TTBC16: Mirrorless

cuhiep
26/1/2017 12:8Phản hồi: 148

Fujifilmt XT2 mới ra mắt dẫn đầu bảng xếp hạng cho thấy sự thay đổi rất lớn ở thị trường máy ảnh Việt Nam. Tuy nhiên Sony lại chiến đến 6/10 vị trí trên bảng tổng xếp hạng cho thấy họ vẫn thống trị mảng này, ít nhất là trong sự yêu thích của người dùng. Dòng A6xxx của Sony chiếm liên tiếp các vị trí 2,3,4 là điều dễ hiểu, dòng này giá phải chăng, nhiều tính năng, quay phim đẹp rất phù hợp với nhiều nhóm khách hàng khác nhau. Các vị trí còn lại là Canon, Panasonic, Leica.
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có vẻ ít người biết và dùng A7S/II
Giờ A6000 có p/p quá tốt
@Sinh Hoàng A6000 quá tuyệt, không nhất thiết phải 63 hay 65.
Giá thì quá yêu luôn 😁
@cuhiep Giá cả, hiệu năng quá ổn phải ko anh!? 😃
@SoGetSu chuẩn luôn, mua dc mấy tháng, ko hối hận chút nào.
@CrystalShield So với dòng drop D7100 của Nikon thì sao bác. Mình bán con D7100 cách đây vài tháng, đang kiếm 1 con để mua. Nhỏ , gọn , giá tốt.
xe360.vn
TÍCH CỰC
7 năm
Em ko biết cái này..
phong cảnh mà táng thì dòng a7 của sony chắc vô đối mất rồi nhất là a7r ii + combo voigtlander thì mấy hãng khác chạy theo chưa đc.
A6000 tính năng và giá tiền quá tốt trừ khi có sẵn tình yêu với Fuji chứ ng mới chơi quất A6000 là hợp lí
Chúc mừng các fan cứng fuji nhé. Ko liên quan nhưng tt năm nay thấy có bình chọn nh hạng mục khá hay nhỉ...

Con fuji xt2 cảm biến crop đắt lòi kèn thế mà nhiều người chuộng nhỉ, làm truyền thông có vẻ tốt. Chứ so thế quái nào đc a7 mark 2 FF. Cứ nhìn xt1 giá giờ có 13-14tr là biết trước kết quả con xt2 rồi.
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@nforce Oly phải chơi dòng Pro hoặc mấy con Pana Leica mới ngon.
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice Không khí quá trong, chắc không phải Hà Nội rồi 😁
@openincs Ko bác, e ở us, khu này là khu nhà giàu rùi bác, chứ khu e ở ko dc vậy đâu ạ
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice Thảo nào, chứ ở HN ảnh đục đục có Len và máy đắt đến mấy cũng bó tay 😁
mystogann0
TÍCH CỰC
7 năm
sony vẫn bá đạo trong mảng này..
Mảng này Sony mạnh dữ
Bình chọn kiểu này phần lớn dựa trên sự yêu thích và "lời đồn" hơn là trải nghiệm. Đảm bảo số người vote cho X-T2 chưa đến 1/10 là có máy thật.
@xedieu rất nh ng hiểu nhầm chứ chả phải bạn bác đâu, vì nghĩ rằng máy xịn thì ảnh đẹp, nhưng 1 phần thui, máy chỉ quyết định 15%, 60% là len, rùi số còn lại là kỹ năng và độ hiểu bik cái máy mình dùng đến đâu, chụp càng nh, càng dễ xử lý nh tính huống, máy xịn, len ngon mà k0 bik lấy nét vẫn out nét ầm ầm đấy thui😃
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@Hungdunghcmc Compact thì phải RX1R2 chứ nhỉ?
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice Tuỳ người chơi mà bạn (không tính dân làm nghề), như mình đầu tiên là ưu tiên kiểu dáng đẹp, chất liệu chắc tay, hoàn thiện đẹp rồi mới tình đến cái khác như chất lượng ảnh, khổ nỗi 3 cái nhu cầu đầu tiên đã tốn kém quá rồi 😁
@openincs Máy đó hầu như không có competitor, coi như không tính bác. Hê hê!!!
Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi xt2 mơ ước của mình.Đang sài xt1 chờ giá hạ xuống xt2.
haigt11392
TÍCH CỰC
7 năm
a6000 mà phóng to hơn chút và cảm biến FF thì chắc đẹp nhất trong dòng MRL FF =))
@haigt11392 thì nó thành A7 đấy thôi bác 😁
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@CrystalShield A7 nó cân đối chứ đâu có lệch và xấu như A6xxx
haigt11392
TÍCH CỰC
7 năm
@CrystalShield í e là nó có cái thiết kế y hệt a6000 nhưng gắn cảm biến FF í =))
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em mới tập chụp ảnh mà chỉ có tầm 7 triệu. Ưu tiên dòng mirroless thì thấy có em canon eos m10 chụp dc ko ae tinhte
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenfenice Fujifilm thì thấy ko thông dụng ở Vn lắm. Em thấy mn toàn mua canon. Vậy bác có mẫu nào cụ thể trong tầm 7 tr ko. Em google mỗi con canon EOS M10 là rẻ nhất trong mirroless rồi
Mint0208
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LeTranHuyVu Bác thử tìm Fuji X-A2 cũ kèm lens kit 16-50mm ấy bác, hoặc trước đó thì có X-A1 (nhưng mình nghĩ X-A2 dễ tìm mua hơn là X-A1 ấy bác).
Còn Sony thì tìm dòng cũ trước con A6000, ví dụ Sony Nex 6 chẳng hạn.
Còn Canon, công bằng mảng mirroless bạn này không nổi trội lắm, cá nhân mình từng test thử con M3 thì thấy ko thích bằng con fuji của mình. Nên trong khoản tiền của bác vẫn mua được Fuji hoặc Sony đời cũ, Canon mua mirrorless hơi phí đó bác.
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mint0208 Lần đầu mua máy ảnh nên chưa có kinh nghiệm mua máy cũ. Biết máy nào tốt xấu giờ. Thôi để qua tết em ra điện máy trải nghiệm m10 xem thế nào
Mint0208
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LeTranHuyVu Máy cũ thì bạn tham gia các group sony với fuji trên facebook đông lắm, mọi người rao bán máy lên đời cũng nhiều ấy, chịu khó săn mua được máy ngon mà giá mềm. Còn thôi thì bạn cứ ra showroom Canon test kỹ trước khi mua nhé.
Quan tâm chi cái cảm biến. Hệ lens, giá tiền, hiệu năng, thao tác tùy nhu cầu khác nhau mới là quan trọng. Bỏ qua mấy cái đó chỉ quan tâm độ to cảm biến sẽ mãi là 1 vòng lẩn quẩn thôi 😃
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Mirrorless giờ thì chỉ có Sony với Fuji song mã
balong2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
quảng cáo không quan trọng là bạn có mua món đó hay không mà là lúc cần thì bạn nhớ đến nó đầu tiên
samsúng và oppo rất hay khi nhắc đến điện thoại là sámsung với oppo, người người nhắc, nhà nhà nhắc...
1 vote cho sony a6000
Wow, bác chụp đẹp quá, bác chụp như nào bày em với, đo sáng vào đâu bác nhỉ??

@CrystalShield Cám ơn bác, e dùng máy fuji, len xf 56 1.2, e để max khẩu, iso 3200, tốc độ màn trập là 1/180s thui bác, chứ ko dùng đo sáng hay chỉnh sửa chi hết. Hiện bác dùng máy chi, e chỉ ms dùng dc vài tháng, trình còi lắm bác ơi haha

=)) Khổ thân các anh gà fan sony cuống cuồng lên vì máy của mình không đạt hạng nhất.
Dinhtien93
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ý bác nói là con 85 GM của sony. Bác so chất lượng vs nó đi con nào lấy nét nhanh và nhiều chi tiết đc như em nó
@Dinhtien93 mà nhìn cái giá trc đi bác, khoan nói chất lượng, đảm bảo là giá x2 nhưng chất lượng k0 hơn nh đâu, hàng fuji nổi tiếng ngon bổ rẻ xưa nay rùi...
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chả bù mình còn xài Nikon J1, kiếm cái lens 30-110mm khó gần chết 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019