Trên tay tai nghe không dây Jabra Elite Sport: hoàn thiện tốt, đeo rất chắc, nhiều tính năng

ND Minh Đức
17/1/2017 10:20Phản hồi: 51
Trên tay tai nghe không dây Jabra Elite Sport: hoàn thiện tốt, đeo rất chắc, nhiều tính năng
Đeo chắc chắn, fit cố định vào tai dễ dàng để phù hợp với hoạt động mạnh, nhiều chức năng thông minh hỗ trợ hoạt động thể thao, đặc biệt là có cả theo dõi nhịp tim và chức năng sàn lọc âm thanh để nghe được môi trường bên ngoài, nghe nhạc với chất lượng khá là 3 điểm mà mình thích ở chiếc tai nghe không dây dạng earbuds Jabra Elite Sport. Tuy nhiên, cảm giác đeo vẫn chưa thoải mái, chức năng Hear Through vẫn chưa thật sự thông minh là một số điểm theo mình là chưa ngon.

Về thiết kế, Elite Sport vẫn mang thiết kế đậm chất thể thao, chống được nước và mồ hôi. Hoàn thiện ở mức khá với 2 vật liệu nhựa và cao su, tổng thể không quá to, bám chắc vào tai. Mình có thử đeo khi chạy xe khoảng 40 km/h vẫn khá ổn, khi thử nhảy nhảy hoặc chạy thì cũng nằm yên trên tai.

Tương tự như nhiều mẫu tai nghe earbuds không dây khác trên thị trường, Jabra Elite Sport cũng đi kèm với một chiếc hộp sạc để cất giữ khi không dùng, đồng thời kiêm luôn chức năng sạc cho tai qua các chấu kim loại. Nói riêng mỗi earbud thì Jabra Elite Sport có thiết kế thể thao khá điển hình với một phần vòi dẫn âm gắn đệm tai và một mẩu gel đưa ra ngoài để cố định vào tai người dùng.

Đi kèm chúng ta có thêm các bộ đêm và gel để phù hợp với nhiều mẫu tai. Cảm giác đeo là khắc chắn, Jabra Elite Sport nằm khá khít vào trong tai, cho phép vận động mạnh vẫn nằm trên đó và cho cảm giác khá an toàn. Tuy nhiên, có lẽ do quá nhiều thiết bị thông minh bên trong nên kích thước của Jabra Elite Sport là hơi to và nằm sát vào trong tai, do đó bạn sẽ cảm thấy rõ bạn đang đeo nó trên tai, đối với một số bạn hơi nhạy cảm thì có vẻ như là hơi cấn.

Về tính năng, Elite Sport được trang bị rất nhiều tính năng thông minh, hỗ trợ tối đa việc luyện tập thể dục thể thao, đặc biệt là ở ngoài đường phố hoặc nơi công cộng, ồn ào. Đầu tiên chúng ta có chức năng đo nhịp tim, chỉ cần đặt Elite Sport vừa vặn sát vào trong tai là đã có thể đo. Mình có so thử thấy thấy kết quả đo là không có nhiều chênh lệch so với Apple Watch đang đeo.

Chức năng thứ 2 là Hear Through, nghĩa là cho phép chúng ta vừa nghe nhạc, vừa nghe được âm thanh ở môi trường bên ngoài. Cần làm rõ là không phải trộn tiếng nhạc và âm thanh bên ngoài lại với nhau mà thay vào đó thì bình thường tiếng nhạc vẫn phát, nhưng một khi hệ thống xác định được "bên ngoài có âm thanh và đó là cái chúng ta cần nghe" thì nó sẽ hạ âm lượng nhạc xuống để chúng ta vừa nghe được nhạc nhưng vẫn hiểu được bên ngoài đang có gì. Tuy nhiên việc nhận diện âm thanh là khá chậm, vẫn còn độ trễ khoảng vài giây thì mới có tác dụng.

Việc điều khiển Elite Sport chủ yếu dựa vào các nút bấm nằm trên 2 bên earbuds. Chúng ta có tăng giảm âm lượng, qua lại bài hát nằm ở bên trái. Bên phải là các nút kết nối, các nút khởi động các chức năng thông minh. Các nút được làm bằng cao su, lồi lên và mặc dù khá dễ nhận diện nhưng kích thước là hơi nhỏ nên khá khó bấm. Cộng với việc đặt trên tai thì hơi khó bấm một chút do phải đè vào tai. Cá nhân mình không thích trên tai nghe có quá nhiều chức năng điều khiển phức tạp bởi sẽ gây rối không cần thiết. Tuy nhiên nếu bạn nào thích nhiều tính năng thì cũng không sao.

