))
Silent: bạn chả silent chút nào, ăn nói thì mất lịch sự như thằng vô học
Angel: chắc chắn là ko rồi, thiên thần hướng đến cái tốt đẹp cơ chứ ko phải những lời khó nghe như bạn vừa nói 😃))
Vậy nhé, mình chẳng bận tâm chút nào về bạn đâu 😃)))
Còn thích chửi nhau ở tinhte thì để mình mời MOD vào, bạn thực sự thiếu tinh tế và chả có chút văn hóa nào 😁
smallking92
ĐẠI BÀNG
7 năm
HÔM NAY HỌC ĐC QUẢ THAY ĐỔI HÌNH DẠNG BOKẺ =))
em chỉ "bo" được vậy thôi là muốn "ke" rồi 😁
Iphone làm sao chụp được bOkeh mọi người?
hoholeunoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Phan Ngoc Nhuan Giữ màn hình để Lock AF -> dí gần lại vật thể ngay điểm lock af -> Bokeh "iphone" 6/6s toàn thế. 7plus chưa sài nên k biết
Em chưa đủ quyền post hình vào link, em post tạm ở đây mong mọi người góp ý giúp em nha. IMG_2387.JPG IMG_2389.JPG IMG_2364.JPG IMG_2367.JPG IMG_2372.JPG IMG_2378.JPG IMG_2383.JPG

p/s: Cám ơn thầy và mọi người đã hướng dẫn
IMG_2387.JPG IMG_2389.JPG IMG_2364.JPG IMG_2367.JPG IMG_2372.JPG IMG_2378.JPG IMG_2383.JPG
@tmduy1106
Đẹp wa bác ơi
nhưng chụp mà không có tiền cảnh chỉ boke không thì nhìn nó sao sao ý, mắt mình không biết tập trung vào đâu 😃
monsterbka
ĐẠI BÀNG
7 năm

Góp vui 2 tấm chụp Bokeh cũng lâu lâu rồi 😁 :D :D
xài DSLR thì cứ chỉnh hồi nào thấy bokeh đẹp thì bấm thôi ahihi
Bokeh ở sau mẫu thì dễ, còn làm sao để có bokeh ở phía trước mẫu như 2 tấm này thế mấy bác. Em cảm ơn ạ
monsterbka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duc_binh_forever Để đèn trước mẫu thôi bác, có gì đâu 😁 :D :D
@duc_binh_forever đèn ở trước mẫu, muốn boke bự thì để sát ống kính, còn nhỏ thì để xa ( ngược với boke sau)
p/s: tấm dưới mình chụp thầy chỉ để sát rạt cái ống kính luôn
bobo050596
ĐẠI BÀNG
7 năm
MF
IMG_0956.JPG IMG_0956.JPG
Cám ơn thầy
2016_1214_20000900.jpg 2016_1214_20000900.jpg 2016_1214_20000900.jpg
Đẹp qua. Tối nay xách máy đi thử

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp