Đánh giá nhanh tai nghe Airpod: Thoải mái, khó rớt, âm thanh hay, thông minh, hoàn thiện kém

cuhiep
23/12/2016 9:24Phản hồi: 476
Đánh giá nhanh tai nghe Airpod: Thoải mái, khó rớt, âm thanh hay, thông minh, hoàn thiện kém
Điều quan trọng nhất cua AirPods là cảm giác đeo như không đeo do thiết kế tốt và trọng lượng nhẹ cũng như không có dây. Tiếp theo là sự thông minh của tai như tự động tắt, tự động mở khi đeo vào hay tháo tai ra. Quan trọng thứ 3 là nó không dễ bị rớt ra khỏi tai. Chất lượng âm thanh đạt mức trung bình khá, chi tiết rõ ràng, âm trầm, bổng hay mid đều thể hiện tốt. Điều mà mình không thích là Apple hoàn thiện AirPods ở mức độ kém và chất lượng của vật liệu nhựa trắng, bóng sử dụng sẽ không bền.

Đeo thoải mái, cảm giác cấn hay đau tai gần như là không có. Trong những chiếc tai nghe có dây hay không dây mà mình từng đeo từ trước đến nay, kể cả tai nghe nghe nhạc hay tai nghe Bluetooth thì Apple AirPods là chiếc tai nghe có cảm giác đeo thoải mái nhất, giống như là không đeo. Điều này có được là do thiết kế hợp lý với hình dáng lỗ tai cũng như trọng lượng của tai nghe rất nhẹ.

tinhte_review_airpods_ (1).jpg
Trước đây mình thấy Planstronic 975 là chiếc tai nghe Bluetooth có cảm giác đeo thoải mái nhất. Hiện mình đang nghe nhạc bằg tai inear AKG K3003i, rất thoải mái và ít cấn. Nhưng so với AirPods thì vẫn không bằng.

tinhte_review_airpods_ (2).jpg

Các tính năng mà Apple trang bị cho AirPods liên quan đến sự tự động, sự thông minh làm cho AirPods khác biệt hoàn toàn với thế giới tia nghe Bluetooth hiện nay. Trên AirPods có 2 cảm biến tiệm cận và dựa vào đó nó sẽ có những phản ứng khác nhau như sau:
  • Đang đeo hai tai: tháo hai tai ra thì nó tự động tắt, đeo lại hai tai nó tự động mở (có âm báo nhẹ)
  • Đang đeo hai tai + mở nhạc: tháo hai tai ra thì sẽ tự động tắt nhạc. (không nghe nữa)
  • Đang đeo hai tai + mở nhạc: tháo một tai ra nhạc sẽ tắt. Đeo lại tai nó nhạc sẽ mở lại. (tạm thời tháo ra để nói chuyện với ai hoặc để nghe cái khác)
  • Đang đeo hai tai + đàm thoại: tháo một tai xuống thì cuộc đàm thoại vẫn tiếp tục.
  • Đang đeo hai tai + Facetime: bỏ hai tai ra tự động chuyển qua loa ngoài
tinhte_review_airpods_ (4).jpg
Chạm hai lần vào tai (có thể chọn bên trái, phải hoặc để tự động thì chạm bên nào cũng được) để tắt/mở nhạc, trả lời/ngắt điện thoại. Hoặc lựa chọn nhấn hai cái để kích hoạt Siri. Không tăng âm lượng trên tai được.

tinhte_review_airpods_ (9).jpg
AirPods nhìn nhỏ, mỏng manh, tưởng chừng dễ rớt. Tuy nhiên thực tế mình có đeo thử khi đi đá banh, thử đi xe nhanh 50km/h có cán qua nắp cống và đi đoạn đường hơn 3km... kế quả là tai nghe không rớt.

tinhte_review_airpods_ (12).jpg
Chất lượng hoàn thiện là vấn đề khá nghiêm trọng, không hiểu sao các chỗ giao tiếp của thân tai nghe và nắp tai nghe lại không phẳng và có khe để bụi chui vào.

tinhte_review_airpods_ (6).jpg
Loại nhựa bóng mà Apple dùng cho AirPods cũng giống như tai nghe trước đây của Apple nên sẽ dễ trày và không bền.

tinhte_review_airpods_ (3).jpg
Nhìn từ một phía thì không vấn đề gì, nhưng nhìn thẳng tới thấy hai bên tai có hai cục trắng nhìn nó không quen, nó tếu tếu và quái. Tuy nhiên bạn cứ kệ loài người đi, bạn thích và thấy thoải mái là được.