Elite Sport cũng được trang bị cảm biến tiệm cận ở tai bên phải để biết được người dùng có đang đeo tai nghe hay không và đưa ra các phản ứng. Do đó, khi lấy tai bên phải ra thì nhạc sẽ tự động tắt, đeo lại thì phát tiếp. Còn nếu lấy tai bên trái ra thì nhạc vẫn phát bình thường. Khi đang đeo và có cuộc gọi tới, một âm thanh phát lên hỏi chúng ta muốn nhận thì nói answer, còn không thì ignore. Khá là tiện.

Nhìn chung với mức giá khoảng 6,9 triệu đồng, có thể là hơi cao đối với một chiếc tai nghe nhưng những tính năng mà nó mang lại cho người dùng là khá xứng đáng. Chúng ta có rất nhiều tính năng, sự chắc chắn, vững chãi và đặc biệt là hỗ trợ tối đa cho các hoạt động thể thao.

Thêm nhiều hình ảnh của Jabra Elite Sport

Quảng cáo

51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kết con lươn vàng này hơn quả tai nghe :v
thienhai_241
ĐẠI BÀNG
7 năm
Từ khi apple nó bỏ giắc 3,5mm đi cái là các hãng cũng đua nhau bỏ + tai nghe không dây dạng này cũng bắt đầu phát triển rầm rộ, chẳng mấy mà giá thành của chúng lại rẻ như tai nghe 3,5mm bây giờ, đúng là Apple thần thánh thay đổi tất cả nghành công nghệ ;)) Người dùng chúng ta lại hưởng lợi thôi ;)) Trc e cứ ngồi gõ phím chửi nó hoài
@xyzmen Ý là khi nhiều nsx điện thoại đồng loạt bỏ 3.5 thì bọn làm tai nghe bluetooth sẽ có thêm động lực đầu tư nghiên cứu, tăng công nghệ mà lại giảm giá thành đó bác.
Giống như ngày xưa khi đt truyền thống phổ biến vẫn có mấy con full touch nhưng đắt lòi kèn ra. nhưng rồi khi android, ios, windown... xuất hiện thì hàng loạt nhà nhảy vào nghiên cứu và làm đt, kéo theo là rất nhiều sản phẩm, công nghệ thay đổi từng ngày trong khi giá càng rẻ hơn trước.
@songoku_1206 Không có thiết kế nhu vậy, mà jabra thi thiết kê theo kiểu truyền thông ( dài vs có điều khiển giọng nói, mà trãi nghiệm khá tệ,
@j_cage Làm gì mà nặng lời thế bác. Ổng kia nói cũng đúng mà. Apple với tinh thần tạo ra xu thế thì nó đã làm rất nhiều thứ đầu tiên và bất cứ khi nào nó ra cái mới thì đều nhận đc nhiều ý kiến trái chiều . Nhưng nó đã chấp nhận rủi ro của kẻ liều lĩnh để rồi thời gian chứng minh thành công của nó. Các hãng khác làm gì mà ko bỏ đc jack 3.5 từ lâu rồi nhưng họ chọn cách đi sau để an toàn hơn. Em thì từ bé chưa dùng khôn phôn bao h và cũng chả thích nó tý nào nhưng cũng phải công nhận về khoản định hướng xu thế thì bọn apple thần thánh thật
@thienhai_241 Bạn nghĩ thế nào mà kêu sẽ rẻ như tai 3.5
Bạn nghĩ sao chứ ,bạn hiểu về công nghệ phát âm không giây , chất lượng âm thanh có hoàn hảo ko....
Tai ko dây tung của giờ cũng khoảng 100k nhưng chất lượng thì sợ < 3x7=21
Nào thì là cám ơn apple.... ôi đờ hợi 😁
Đi ngoài đường thì để tai cảm nhận mọi âm thanh bên ngoài đồng thời nghe được những cảnh báo xung quanh. Về nhà thì tai nghe có dây cho chất lượng. Da ngoai thì danh thời gian trò chuyện với mọi người cho khỏe, cần gì tai nghe....
Á đù chưa chi đã có ốp hình con rồng huyền thoại rồi
ĐAng giới thiệu thật hấp dẫn... 3 giây cuối tụt mẹ cảm xúc =))
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Biết là em đẹp nhưng anh chỉ dám đứng nhìn em từ phía sau
Thấy loại này ngon hơn, pin tốt có dây cố định chắc chắn mà giá có 1 nửa thôi ;)

https://tiki.vn/tai-nghe-bluetooth-plantronics-backbeat-fit-p300053.html
w810i
CAO CẤP
7 năm
@hungpham1989 Giống như so xe đầu kéo khỏe hơn Audi R8 vậy. 😁
Ko biết pin bủng thế nào, đang xài em Gear Iconx cũng tạm, chỉ chán khoản pin yếu, đổi tai chậm và ko tắt hoàn toàn dc, để chờ cũng hao pin.
winbytrick
ĐẠI BÀNG
7 năm
@w810i pin 1 lần sử dụng là 3 tiếng bạn nhé, âm thanh con này hay hơn Iconx nhiều.
w810i
CAO CẤP
7 năm
@winbytrick 3 tiếng là stream từ phone qua hay nghe trực tiếp từ tai nghe vậy bạn? Nếu là stream thì ngon thật.
winbytrick
ĐẠI BÀNG
7 năm
@w810i Stream bạn nhé, con này không có bộ nhớ trong. GPS và stream full 3 tiếng hơn
Gần 7 củ em này cũng chát chúa lắm :'(
MrBay0801
ĐẠI BÀNG
7 năm
giá có vẻ hơi chát :-s
White Lamb
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chừng khoảng 1 năm nữa là mấy con này còn khoảng 4 triệu thôi. Kiểu gì mà chả phải cạnh tranh với Apple.
kieno
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em đang thắc mắc hình như đây là tai nghe inear chứ ko phải earbud. Có ai thông não giùm em cái thắc mắc này đc không?
@kieno Nhìn hình thì rõ ràng là in ear mà bác.
kieno
ĐẠI BÀNG
7 năm
@songoku_1206 vâng e cũng nghĩ thế, nhưng mà admin lại ghi là earbud nên e mới thắc mắc chứ bác
@kieno Mình nghĩ cũng như bạn đó 😃 nó là inear mừ
Sau khi mất em plan legend em đã thử sang jabra storm và... thất vọng tràn trề. Ngoài kiểu dáng đẹp ra thì tính năng và khả năng chống ồn thua rất xa em legend. Đã thế dùng đc hơn tháng thì mất miếng lót tai 3 lần rất khó chịu. Bây h cứ nghe thấy jabra là có ác cảm rùi
Thấy ổn tạm được thôi,ma giá bán cao vãi, so vs apple con hơn nữa, tinh năng chỉ hơn cái nhịp tim
Minh đang có cái tai ngge jabra bluetooth, mà chất âm cũng không ngon lắm
Đợi em này thôi, giá rẻ ma ngon hơn
王小飞
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉ tiếc cho airpod kiểu thiết kế xấu dã man.
Cơ bản là mấy loại này có từ lâu lắc lằng lặc rồi bạn ạ. Nhưng mà tinhte không giới thiệu nhiều nên ít người biết. Giờ iPhone qua xài bluetooth, các mod cũng có "nhã hứng" xài cái này nhiều nên mới có nhiều bài thôi.
Đơn giản là vì nó đang là 1 trong số ít những NSX smf thành công ở thời điểm này với doanh số cao nên sự thay đổi của nó có sức nặng. Apple có khả năng định hướng xu thế là hiển nhiên. Nhưng cũng không thể không nhìn nhận rằng nhiều sự thay đổi của Apple là quá nhanh khiến người dùng của họ gặp khó khăn. Cá nhân mình thích điều này. Người dùng cần phải thay đổi, bỏ cái cũ, cái cổ, đổi sang cái mới mỏng hơn, nhẹ hơn, tiện hơn là việc dù khó khăn nhưng nên làm. Còn việc bỏ jack 3.5 thì hình như Oppo mới là thằng tiên phong, nhưng vì ít nổi nên chả ai nhớ thôi.
Cần tai nghe tránh đc tiếng căn nhằn của con mèo khó tính....😃
rớt mất có cách nào định vị để tìm lại được ko mấy bác?
Đeo cái này và đội full face khi chạy xe có được không nhỉ? Ad check giúp được thì tốt quá 😃
winbytrick
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cookie210206 Full face ok nhé bạn, âm thanh có 4 lỗ speaker nên nghe nói tốt. Chỉ cần mở Hear Through là ngon lành ^^
@Cookie210206 Bác thử JABRA HALO SMART nhé , em đang xài rất ok , tại nút điều khiển nằm bên ngoài dễ bấm nghe nhạc lại hay
@Bảo Anh Lê Nhưng cái đấy nó có dây khi mũ chụp lên có bị xộc xệch không? Mình dùng LG HBS 900 bị như thế.
@Cookie210206 Không sao luôn bác ơi , chuẩn luôn ấy , âm thanh dập ầm ầm luôn :v
ceo_gp
TÍCH CỰC
7 năm
Mình có thể lọc bớt được tiếng vợ cằn nhằn mỗi khi về nhà không 😁:p? Chỉ mỗi cái âm thanh đó là nên lọc, còn lại âm thanh môi trường xung quanh thì cứ để em Jabra nó phát huy thế mạnh thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019