Quảng cáo

tinhte_review_airpods_ (14).jpg tinhte_review_airpods_ (5).jpg tinhte_review_airpods_ (8).jpg tinhte_review_airpods_ (10).jpg tinhte_review_airpods_ (11).jpg
Hai phần xi bóng bên dưới là hai tiếp điểm sạc pin nên có phần tách riêng ra ở giữa.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

476 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chitienthu
TÍCH CỰC
7 năm
Bác thêm giúp em 1 dấu phẩy sau chữ rớt ở tiêu đề nhé. 😃
@trungkienmobile82 Soi ra cái tiêu đề và thấy nó thiếu dấu phẩy. Ok? Còn bạn chắc chả làm đc gì rồi =))
cuongho2403
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trungkienmobile82 haha
chawy1996
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trungkienmobile82 Tiêu đề bài viết là thứ quan trọng để người đọc có quyết định vào đọc bài hay là không ?
Ngta làn được, vậy bạn làm được gì ? Đi cà khịa à ?
@Carvalho1986 đúng rồi ko làm được gì đâu bạn phải gắn thêm mô tơ vào mới chạy kịp mình tất cả mọi thứ nha
aegucchi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đúng là không dễ rớt mà chắc rớt thì không bao giờ biết
@Lumisur Áp sát búng lỗ tai 1 cái thật mạnh, nạn nhân sẽ không thèm dí mình mà sẽ lo đi tìm airpod =))
nhìn sướng quá anh em ơi.... đối với mình thì rất tuyệt vời, giá thì cũng chẳng tuyệt lắm, nhưng theo mình ai đã có full bộ apple thì thêm cái này không thành vấn đề nhờ anh em,....
Tai nghe này ko có miếng nhưa mình nghĩ đeo sẽ đau tai chứ ta ?
// Tưởng có video quay lại cảnh test dễ rớt không chứ ?

// Giờ mới rãnh xem video của @Cuhiep... Bác Hiệp test tháo 1 bên nhạc ngưng vậy cho người khác đeo nó có phát ko ? Nếu ko thì tính năng này giành cho FA à ^^
Thấy ko đc thì phải.. 1 bên đưa cho người khác nghe ko đc thì sao gọi là Thông Minh, nâng cao trãi nghiệm nghe nhạc như bác Hiệp nói nhỉ?
Ngoài ra rớt 1 cái là khỏi xài cái còn lại luôn nhỉ ?

// Hóng so sánh Gear IconX của Ss. Ko mai mốt Ss ra phiên bản 2 IconX bị dám nhao nhao bảo ăn theo lại chán phè !
@hsdhnh Bình luận cũng phải mang theo não chứ không được nói xàm nha bác. Thứ nhất: tai nghe là dụng cụ nghe nhạc cá nhân, chỉ dành cho 1 người và cũng không liên quan gì đến chuyện FA ở đây.
Thứ 2: Người đã bỏ tiền ra để mua 1 món đồ cao cấp về sử dụng thì phải có trách nhiệm với món đồ đó, làm mất ráng chịu, mua cái khác. Mình hỏi bác tai nghe có dây đứt 1 bên tai thì nghe làm gì nữa?
Thứ 3: Đừng mở miệng ra là đi so sánh với samsung hay beats. Chưa chắc gì bác đã sử dụng được những thứ đó và bác cũng chẳng cảm nhận được gì từ những sản phẩm đó. Hãy sử dụng như một người dùng của thế giới hiện đại. Xài rồi hãy phán ok?
Thứ 4: Thanh niên Việt Nam có cái bệnh khó thay đổi là không làm nên trò trống gì mà cứ thích chê, cứ thích so sánh những thứ không phải của mình.
@traderking Chém gió vãi liều.... Luận điểm thật đáng sợ.
Nghe nhạc hay nói ê tao có bài này hay nè em nghe chung cho vui thì sao nghe. 2 người yêu nhau, Anh có bài này nghe vui nè em nghe cùng anh nhé, ko nghe đc thì cho FA xài chứ gì nữa, hay bạn gái nói anh nghe nhạc à em nghe chung với thế 2 đưa nhe răng ra cười à .....
Vậy dám nói nó Thông Minh. Thông minh mà 1 tình huống share tai nghe cho người khác éo nghe ,éo hiểu đc bảo thông minh, mang trãi nghiệm tốt cho người dùng ?

Rớt ai tránh khỏi nhưng rớt cái cái còn lại éo xài đc... Thông minh vãi.. ít nhất phải có kết nối 1 cái chứ ?

Nếu ko kết nối 1 cái gần như 100℅ đeo 2 bên mà muốn đeo 1 bên cũng éo đc thì sao gọi là thông minh hay nâng cao trãi nghiệm người dùng j.

Cả 3 tình huống anh mày kể ra hầu như ai cũng dùng và từng làm vậy.

// Mỗi topic có 1 ac clone vô bưng bô nghi boss to chỉ đạo quá =))
@hsdhnh Thông minh không phải là nghe 1 bên tai còn bên tai kia đưa người khác nghe. Luận điểm của bác nghèo nàn quá. Thông minh theo quan điểm người phương Tây không phải như kiểu bạn bè yêu đương kiểu như bác nhé. Bác có bạn bè hay bạn gái muốn nghe 1 bên tai bác có quyền dùng tai nghe có dây của bác, ai bắt bác phải sử dụng airpod mà vào phán thông minh hay không thông minh như đúng rồi thế
@traderking Thông minh là mang đến tiện dụng cần thiết cho người sử dụng. Còn vài tình huống còn bất tiện mà bảo thông minh hay nâng cao trãi nghiệm thì thôi mình té ở đây với nhau vậy....
Ai thích cứ nhích =)))
Có tiến bộ trong lối hành văn và dũng cảm trong việc sử dụng từ ngữ. Tôi mong sẽ được thấy những thay đổi rõ rệt hơn của em trong các bài văn tiếp theo.
DaoHuy1990
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn thích vs mong 1 ngày apple làm tai nghe nhét đc vào lỗ mũi nhìn sẽ đẹp và thời trang hơn
Những gì @cuhiep nói sao khác xa trí tưởng tượng của antifan mấy ngày qua.sợ mấy cha nội hành binh trên giấy lắm rồi.thanks ad nhưng thích beast hơn
Melody123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngaythu6-lamuor Thiết kế thảm họa nhìn vl thế vẫn cố khen, đeo vô trông bệnh vl
vs a Hiệp thì cái gì của apple cũng number one!
Ng.SỹHùng
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Bác Hiệp cho e link bán cái ví trong ảnh vs 😁
@cuhiep anh Hiệp ơi cho em xin thông tin nơi bán tai nghe này với ạ
Anh gì đó ơi, tai nghe đứt dây rồi kìa :eek:.
P.s: Cái này có vụ share tai nghe ko nhỉ, kiểu chàng 1 tai, bạn trai chàng 1 tai ấy 😁.
Khiếp thật,ad nghe nhạc bằng cái tai nghe đắt ngang cái đt
đỉnh cao thiết kế thời hậu steve jobs
icon929
TÍCH CỰC
7 năm
Đúng là chả có gì hot ngoài hoàn thiện kém
@icon929 Xài hàng apple chưa mà phán như đúng rồi thế
icon929
TÍCH CỰC
7 năm
Đúng là chả có gì hot ngoài hoàn thiện kém
Một thảm họa của Apple.

Nhìn éo thể ngửi nổi luôn, chưa cần bàn đến chất lượng.
bocua
CAO CẤP
7 năm
@cuongtrangvip2810
=))
@cuongtrangvip2810 Chưa cần bàn đến chất lượng mà phán như đúng rồi
@cuongtrangvip2810 Hàng apple không dành cho cái thể loại thích "ngửi" như bác nên cũng đừng ganh tị làm gì ok? ;)
lvq17cm
TÍCH CỰC
7 năm
Kiểu này chắc chắn hơn nè ^^ j/k. Build lởm thì k đúng chất Apple nhỉ
huytrungbh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đúng là mới nhìn thấy hơi buồn cười. Ai ko biết tưởng mình bị mát mát đeo tai nghe bị đứt dây. Mong các hãng làm tai nghe học hỏi theo: bỏ nút nhấn và làm gọn nhẹ đi
@huytrungbh đeo cái này ai mà ko biết Airpod hả bác!
chawy1996
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trung Loi Son Chắc học sinh tiểu học bác ạ 😆)
Ghost1982
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con này nhìn riêng và trong hộp thì khá đẹp. Nhưng đeo lên tai thì trông thế nào ấy
traneupcqk
TÍCH CỰC
7 năm
sợ nhất mấy bố bài chưa đọc mà vào chê này chê nọ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019